Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยนะด้วยครับมือใหม่

thanu

18/10/2010 15:33:19
สวัดดีครับเฮียจ้าวของเว็บบอร์ด และเฮียอีกหลายท่าน รวมถึงเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครัย
เริ่มเลยนะครับพึ่งเริ่มเล่นหูฟังกับ dac/amp ที่ใช้อยู่ cd marantz ออก rca + dac/amp audio gd fun +grado ms1 เสียงยังไม่ถูกใจคิดว่าน่าจะอัฟได้ดีกว่านี้ครับ
1 ถ้านำสัญญาณ dacout จากaudio gd fun มาผ่าน amp schiit Asgard (จะซื้อเพิ่ม)เสียงจะดีเพิ่มขึ้นมามั๊ยครับ คุ่มกับการเสียเงินหรือปล่าว เพราะอยู่ต่างจังหวัดไม่มีโอกาสได้รองฟังจากร้านเฮีย
ช่วยนะนำด้วยครับจะให้สับเปลี่ยนอย่างไร หรือซื้อเพิ่มบอกได้เลยครับเพราะเป็นมือใหม่ ขอขอบคุณทางเว็บบอร์ดและทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

18/10/2010 20:49:57
4,290
55 สวัสดีครับ เรียกเจ้าของบอร์ดผมกระดากชอบกล ในนี้เหมือนเพื่อนๆกันทั้งหมดเลยล่ะจ้า เพียงแต่มีผมมาตอบคำถามมากกว่าเพื่อนๆ ท่านอื่นเท่านั้นเอง 555 สอบถามได้ตลอดเลยครับ ถ้าอันไหนพอรู้ ผมยินดีตอบจริงๆๆ เลยจ้า

จากเท่าที่ดู ตอนนี้มีข้อสงสัยประการแรกคือ เจ้า CD marantz นั้นมันเป็นรุ่นช่อง Out ออกด้วย Coax อย่างเดียวใช่เปล่าเอ่ย ถ้าใช่ก็ต้องข้ามไปมองที่หูฟังก่อนครับ

คือบางทีคนเราฟังไปนานๆ หูจะเริ่มอัพเกรดตามชุดขึ้นไปอีก การเลือกอัพเกรดหูฟังหลักๆ มันจะให้ความแตกต่างชัดเจนที่สุดครับ คือเห็นผลทันตา ได้เรื่องคาแรคเตอร์ต่างๆ ที่เราต้องการ และได้สุ้มเสียงที่เราชอบ เรียกว่าอัพเกรดตรงนี้ก่อน จะแก้ไขได้ตรงจุดกว่าไปตรงอื่นครับ

จุดที่สองคือถ้าอยากจะเล่น Schiit Asgard ผมว่าต่อแบบนี้เลยดีกว่า

CD > asgard > หูฟัง ต่อแบบนี้หมายถึงเรามั่นใจว่า CD เราค่อนข้างเิวิร์ค เพราะถ้า CD นั้นมีภาค DAC ที่ดีแล้ว การต่อตรงเข้าแอมป์เลย ดูจะไม่เป็นการซ้ำซ้อนครับ

ลองแจ้งมาอีกนิดครับว่าตอนนี้ใช้ marantz ตัวไหน และต่อจากช่องไหนด้วยจ้า สรุปว่า ถ้าซีดีใช้ได้ดี และเป็นคนที่ฟังซีดีเป็นหลักเลย การต่อจากซีดีเข้าแอมป์และด้วยหูฟังแจ่มๆ ไม่วุ่นวายดี ไม่เปลืองมากนัก และให้ผลได้ดีมากเช่นกันครับ

เจ้า Asgard เป็นแอมป์ที่เสียงดีตัวหนึ่ง ทุ้มนุ่ม และรายละเอียดดี ไม่สูญเสียในช่วงปลายแหลม ถ้าไ้ด Source ดีๆๆ ไปได้อีกไกลเลยจ้า เอ้า เล่าเพิ่มมาเลยนะครับ ผมจะช่วยดูให้จ้า 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

thanu

19/10/2010 09:11:32
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

thanu

19/10/2010 10:58:34
.ใช้cd marantzรุ่น7300(ขอย่อว่าcd mr) มีช่องสัญญาณ out= coax,optic.analog ครับ
1ใช้cd mr ช่องoptic+audio gd fun+ma1
2ใช้ ipod nano+mini to rca(สายสัญญาณ)เขา audio gd fun ปรับไม่ผ่านภาคdacในตัวเครื่อง+ms1
(ต่อทั้งสองแบบเสียงยังไม่ถูกใจครับ)
3ใช้cd mrช่อง(analog)+audio gd fun(ไม่ได้ผ่านภาคdacในตัวเครื่อง)+ms1
4ใช้cd mrช่อง(coax)+audio gd fun(ผ่านภาคdacและภาคampในตัวเครื่อง)+ma1
5ใช้cd mrช่อง(coaxหรือoptic)+audio gd fun(ผ่านภาคdacไม่ผ่านภาคampในตัวเครื่อง)สัญญาณออกdacout+schiit Asgard+ms1

ถามครับ3,4,5แบบไหนเสีย ต่อแบบที่ 4 กับใช้cd mr(analog)+schiit Asgard+ms1 แบบไหนเสียงดีกว่าและเลือกได้แล้วจะอัฟให้ดีขึ้นด้วยหูฟังช่วยแนะนำด้วยครับรุ่นอะไร(ฟังเพลงทุกแนวครับขอโดยรวมออกมาดีครับ)ขอขอบพระคุณเฮียอย่างสูงครับที่ช่วยชี้แนะ และขอโทษที่มากคำถามงดีกว่าและอัฟให้ดีอีกที่หูฟังช่วยแนะนำรุ่นด้วยครับ(ไมเกิน15,000)

ต่อแบบที่4 กับใช้cd mr (analog)+schiit Asgard+ms1 แบบไหนเสียงดีกว่าและสรุปแบบต่อได้แล้วอนาคตอัฟหูฟังช่วยชี้แนะด้วยครับรุ่นอะไร(dac/amp audio gd fun เสียงสู้ amp aschiit Asgardไม่ได้หรือครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

thanu

19/10/2010 11:06:44
ข้อที่1 หูฟัง ma1 เป็น ms1 ขอโทษครับพิมพ์ไม่เก่ง
หยิกหู 0
"ช่วยนะด้วยครับมือใหม่"