Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำครับ Ipod shuffle, Nano gen3 VS SonyNWZ-E443/R

Newbie

15/11/2010 00:38:24
เนื่องด้วยผมไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ แล้วตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อ portable player ซักตัว ด้วยงบไม่เกิน 3000
มาใช้ฟังในระหว่างเล่นฟิตเนส

สิ่งที่ผมอยากได้คือ เสียงที่ดีกับความคุ้มค่าครับ

ก่อนที่ผมจะมาตั้งกะทู้ ผมได้ปรึกษาเพื่อนๆมา แต่ความเห็นแบ่งเป็น 2 แน่นอนครับคำถามก็คือ อันไหนดีกว่ากัน

ฝ่าย Ipod อ้างว่า ตอนนี้มันใช้ chipset อะไรไม่รุดีที่สุดในโลกแล้ว+กับหูฟัง standard ก้อเพียงพอกับการใช้งานแค่นี้

ฝ่าย Sony บอกว่า Sony เค้าทำมานานแล้ว และเป็น Expert ในด้านนี้ + กับเทคโนโลยีเบส ที่ดุดัน

ซึ่งผมเคยลองฟังเมื่อนานมาแล้วกับ Mega Bass ก้อค่อนข้างชอบเสียง Sony ที่ผมคิดว่าเบสมันดีกว่า Ipod แต่ในขณะนั้นผมไม่ได้มีความคิดที่จะซื้อ เพราะไม่ได้ต้องการใช้งานจนกระทั่งวันนี้

ผมได้ไปลอง NWZ-E443/R และ W series พบว่า E series คุ้มค่ากว่า ด้วยราคาที่เท่ากัน แต่ทำอะไรได้หลายอย่าง ในขณะที่ W แทบจะทำอะไร ไม่ได้เลย เมมโมรี่ก็น้อยกว่า เปลี่ยนหูฟังก็ไม่ได้ นอกจากสะดวกสบาย แต่เวลาเปิดเพลงดังๆเสียงกระจาย ออกมาจากหูดังมากๆ

จากนั้นผมจึงไปลอง Ipod Nano gen 4 มั้ง แต่ก็ไม่ได้รับรู้ถึงความแตกต่างของเสียงมากนัก เพราะเพลงไม่เอื้ออำนวย แล้วเพื่อนผมจึงบอกว่า ซื้อ shuffle ไม่คุ้ม ให้ซื้อ Nano gen3 ดีกว่า Chip ดีกว่า เพราะ Shuffle ไม่ต่างจาก Mp3 ตลาดๆทั่วไป แล้วเค้าสามารถหา Gen3 ให้ได้ ส่วนราคาก็น่าจะประมาณนี้

ผมจึงอยากจะรบกวนผู้มีความรู้ในบอร์ดนี้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ รวมไปถึง ตัว iriver E200 ด้วยนะครับ ไม่รุจักจริงๆแต่เห็นราคา มันไม่เกินงบ ในราคานี้ตัวไหน เวิร์คสุด

โดยผมจะชอบฟังเพลง แนว Rock,Hip hop,R&B หรือ ตื๊ดตื๊ด น่ะครับ

ก็ต้องขอโทษด้วยนะครับที่พิมพ์ยาวกับคำถามงี่เง่า

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

15/11/2010 10:53:38
4,290
ถ้าเคยลอง E series แล้วชอบใจ ก็น่าจะเืลือกรุ่นที่โดนใจก่อนเลยล่ะครับ แต่ถ้าจะมองไปที่ iriver ตอนนี้จะมีตัวใหม่อย่าง iriver S100 ราคาเบาๆๆ แต่ใช้งานได้ดี และครบเครื่องเลยล่ะครับ

ราคาเกินงบนิดหน่อยครับ คือที่ 3590 บาท ลองมาฟังตัวเป็นๆๆ ก่อนได้เลยนะครับ 55
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำครับ Ipod shuffle, Nano gen3 VS SonyNWZ-E443/R"