Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถึงคนที่จะซื้อ Amp ตระกูล DarkVoice ทุกรุ่น

PrTv

31/01/2008 22:03:38
เห็นว่ามีออกมาหลายรุ่นแล้วตั้งแต่ 336i, 332, 337 (ยังไม่เห็นเอาเข้ามาขาย) และน้องเล็ก Figaro

ขอบอกเลยว่า สิ่งแรกที่ต้องทำหลังจากซื้อมันมาแล้ว และทำใจกับเงินที่เสียไปจำนวนไม่น้อยได้ก็คือ...

เปลี่ยนหลอดครับ

เพราะไอ้หลอดแถมกับเึครื่อง (หลอดจีน) นี่ต้องบอกเป็นภาษาจีนว่า &dquot;ซ่งตีง&dquot; มาก ผมซื้อไปใช้กับ 650 ตอนแรกที่เสียบยังสงสัยว่า นี่หรือ Amp ที่ออกแบบมาเพื่อ 650 โดยเฉพาะ (ฝรั่งบอก A match made in Heaven หรือคู่แท้สวรรค์สร้าง) แต่ผมฟังแล้วมันไม่ถึงอย่างนั้น ok เสียงมันดีแต่ไม่เห็นมีแหลมกรุ๊งกริ๊งออกมาให้เห็น เบสก็อืดอาด ฟังเพลงที่ Bass คลอๆ หรือ Orchestra นี่มึนมากเพราะเสียงเบสมันกลืนไปหมดกับ background ทำให้ช่วงแรกๆฟังได้แต่พวกเพลงเน้นร้อง และพลางฉงนไปด้วยว่าทำไมมันงี้วะ

จนกระทั่งเมื่อวานได้หลอด Ulyanovsk 6S19P มา เลยลองเปลี่ยนหลอด Power ดู ปรากฏว่ารู้สึกได้ถึง Impact ที่เพิ่มขึ้นเลยทันที เพลงที่เอื่อยๆฟังได้ข้นมาทันที

พอมาวันนี้ได้ Western Electric หลอด Drive มา ลองเปลี่ยนคู่เดิมออก (ของจีนที่มาด้วย)

โอวจอร์จ A match made in Heaven มันเป็นงี้นี่เอง แหลมมาเพิ่ม เบสบวมน้อยลงมาก และเสียงดีกว่าหลอดชุดที่มากับ Amp เดิมเกิน 30% ครับ

ดังนั้นบอกได้เลยสำหรับใครก็ตา่มที่จะซื้อ Amp DV ให้เตรียมหาหลอดที่ใช้กับ Amp ตัวเองได้มาไว้เลย เพราะหลอดจีนที่มาด้วยมันห่วยมากจริงๆ

Figaro ก็เปลี่ยนได้นะครับ มันอยู่ข้างใน ถอดฝามาแล้วเปลี่ยนได้เลย ผมว่าเฮียน่าจะหามาไว้ให้ลูกค้าเลยจะได้ซื้อกลับไปได้ทั้งหลอดทั้ง amp ไม่ต้องไปลำบากหาเหมือนผม

ปล.. สงสัยว่าทำไมมันไม่ใส่ C ไว้ตรง Power Switch ฟะ ปิดทีดังพลั่ก ออกหูฟัง (จริงๆไม่ดังมากหรอก แต่มันไม่ดี) สงสัยต้องแงะมาบัดกรีโลด
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

31/01/2008 22:23:02

5555

เดี๋ยวจดไว้ก่อน ว่าหลอดที่อัพใน Darlvoice 332 ต้องเป็น Ulyanovsk 6S19P กับ Western Electric 5555

เจ้า darkvoice 332 นั้น ผมสั่งเข้ามา พอฟังปุ๊ยต้องบอกว่า มันทำมาเพื่อ 650 โดยเฉพาะ และเฉพาะจริงๆๆๆ โดยไม่คิดทำเผื่อไว้ขับตัวอื่นๆ เลยล่ะ

ส่วน 336i นั้น วันก่อนลูกค้าท่านนึง ขออภัยที่ไม่สามารถเอ่ยชื่อได้....

ไม่ใช่อะไร....เพราะลืมนั่นเอง 55555

ท่านนี้ก็จะลุยเปลี่ยนหลอดเหมือนกัน ผมเองได้แต่ช่วยปลอบโยนว่าใจเย็นๆ ค่อยๆไปอ่านใน head-fi ก่อน ว่าเค้านิยมอัพเป็นหลอดไหนมั่ง

ยิ่งผมได้ยินว่าอัพแล้วดีขึนกว่า 30% สงสัยจะช้าไม่ได้ซะแล้ว 5555

ตอนนี้ 336i ของขาด คงยังอีกเป็นอาทิตย์ๆๆๆ ส่วน Figaro อาทิตย์นี้น่าจะเข้ามาอีกตัวนึงครับ 555

เอ้า ยินดีด้วยที่อย่างน้อยก็ได้ของที่ถูกใจมั่งล่ะน่า ถึงจะเสียเงินเปลี่ยนหลอดเพิ่มก็ตามที 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

31/01/2008 22:40:20
เปิดเบินครบ 200 ชั่วโมงหรือยังครับ หลอดใหม่ๆ เบินไม่ครบมันจะอาการที่คุณว่าเลยนะครับ คือมัวๆซัวๆน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

PrTv

31/01/2008 23:46:01
หลอดจีนยังไม่ครบ 200 หรอกครับ ผมทนไม่ไหว

ส่วน ไอ้ 6S19P ที่ได้มาก็ NOS นะครับขาหลอดขาวจั๊วเลยคิดว่าน่าจะยังไ้ด้ใช้ แค่ใส่เข้าไปกรึ๊บแีีรก Dynamic มาเลยครับ ไม่ต้องรอ Burn เลย

ส่วน WE ได้มาแบบ used หาแบบ NOS ไม่ได้จริงๆ

แต่ DV แต่ละรุ่นหลอดไม่เหมือนกันอีก ใช้กันไม่ได้ เขาว่าหลอด 336 นี่แพงสุดมั้ง ส่วน 332 นี่ไม่แพงมาก แต่บ้านเรานี่บางเบอร์หายากจังฟะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ชัยitouch

01/02/2008 08:31:01
ถ้าเล่นแพงๆจริงแนะนำมุนราดครับ แต่แพงมาก แต่เสียงก็ดีจริงครับ เพราะเคยทำamp หลอดแล้วใช้หลอดจีน พอเปลี่ยนของมุนราดใส่ ผลที่ออกมาเสียงต่างกันราวฟ้ากับเหว ปล.ผมซื้อมือสองนะครับ อีกอย่างเคยแกะแอมป์หลอดจีนมาซ่อม เจอวอลลุ่มตัวละ10บาท O_O ตัวcนี้ไม่ต้องห่วง แห้งค่าจนตูดเน่าต้องโละทิ้งเป็นแถบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

PrTv

01/02/2008 11:09:33
Mullard ก็ได้มาครับ EF95 คู่นึงแต่ยังไม่ได้ลอง แต่เสียงของ EF จะออกแนวอุ่น และหวาน แต่ WE จะคมกว่า และรายละเอียดจะดีกว่า Mullard พอดีผมว่า 650 ยังมืดอยู่มาก เลยใส่ WE ไปครับ

จริงๆหา Mullard 8100 อยู่ยังหาไม่ได้เลย มันเป็นรุ่น upgrade จาก EF95 (หา EF ได้ก็บุญแล้ว) อันนี้ได้จากมือสองที่เจ้าของเขาได้มานานแล้วน่ะครับ ตามร้านหาไม่ได้เลย สงสัยหลังๆต้อง ebay แน่เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

01/02/2008 13:18:45

ถ้าไม่ได้จริงๆ เผ้าใน Ebay ก็ได้ครับ ถ้าไม่สะดวกสั่งเอง เดี๋ยวผมเป็นธุระให้ก็ได้จ้า..........555
หยิกหู 0
"ถึงคนที่จะซื้อ Amp ตระกูล DarkVoice ทุกรุ่น"