Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไฟล์เพลง flac ใส่เข้าไปในไอพอดได้ไหมครับ

rusty

17/10/2010 15:10:51
0
พอดีเว็ปบอร์ดตอนนี้มีแค่สองหัวข้อ คือเว็ปบอร์ด จับฉ่าย กับ ซื้อ-ขาย มือสอง เลยเลือกเข้าอันนี้น่าจะเข้าที่สุด ขอถามเลยนะครับ ตอนนี้มีแพลนซื้อไอพอดอยู่ครับ แต่ติดตรงที่จะเอาเพลงประเภทไหนใส่เข้าไปในไอพอดได้บ้างครับ เวลาลงต้องลงผ่านไอทูน เท่านั้นใช่หรือไม่ พอดีผมมีไฟล์ flac อยู่หากต้องการนำไปใส่จะต้องทำอย่างไร ต้องแปลงก่อนหรือไม่และหากต้องแปลงต้องแปลงเป็นประเภทไหนและบิทเท่าไรถึงดีครับ
ตอนนี้สนใจไอพอด คลาสสิคมือสอง (หรือแบบใกล้เคียง) กับ รุ่นใหม่เครื่องใหม่เป็นไอพอดนาโน เจน5 อันไหนเสียงดีกว่ากันครับ
รบกวนเท่านี้ล่ะครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

magpie

17/10/2010 20:06:29
0
ipod ต้องใช้ ไอจูน ในการเอเพลงเข้า แต่ไอจูน ไม่ support flac ครับ ต้องแปลงเป็น aiff ก่อนด้วยโปรแกรม เช่น foobar ก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

17/10/2010 21:50:12
4,290
ถ้ามี Flac ก็หาโปรแกรมแปลงเป็น lossless ซิครับ โปรแกรมน่าจะชื่อ Easy CD หรือไงนี่ล่ะครับ ลองหาโหลดมาลองแปลงได้เลยครับ

แปลงเสร็จก็จับ add file เข้าทาง itunes ได้เลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

rusty

18/10/2010 15:44:27
0
ไม่เข้าใจคำว่าแปลงเป็น lossless ครับ เป็นไฟล์ประเภทไหนและมันนามสกุลอะไรครับ เฮีย อธิบายแคะหูเปิดสมองผมหน่อยครับ ไม่รู้จริงๆครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Todz

18/10/2010 18:42:48
เข้าใจ flac ที่คุณมีอยู่ไหมหนอ ...Flac คือ lossless.. ช่างมันเถอะ...เอาเป็นว่า มันมีคุณภาพดี ถูกใจใช่ไหม

แต่ เจ้า ipod มันไม่ สปอร์ท...ซัพพอร์ท....อย่าไปข่มขืนมันเลย เอาเป็นไฟล์ ที่น้อง พอท เขาสมยอม ดีกว่า เช่น Apple Lossless (.m4a

แล้วจะได้ขึ้น สวรรค์ด้วยกัน Flac คือ lossless

Apple Lossless (.m4a) ของเขาโดยตรง ไม่มีกระตุก สะดุด ให้เสียอารมณ์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

The แพะ

18/10/2010 19:55:45
39
อธิบายง่ายๆจ้า ไฟล์ Flac และ M4A เราถือว่าเป็นตระกูล Lossless ทั้งคู่ล่ะครับ คือบีบอัดเพื่อให้สูญเสียน้อยโคตรๆๆๆล่ะจ้า ปกติเครื่องเล่นทั่วๆไปนั้นรองรับไฟล์ Flac ได้ทั้งหมดล่ะจ้า

เว้นแต่ Ipod ที่ทะลึ่งเล่นไม่ได้ แต่ดันคิดค้น ไฟล์ตระกูล Lossless เหมือนกันชื่อว่า Apple Lossless (M4A)ขึ้นมาแทนล่ะจ้า เรียกว่าศักดิ์ศรีพอๆกัน แต่กูไม่ยอมยืมฝีมือมึง อะไรประมาณนี้ล่ะเน้อ...แบะๆๆ

โปรแกรมที่ใช้แปลงลองใช้ DB Poweramp จ้า แล้วโหลด Plug in .M4A มา เราจะแปลงไฟล์จาก Flac เป็น Apple Lossless ได้แล้วล่ะคร้าบ...แบะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

18/10/2010 21:41:53
อธิบายเติมอีกนิด 555

บางทีเรามีไฟล์เพลงเป็น Flac มันดันเล่นไม่ได้ ก็สามารถแปลงเป็น Apple Lossless เพื่อให้มันเล่นได้กับ itunes ครับ ในทางเทคนิค ถือว่ามันเป็นไฟล์ lossless เหมือนๆๆ กัน

คือฝ่ายหนึ่ีงใช้ชื่อเรียกว่า Flac อีกฝ่ายใช้ขื่อเรียกว่า Apple Lossless แต่ถือว่าเป็นตระกูล lossless ทั้งคู่แบบที่เจ้าแพะบอกล่ะครับ

อธิบายไป อธิบายมา อ้าว ซ้ำๆๆ กันนี่นา 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

rusty

19/10/2010 15:56:46
0
เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วครับ หายสงสัยแล้วครับ ว่าจะต้องทำอย่างไรครับ เพราะสงสัยแค่ฟอร์แมท flac เอาไปใช้ได้ต้องแปลงเป็น m4a ก่อนใส่เข้าไปในไอพอดครับ lossless ทั้งคู่เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ไฟล์เพลง flac ใส่เข้าไปในไอพอดได้ไหมครับ"