Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ หน่อยครับ พอดีผมซื้อ Dock to mini DIY จากพี่คนนึงในบอร์ดนี้ แต่มีปัญหาครับ

9homme

09/11/2010 10:15:02
1
เรื่องมีอยู่ว่า

ผมได้ซื้อ Dock to Mini จากพี่คนนึงในบอร์ดครับ โดยเค้าเป็นคนทำเองครับ
หลังจากได้ของแล้ว ผมก็นำมาลองใช้งานครับ ปรากฎว่าใช้ไปซักพัก เสียงออกข้างเดียวครับ
ผมเลยขยับๆ ตรงสาย ตรงส่วนที่ต่อกับ dock ดูครับ ปรากฏว่าอาการก็หายครับ

ก็เลยใช้ต่อไป ปรากฏว่ามันก็เสียงหายไปข้างนึงอีกครับ สรุปคือถ้าเกิดว่ามีการเคลื่อนไหวตรงสายจุดที่เข้าไปใน dock มันจะมีปัญหานี้ครับ

ผมเลยติดต่อพี่เค้าครับ

พี่เค้าก็ให้ผมส่งของไปให้พี่เค้าซ่อมให้ครับ

พอผมได้ของกลับมา นำมาลองฟัง ปรากฎว่า เหมือนเดิมเลยครับ อาการไม่หายครับ

ผมเลยติดต่อพี่เค้าไปอีกรอบ

พี่เค้าบอกว่า มันน่าจะเป็นที่ ipod ผมแล้วหละครับ เพราะพี่เค้าเปลี่ยน dock ใหม่ให้แล้ว

ผมก็ตอบพี่เค้าไปว่า ไม่น่าเป็นที่ ipod ผม ครับ เพราะผมใช้กับ dock to mini เส้นอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไร แล้วผมนำ dock ของพี่เค้าไปลองกับ iphone ของผม ก็เกิดอาการเดียวกันครับ
ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นที่สาย แน่ๆ ครับ

พี่เค้าก็บอกว่า พี่เค้าทั้งบิด ทั้งหมุน ดูแล้วก่อนที่จะส่งมาให้ผมว่ามันปกติแน่ๆ

แต่จะให้ผมทำยังไงหละครับ ก็ในเมื่ออาการมันก็ไม่หายอยู่เห็นๆ

ผมเลยคิดว่าพี่เค้าน่าจะแก้อาการนี้ไม่ได้ ก็เลยถามพี่เค้าไปว่า
ถ้าแก้ปัญหานี้ไม่ได้ ให้ผมส่งกลับไปมั้ยครับ

พี่เค้าก็ตอบผมมาแบบนี้ครับ

แก้ไขได้ครับ โดยการซื้อใหม่ครับ
ส่งคืนมาได้ครับ แต่ไม่คืนเงินครับ เพราะทำการซ้อมฟรีแล้ว 1 รอบครับ
ขอบคุณครับ

ผมถึงกับงงเลยครับ
ว่าตกลงที่ผมส่งไปให้พี่เค้าซ่อม และเค้าซ่อมไม่หาย นี่ถือว่าเค้ารับผิดชอบหนึ่งครั้ง และจะไม่รับผิดชอบอีกแล้วหรอครับ
ต้องให้ผมซื้อใหม่เลยหรอครับ

พี่ๆ ช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ ว่าผมควรทำอย่างไรครับ

ผมบอกตรงๆ นะครับ กับเงิน 1,000 บาท ก็ถือว่าเป็นเงินที่เยอะสำหรับผมนะครับ
แต่ที่เสียมากกว่าคือความรู้สึกครับ

รู้งี้ผมยอมเสียเงินเพิ่มอีกนิดหน่อย ไปเอา dock to mini พวก brand name ทั้งหลายดีกว่าครับ
ไม่คิดว่าจะทีคนทำการค้าขายตอบลูกค้าแบบนี้เลยครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

9homme

09/11/2010 10:29:01
1
ผมควรทำยังไงดีอ่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

figaro

09/11/2010 10:35:29
0
ลองกับ ipod ของท่านอื่นหรือยังครับ
ถ้าลองแล้วไม่พบปัญหาก็ควรคืนเงินเต็มจำนวน
แต่ถ้าใช้ได้ก็ถือว่าของปกติดี

ปล. dock บางประเภทใช้กับ iphone หรือ ipod touch บาง gen ไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

leenawat_sri

09/11/2010 10:37:53
1
บางทีมันเป็นที่ ทางฝั่ง ipod จริงๆนะครับ

ผมเคยซื้อ ipod nano gen3 ของ refurbished

ตัวแรกอาการอย่างที่บอกเลยครับ เลยซื้อ nano gen3 ใหม่มาอีกตัว

อาการหายสนิทครับ แต่ใช้ไม่นานก็พัง

----------
แนะนำว่าลองต่อกับ ipod ตัวอื่นๆ ครับว่าเป็นอีกไหม

ถ้าไม่เป็นคงเป็นที่ ipod เราแล้วล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

9homme

09/11/2010 10:41:19
1
คือว่าถ้าใช้กับ iphone ไม่ได้อันนี้ผมเข้าใจครับ
คือมันจะขึ้นเตือนว่าอุปกรณ์ไม่รองรับ จะมีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนครับ

แต่อันนี้คือใช้ได้ครับ
แต่บางครั้งเวลาเสียบ หรือว่าถ้าผมขยับตรงสายส่วนก่อนที่เข้าไปใน dock เสียงมันจะมาๆ หายๆ ครับ
เช่น ขยับสายไปทางซ้ายหน่อย เสียงจะดังข้างเดียว แต่ถ้าขยับมาทางขวาหน่อย เสียงก็จะดังปกติครับ

บางทีฟังๆ อยู่ ipod เขยื้อนนิดนึง เสียงหายครับ ต้องมานั่งขยับ สายใหม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

9homme

09/11/2010 10:44:52
1
จะลองพยายามหา ipod ตัวอื่นลองนะครับ ไปลองที่มั่นคงจะมีให้ลองมั้ยอะครับ จะได้ให้พี่ที่ร้านช่วยดูด้วยว่ามันเป้นที่สายหรือเครื่องผม

ตอนนี้ผมลองกับ ipod ของผม iphone 3gs iphone 4 ครับ เป็นอาการนี้หมดครับ

แต่ผมลองใช้ dock to mini อีกเส้นที่ผมมี ซึ่งไม่ได้แพงมาก ราคาประมาณ 300 ครับ ไม่มีอาการแบบนี้ครับ ใช้ได้ปกติครับ จะเขยื้อนยังไงเสียงก็ไม่หายครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่มาตอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

9homme

09/11/2010 10:47:41
1
อีกอย่างตอนผมซื้อสายนี้ ผมบอกพี่เค้าว่าผมจะซื้อมาใช้กับ iphone นะครับ

พี่เค้าบอกว่า ใช้กับ iphone ได้ครับ แค่จะมีข้อความเตือนเรื่องสัญญาณรบกวนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

leenawat_sri

09/11/2010 10:55:58
1
เคยอ่านในเวปพี่ BRabbit - Dock(รู้สึกแบบบาง) บางตัว มันจะหลวมกับบางรุ่นครับ

เขาจะบอกเลยว่าไม่ควรใช้กับรุ่นนั้นรุ่นนี้

ลองเช็คๆในเวปพี่เขาดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

9homme

09/11/2010 11:07:03
1
คือตรง dock มันแน่นมากเลยนะครับ
แต่ตรงที่ขยับแล้วมีอาการเนี่ย คือส่วนสายนะครับ
dock นี่ยึดอยู่กับ player ไม่ขยับเลยครับ
แต่พอขยับสาย เสียงหายข้างนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

9homme

09/11/2010 11:09:51
1
ตอนนี้ผมพยายามติดต่อพี่เค้าอยู่ครับ
ว่าถ้าเกิดผมเอาไปเช็คที่ร้านมั่นคงแล้ว สรุปว่าเป็นที่สาย พี่เค้าจะรับผิดชอบมั้ยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Elvis

09/11/2010 11:31:04
1
ใจเย็น ๆ นะครับ ลองไปเช็คที่ร้านมั่นคงก่อนก็ได้ จะได้ชัวร์ก่อนว่าเป็นที่อะไรกันแน่?
ถ้าลองแล้วมีปัญหาที่สายจริง ๆ ผมว่ามันเป็นความรับผิดชอบของคนทำนะครับเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

9homme

09/11/2010 11:34:32
1
ความจริงตอนแรกผมใจเย็นนะครับ พยายามติดต่อพี่เค้าทางเมล ไม่อยากไปโพสในกระทู้ขายของของพี่เค้า เพราะไม่อยาก discredit พี่เค้า

แต่พอได้เมลตอบแบบนี้

แก้ไขได้ครับ โดยการซื้อใหม่ครับ
ส่งคืนมาได้ครับ แต่ไม่คืนเงินครับ เพราะทำการซ้อมฟรีแล้ว 1 รอบครับ
ขอบคุณครับ

ผมปรี๊ดเลยครับ ทำอะไรไม่ถูกเลยครับ เลยต้องมาถามความเห็นพี่ๆ ในนี้นะครับ

ขอบคุณพี่ทุกคนมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

บารอน

09/11/2010 12:35:40
5
เคยมีประสบการณ์ไม่ดีเช่นกันครับ กับสายสั่งทำ

คือเข้าใจว่า ที่ดีก็มี แต่ไ่ม่(ค่อยดี)ก็มี

ผมซื้อ ibasso ไปแล้วครับ ตอนแรกกะจะสั่งทำเหมือนกัน แต่เห็นแต่ละท่านคิวยาวเลยไม่รอแล้ว

ซื้อของกับทางร้านเฮียก็ดีครับ มีบริการหลังการขาย และของได้มาตรฐาน ไม่ต้องรอนานเสียเวลา เสียอารมณ์ครับ

ถ้าท่านนั้นซ่อมไม่ได้ ลองติดต่อช่างท่านอื่นดูครับ เขาอาจจะซ่อมให้ แต่ก็คงมีค่าซ่อมค่าอะไหล่ด้วยแหล่ะครับ เพราะว่า ถ้าต้องทำใหม่ ก็คงต้องรื้อหัว dock แต่ด้านที่เป็น mini คงไม่ต้องแก้ไขอะไรครับ เพราะบัดกรีง่ายๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ หน่อยครับ พอดีผมซื้อ Dock to mini DIY จากพี่คนนึงในบอร์ดนี้ แต่มีปัญหาครับ"