Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Zune HD หรือ iPod Classicดีโอ้ยคิดจนจะบ้าแล้ว

manzax

17/10/2010 19:50:23
0
ประเด็นมันยังงี้ครับ ผมกำลังตัดสินใจระหว่างZune HD 32gb กับ Ipod Classic 160gb ถ้าตัดสินแค่ว่าจะเอาความจุก็คงไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถาม
ประเด็นมันอยู่ที่ว่ามันรู้สึกรักพี่เสียดายน้องครับ 2ตัวนี้ราคาพอๆกันเลยประมาน8พัน แต่ที่ผมชอบZuneเพราะเค้ารำ่ลืนกันว่าเสียงดีจริงอะไรจริง ทีนี้ผมก็มามองว่าiPod classicเท่าที่ลองดูๆมาก็ไม่ได้ถึงกับเสียงไม่ดี อ้าวตกลงดีหรือไม่ดี เพราะหลักๆคือผมต้องการเอามาฟังเพลง ถ้าเสียงมันต่างกัน1%ผมคงเอาipodไปแล้วได้ความจุอีกเป็นเท่าตัวด้วย
เลยอยากจะถามพี่ๆว่าถ้าใช้หูฟังประมาณTurbine pro gold เสียงที่ได้จาก2ตัวนี้ต่างกันเยอะไหมครับ เพราะถ้าเสียงต่างกันนิดเดียวผมคงเลือกipodถ้าแบบฟังแล้วชัดเลยนี่ผมคงเลือกzune
แนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

-o-[B]on[D]-o-

17/10/2010 20:29:17
3
ชอบฟังจัดๆ แล้วไม่แคร์สื่อ ต้องจัด Zune ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ming_pan_da

17/10/2010 21:17:19
0
ผมก็กำลังคิดไม่ตกครับ

ยังตัดสินใจไม่ได้เลย

แล้ว zune hd นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ

เริ่มเอียงทางนี้แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

17/10/2010 21:50:44
4,290
555 ขำอีตรงไม่แคร์สื่อนี่ล่ะบอนด์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

watashipan

17/10/2010 22:43:39
2
ถ้ามาจังหวะแบบนี้ผมเชียร์ IPOD Classicครับ
ถ้าเน้นนฟังเพลงแบบเดียว ipod ยังเล่น Apple lossless ได้ครับแต่ zune ได้แค่ 320
ความจุดที่ได้มากขึ้นทำให้ใชเเป็นHDDสำรองได้ครับ
แถมIPodมีประกันด้วยนะเออ
เพราะว่าเน้นฟังเพลงผมเอาเรื่องจอกับเกมออกจากการพิจารณานะครับ^^

สรุปจัดไอพ็อดเลยฟันธง!!!

ปล คหสต ผิดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

G-Seed Destiny

17/10/2010 23:05:06
5
Zune เล่น WMV Lossless ได้ครับ คุณภาพเเหล่มเหมือนกัน อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

HardHitter

17/10/2010 23:14:51
เสียงต่างกันมากไหม ? แง่ไหนล่ะครับ

เพราะผมว่าที่มันต่างกันคือโทนเสียง มันก็อยู่ที่ว่าชอบแบบไหน

สิ่งที่วัดจริงๆ คือคุณภาพในย่านเสียงนั้นๆมากกว่า

จากที่ผมฟัง มาระหว่างHdกับzune120 ผมชอบตัวหลังมากกว่า
ถ้าผมแนะนำเล่นipodดีกว่า ซื้อง่ายขายคล่องเวลาเบื่อๆ

แต่แนะนำให้ลองไปฟังเพราะเสียงดีคือเสียงที่ชอบ

ผมแนะนำให้ลองดูSony sหรือa seriesเป็นอีกทางเลือกนึง
รอถ้ารอไหวก็รอเฮียเอาเข้ามาขายแล้วกัน

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

manzax

17/10/2010 23:32:53
0
แล้วโดยรวมตัวไหนเด่นกว่ากันครับ แล้วโทนเสียงipod กับzuneต่างกันยังไง คือที่เค้าว่ากันว่าipodเสียงไม่ดีนี่ผมก็อยากจะรู้ว่ามันไม่ดีขนาดไหนประมาณนี้อ่ะครับ คือแบบฟังเทียบกัน2ตัวแล้วอยากเขวี้ยงทิ้งอะไรแบบนี้เลยรึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

17/10/2010 23:59:06
5
ฟังเพลงเเนวไหนครับ ถ้าเเนว Vocal iPod Classic เสียงอิ่มกว่าหน่อยครับ(เเต่ก็จัดว่าเเห้งเมื่อเทียบกับ VDO , Gen 4) Classic โปร่งครับ รายละเอียดดี เเต่ติดเเห้งไป

Zune 80-120 ผมว่าโปร่งกว่าอีก เบสดีกว่า ที่เหลือพอกันครับ กำลังขับน้อยกว่า iPod ราว 15% จริงๆเเล้ว Zune ก็คล้าย iPod เเหละครับ เพราะ MS ตั้งใจจะมาตีตลาด ไม่ได้ต่างอะไรมากมาย (เเต่เเนะนำไอพอดเพราะอะไหล่หาง่าย ขายคล่อง คนใช้เยอะ ต่อไปใช้เเอมป์ Dock ก็หาง่าย)

Zune HD ไม่เคยลองครับ

เเนะนำ iPod ครับ เเต่เเนะนำเป็น VDO ผมว่ามันกลางระหว่าง Gen 4 กะ Classic เสียงไม่หนาเเละไม่บางเกิน เสียงสดกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

saminbox

18/10/2010 00:04:41
0
ZuneHD เสียงดีกว่าครับ
จอชัดกว่า แต่จุไม่น้อยกว่าเอง
ปล.เพิ่งขายไป ZuneHD
ส่วน Classic ตัวใหม่เสียงไม่น่าเล่นครับ เสียงอัพเบสเยอะมากไป
เล่น Zune ดีดว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

18/10/2010 00:12:54
5
เล่าจากประสนการณ์ด้วยดีกว่า อิอิ

ตอนเเรกผมเริ่มที่ Shuffle G2 เเล้วเปลี่ยนเป็น Nano G3 บอกตรงๆเเทบไม่รู้สึกกว่าเปลี่ยนเเปลง ใกล้กันมาก

ต่อมาเป็น Classic ความรู้สึกตอนนั้นต่างจากเดิมเยอะพอควร รายละเอียดเยอะขึ้น(ไม่ใช้ Nano ไม่มีนะครับ เเต่มันเเบนกว่า ฟังไม่ออกเป็น Layer เเบบ Classic) โปร่งครับ ตอนนั้นฟังอะไรก็เพราะ 555 เสียงเเยกเป็น Layer เลย เสียงก้อิ่มกว่า เเต่ฟังไม่มันส์เท่านาโน

ต่อมา Classic หล่น HDD ดับ ช่วงนั้นกระเเส Zune เพิ่งมา เลยจัดมา เทียบกับ Classic (ตอนนั้น Classic ฟังได้ 6 เพลงเลยวัดอะไรไม่ได้มาก เเต่รู้ครับว่า Zune โปร่งกว่า เเต่กำลังขับน้อยกว่า

คราวนี้เเบต Zune ดับครับ เลยไปตบ VDO เพื่อนมา ชอบครับ เสียงสด เนื้อหนากว่าสองตัวบน(เหตุนี้ละมั้งครับเลยไม่โปร่งเท่า) ฟังง่าย ฟังสนุก ลงตัวดี

ต่อมา Zune เปลี่ยนเเบตเส้ด HDD ดับ T_T เลยไปเปลี่ยน HDD Classic เเละตอนนี้พบว่ามัน "จืด" ไปครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

manzax

18/10/2010 00:38:40
0
ฆ่าGUทียิ่งตัดสินใจไม่ถูกเข้าไปใหญ่ 5555+ทำไงดี ช่วยด้วยตัวช่วยยยย หรือเอาclassicดีหรือเอาzuneดีหรือเอาเงินไปซื้อบุหรี่มาดูดให้หมดเลยดีแก้เครียด
พี่ G-Seed Destiny ทำไมผมไม่ค่อยเห็นเค้าเชียตัวvdoกันเลยอ่ะครับ
แล้วเรื่องอขงเสียงนี่หูฟังมีส่วนซักกี่%ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

18/10/2010 00:59:04
5
นั้นสิ อย่าเชื่อผมมากละกัน อิอิ

ถ้าตามความคิดผมนะคือ Gen 4 ( Photo , BW ) ฮิตกันมากๆครับ เนื่ิองที่ว่าเสียงมันอิ่ม เนื้อเเน่น(เค้ามาครับ ส่วนตัวยังไม่เคยลองจริงๆ) เเล้ว Classic เนี่ยมันใหม่ครับ เเล้วเสียงที่ได้มันก็เด่นพอตัว ตอนออกมาเนี่ยทั้งด่า ทั้งชม เสียงมันโปร่ง เเยกเป็น Layer เเต่มันเเห้งครับ ยังดีที่รายละเอียดดีพอตัว

คนที่ชอบ Gen 4 ส่วนใหญ่มักจะไม่ชอบ Classic ด้วยเหตุผลที่ว่ามันเเห้ง เเฟนบอย Classic เนี่ยก็ไม่ชอบ G4 เพราะเนื้อเยอะ ฟังเเล้วอึดอัดก็ว่ากันไป เเถมชูโรงเรื่องความจุ ที่จุ Lossless ได้กระจาย

ไอ้ด้วยมุมมองที่งง เเละมึนๆของผมเนี่ย ว่า VDO มันพอดีครับ ฟังสนุก มันส์ เนื้อพอดีไม่หนาจนอึกอัด เเหลมดี เบสก็ดี (นี่กะเชียร์เต็มที่เลยเหรอเนี่ย 555)

หูฟังเนี่ยผมให้ 60% ไฟล์เพลงที่ดีตระกูลไอพอดไม่ได้ต่างกันมากมายหรอกครับ มันเเล้วเเต่ชอบมากกว่า

ฟังเเนวไหนบางครับเพื่อจะหาทางได้ง่ายหน่อย จะเอาไปใช้กะหูชนิดไหน FZ หรือ inear เเล้วใช้เเอมป์รึป่าว

ปล อยากเชื่อผมมากครับ.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

18/10/2010 01:04:31
5

รูปตอนอยู่พร้อมหน้าพร้อมตา T_T ตอนนี้ตายไปหลายเเล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

18/10/2010 01:17:50
5
เเนะนำเพิ่มอีกนิด (เอะไอ้นี่ยังไงไม่จบ 555)

ถ้าไม่เกี่ยงมือสอง ลองซื้อมาลองสักพักไม่ถูกใจก็ปล่อย อาจได้ลองครบเลยนะครับ Classic - G4 - VDO
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

manzax

18/10/2010 12:02:06
0
โหแนะนำซะเป๋เลย สรุปผมซื้อzuneครับแต่เป็นตัว120gbพอดีมันมีเครื่องFactory Refurbishedขายอยู่รวมส่งมาไทยแล้วก็ประมาณ6000คิดว่าน่าเล่นไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เม

18/10/2010 12:28:06
0
แนะนำ iPod Classic แล้วกันครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ปัจจุบันผมใช้ Zune 80g ถ้าเทียบเสียงกะ iPod Classic ผมว่าไม่ทิ้งกันมาก(แต่เสียงมันก็ดีกว่าจิงๆนะ..เอ้อ)

แถม zune software ใช้ยาก+เรื่องมาก(หรือผมใช้ไม่เป็นก็ไม่รู้ -*-)

ไฟล์ที่ริปไว้ตอนใช้ iPod Classic ก็เป็น wav เกือบหมด เจ้า zune ก็เล่นไม่ได้ T^T

zune ถ้าเสียก็ลำบากกว่า ipod แน่นอน

ต้องดูๆกันหลายเรื่องน่ะครับ ลองชั่งใจดูนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

manzax

18/10/2010 12:42:00
0
ช้าไปแล้ว 555 สั่งzune 120gb refurbมาแล้ว ที่ผมสั่งrefurbมาผมมองว่ามันน่าไว้ใจกว่าเครื่องมือ2ipod classicมือ2ก็ประมาณนี้ไล่กัน 5-6ร้อย แต่ไม่รู้เขาไปทำอะไรมาบ้าง ใช้มาอย่างน้อยก็เกือบๆปีทั้งนั้นเลย เครื่องrefurbทางนู้นเค้าอาจจะซื้อมาแล้วไม่ชอบ หรือมันมีปัญหามาแต่ต้น เลยส่งคืนโรงงาน โรงงานเลยเอาไปแก้ปัญหาแล้ว ลองเทส แล้วเครื่องrefurbมันต้องลองเทสทุกเครื่อง เลยเจอปัญหาแค่ 1ใน10 ก็โอเคผมรับได้กับราคา 200เหรียญนิดๆ เพราะเห็นzuneมือ2เมืองไทยก็ขายอยู่ตั้งแต่ 5300ถึงเกือบๆ7000แต่มันเป็นเครื่องมือ2 +กับตอนนี้บาทแข็งค่าด้วย สบายตัวเลย เมื่อไม่กี่เดือนก่อนสั่งของมามันอยู่ที่32บาทต่อ$อยู่เลย ถ้ามาสั่งตอนนี้นะประหยัดไปได้หลายบาทอยู่ ที่เหลือก็ลุ้นไม่ให้โดนภาษีกับหาหูฟังดีๆซักตัว ตอนนี้ปรึกษาที่ร้านเขาแนะนำตัวturbine proแต่ผมเคยใช้turbine ธรรมดาเวลาฟังเพลงธรรมดาแล้วมันอื้ออึงมากเลยตัวturbine proเป็นป่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำมากนะครับ ผมเอามารวมๆกัน zune hd+ipod classic เลยได้ออกมาเป็นอย่างที่เห็นเนี่ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

18/10/2010 17:57:11
5
อื้ออึงนี่คือเบสเยอะใช่ไหมครับ ผมเคยลองเเต่ turbine ธรรมดา คิดว่าตระกูล Signature น่าจะเหมือนกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Zune HD หรือ iPod Classicดีโอ้ยคิดจนจะบ้าแล้ว"