Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

aor

09/10/2010 21:43:14
8

8 ตุลาคม 2010 ถ้าจอห์นยังมีชีวิตอยู่เขาจะอายุครบ70ปี แต่....เขาไม่อยู่แล้ว
Imagine there's no heaven
It's easy if you try
No hell below us
Above us only sky
Imagine all the people
Living for today...

Imagine there's no countries
It isn't hard to do
Nothing to kill or die for
And no religion too
Living life in peace...

You may say I'm a dreamer
But I'm not the only one
I hope someday you'll join us
And the world will be as one

Imagine no possessions
I wonder if you can
No need for greed or hunger
A brotherhood of man
Sharing all the world...

You may say I'm a dreamer
But I'm not the only one
I hope someday you'll join us
And the world will live as one
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

มนุษย์แฮม

09/10/2010 21:44:20
0
เจิมมมมม ผมรัก ลุง จอน ครับบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Meehin

09/10/2010 21:46:40
0
RIP
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Collagen

09/10/2010 21:58:24
4
RIP ครับ.....

ถึงแม้ว่าเขาจะไม่อยู่แล้ว แต่ดนตรีของเขายังคงกึกก้องไปชั่วกาลนานครับ......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nicolo

09/10/2010 22:18:06
version นี้ ชอบๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Guzzo

09/10/2010 22:42:45
0
ฝันดีครับ พี่จอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

09/10/2010 22:54:38
4,290

ผมเองชอบฟังเพลงก็เพราะ John Lennon นี่ล่ะ ผมเคยเขียนภาพโปสเตอร์ใบใหญ่ เป็นช่วง John Lennon ไว้ผมสั้น และไว้หนวด ในอัลบั้ม SGT pepper

หากจะบอกว่าโลกนี้นักดนตรีนักร้องที่มีอิทธิพลต่อวงการเพลงสูงสุด ผู้ที่อยู่แถวหน้าตลอดกาล น่าจะมี John Lennon ติดอันดับตลอดกาลไป

ไม่ว่าโลกจะหมุนผ่านไปอีกกี่รอบก็ตาม..........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

drugies

09/10/2010 23:18:14
0
ถึงผมจะไม่ทันยุคนั้น

แต่ผมก็หลงไหลในเพลงของลุงจอนเป็นอย่างมาก

ที่ผมได้ยินเป็นเพลงแรกก็คือ Imagine แหละครับ

ก็เลยชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jon nonlen

09/10/2010 23:19:01
john lennon เกิด 9 ตค.นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Close_Up

09/10/2010 23:23:54
0
ถึงจะเกิดไม่ทันก็ ณุ้ว่า John Lennon เป็นทั้งนักร้องที่มีพรสวรรค์ แล้ว ก็เป็นนักเรียกร้องเพื่ออิสรภาพและสันติสุข ที่น่านับถือมากๆครับ RIP
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

feardeforlight

10/10/2010 00:26:01
0
จอน นอนเล่น....- -+

ผมมีแผ่นlet it be เก่าเก็บอยุ่ที่บ้านครับ บอกตรงๆว่าชอบเพลงนี้มากๆ เป็นอีกคนนึงที่ผมคิดถึงแล้ะเป็นไอดอลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

jon nonlen

10/10/2010 00:45:51
let it be sir paul mccartney แต่งและร้องนำครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

10/10/2010 06:56:59
125
ผมพึ่งจะมาทำความเข้าใจในเนื้อร้องของเพลง Imagine เมื่อไม่นานนี้เอง ถ้้าผมไม่เคยรู้ประวัติของท่านจอห์นมาก่อน คงคิดว่าช่างเป็นคนที่ฝันเฟื่องเสียนี่กระไร เสียดายที่ท่านอายุสั้นไปหน่อย แต่อย่างว่า The one whom God love.....die young.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

aor

10/10/2010 07:39:07
8

โทษทีครับคุณจอห์น นอนเล่น แฮะๆผมจำผิดไปวันหนึ่งครับ สบายดีไหมครับถ้าว่างเข้าเว็ปมาคุยกับพวกเราบ่อยๆนะครับ คิดถึงคนบลูส์ที่มีอยู่น้อยในเว็ปเราอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

HITMAN

10/10/2010 08:21:26
0
.เจินด้วยคนครับ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

jon nonlen

10/10/2010 09:33:13
good morning I feel fine สบายดีครับคุณaor พูดถึงเพลง imagine นี่ ตอนแรกออกมานี่เงียบสนิทเลยครับ เรียกได้ว่าแป้กครับ คนส่วนใหญ่มองว่า john เป็นพวกเสียสติ ฝันเฟื่อง แต่มาโด่งดังสุดๆ หลังจากเจ้าของบทเพลง และแนวคิดโลกในอุดมคติได้จากไปอย่างไม่มีวันกลับ แล้วเราก็ยังเรียกร้อง โหยหาโลกที่ว่ากันต่อไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

lek_chiangrai

10/10/2010 11:24:36
0
ดนตรีที่สวยงามของคุณ ยังคงอยู่บรรเลงอยู่ในใจของเราเสมอ ตลอดไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

10/10/2010 13:01:16
0
ห้ะๆๆคุนจอห์นนอนเล่นแฟนตัวจิง>,< ผมชอบเพลงนี้เป็นพิเศษน่ะครับมากก่าเพลงอื่นอาจเพราะฟังตั้งแต่เด็กแล้วก็Imagine อันนี้แน่นอนครับ(แต่อันนี้คงหาซื้อซิงเกิ้ลไม่ได้แล้วมั้งครับคนที่มีคงปล่อยยาก)^^+

เดอะบีเทิ่ลเป็นอะไรที่พิเศษครับ เพราะผมรู้สึกว่าเป็นวงๆหนึ่งที่ไม่ได้เด่นเพราะใคร....แต่ทุกคนในวงร่วมเล่นแล้วประกอบกันออกมาเป็นวงจิงๆ เป็นอะไรที่ดูลงตัวครับ ผมชอบตอนที่พวกเค้าเล่นพร้อมกันที่สุดล้ะ มือกีตาร์ในฝัน วงในฝัน^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

10/10/2010 17:49:31
125
มาตั้งกระทู้"ชาวเต่าทอง"กันไหมครับ ถ้าเอาเดี๋ยวผมตั้งให้(แต่ไม่ดูแลให้นะครับ)คู่กันกับกระทู้"มาฟังเพลงคลาสสิคกันเถอะจ้า" ไงครับ เพลงของบิตเติลแต่ละเพลงผมว่ามันมีเสน่ห์ของมัน ส่วนมากเรียบง่ายที่เนี้อร้อง(แต่โดนใจเกือบทุกเพลง) เด่นที่ทำนอง คิดว่าสำหรับคนที่ชอบ สามารถวิจารณ์กันได้ทุกเพลงเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

j่้่่่on nonlen

10/10/2010 23:09:31
เห็นด้วยกับคุณ feardeforlight ครับ วงนี้ไม่ได้เด่นที่เทคนิคหรือลูกเล่นแพรวพราว แต่เหมือนเคมีแต่ละคนผสมผสานกันลงตัวน่ะครับ ดนตรีแบบนี้ เสียงร้องสอดประสานกันแบบนี้ ขนาดยุคที่เริ่มทำเพลงไซคีดีลิก ก็ยังไม่ทิ้งความเป็นป็อป (คือไม่ได้ฟังยากเหมือน radiohead) เมื่อสมาชิกแต่ละคนแยกไปทำงานเดี่ยว ซาวด์แบบ the beatles ก็หายไปเลย กล่าวคืองานเดี่ยว ใช้นักดนตรี back up แล้ว มนต์ดนตรีแบบสี่เต่าทองก็ไม่ปรากฏให้เห็นอีกเลย จนกระทั่ง project "anthology" น่ะครับ
ดีเลยครับคุณหมอ วงนี้นี่มีเรื่องให้พูดถึงเยอะแยะเลยครับ เรียกว่าถ้าคุยกันในวงเหล้านี่ หมดไปหลายกลม แถมสว่างคาตา แถมยังต้องถอนอีก น้ำลายแตกฟองแล้วผม เขียนมาซะยืดยาว
ทานโทษนะครับ
ปล.ชื่อที่ถูกต้อง อ่านว่า จ้อน นอนเล่น นะครับ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

11/10/2010 00:09:56
0
อ่ะผมขอโทษครับคุนจ้อนนอนเล่น T^T (ผมลืมไปมันไม่มีตัวEตกอังกฤษอีกแล้วเราอิอิ)

ดีครับคุณอาหมอ ถ้ามีผมจะติดตามอ่านนะในบอร์ดนะครับห้ะๆๆ ....ผมเองก็เป็นนักฟังรุ่นหลัง(มากๆ)แล้วครับ เอาจริงๆนอกจากผลงานบางเพลงหรือเรื่องพื้นๆที่คนอื่นรู้กันดีเช่น เพลงที่เอามาจากชื่อถนนหรืออะไรทำนองนี้ห้ะๆ ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากนักครับเกี่ยวกับวงๆนี้(เพราะฟังแต่งานที่อัดแน่นผมก็ยังฟังไม่ครบเลยด้วยซ้ำ) การได้มีคนเอาวงดีๆเรื่องที่น่ารู้ที่ผมไม่เคยรู้ก็คงจะดีไม่่น้อยล่ะครับห้ะๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

11/10/2010 00:21:06
4,290
เอ้า แจมๆๆๆ ด้วย 555

วิธีสังเกตุว่าเพลงไหนสำหรับ The Beatles นั้นใครแต่ง หรือใครร้อง ก็คือเพลงไหนที่คนนั้นร้อง ก็คือคนนั้นแต่งครับ 555 (ไม่ชัวร์ 100%)

เพราะถ้าท่านเซอร์พอลร้อง ท่านเซอร์พอลก็จะแต่งเอง

ถ้าจอห์นร้อง จอห์นก็จะแต่งเอง

มีเพลงไหนอีกไม๊เอ่ย ที่เค้าสลับกันแต่งและสลับกันร้อง ใครรู้ช่วยบอกด้วยเน้อ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

jon nonlen

11/10/2010 01:33:56
ถูกครึ่งนึงครับเฮียมั่น จริงๆแล้ว The Beatles นั้น เพลงช่วงแรกๆจะเป็นการร่วมกันแต่งระหว่าง john กับ paul ครับ คู่นี้รู้จักกันตั้งแต่สมัยเรียน high school โดย paul เป็นเพื่อนรุ่นน้องของ john พอเริ่มสนิทกันและตั้งใจจะเอาดีทางดนตรี ก็ให้สัญญาลูกผู้ชายกันว่าไม่ว่าเพลงไหน ใครแต่งก็จะใช้ชื่อผู้ประพันธ์ร่วมกันว่า lennon & mccartney ครับ ช่วงแรกๆ john จะคิดทำนองใหม่ๆมาเล่นให้ paul ฟังและช่วยกันสานต่อจนจบครับ คู่นี้ทำงานสนับสนุนและแข่งกันอยู่ในที กล่าวคือ หากคนหนึ่งแต่งเพลงได้เพราะและโด่งดัง อีกคนก็จะพยายามทำให้ดีกว่า ดังกว่า ช่วงพีคๆของวงนี่เพลงอันดับ 1-5 (top5) เป็นการผลัดกันขึ้นลงของวงดนตรีวงเดียวกันเลยครับ ความแมนๆ ใจๆ ของคู่นี้ก็ยังมีอยู่เสมอมาครับ แม้ช่วงหลัง ผู้หญิงที่ชื่อ yoko ono จะมาแทรก จนความสัมพันธ์ของทั้งคู่เริ่มสั่นคลอน ( paul ไม่ถูกชะตากับ yoko อย่างแรง ) ตัวอย่างเช่น เพลง "ballard of john and yoko" ซึ่งเป็นเรื่องราวส่วนตัวของ john กับ yoko สาธยายชีวิตรักของทั้งคู่ john ก็ยังอุตส่าห์ใส่เครดิตในการแต่งให้ paul ด้วย เจ้าตัวคงดีใจพิลึก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

11/10/2010 03:28:43
0
ผมเคยได้ยินว่า ในชีวิต ตาจอห์น(ที่ไม่ใช่กราโด้) มีคนรว่มคิดเป็นเพื่อนสนิทอยู่แค่2คน เท่านั้นหนึ้งแน่นอนก้ะต้อง ตาพอล เพื่อนซี้แล้วก็อีก1ท่าผมจำไม่ผิดยังไงก้ต้อง yoko ono แต่ผมไม่เคยติดตามงานเพลงของเธอเลยจึงไม่รุ้ว่าเธอเป็นยังไงบ้างหนาในญี่ปุ่นห้ะๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

11/10/2010 10:18:00
4,290
แจ่มไปเลบครับคุณจ้อน เรื่องข้อมูลผมไม่แม่นยำ แต่ผมล่ะชอบ Beatles มากๆๆ ขนาดเมื่อหลายๆๆ ปีก่้อน ต้องไปนั่งที่โสมทองคาเฟ่เพื่อฟังเค้าเล่นเพลง The Beatles กับ Elvis กัน 555

ผมว่าจอห์นนั้นต่างจากพอลมากเหมือนกัน หากให้มองจากคนที่อยู่ไกลๆๆ ผมว่าความเป็นอาร์ทในตัว john lennon นั้นสูงกว่าทุกๆๆ คนใน The Beatles เลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

jon nonlen

11/10/2010 12:30:54
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเฮีย ยิ่งพอมาทำงานเดี่ยว ยิ่งเห็นได้ชัดเจน ในขณะที่ paul เน้นทำเพลงแบบตีหัวเข้าบ้าน คือ มีเพลงรักหวานซึ้งติดชาร์ตเป็นว่าเล่น john หายไปจากวงการถึง 5ปีเต็มๆ เพื่อไปเป็นพ่อบ้าน เลี้ยงลูก ในขณะที่ yoko ออกไปทำงานนอกบ้าน เมื่อ john กลับมาทำงานอีกครั้ง เพลงในอัลบั้มก็เป็นเรื่องราวชีวิตส่วนตัว ความหลงไหลอย่างสุดประมาณต่อหญิงคนรัก รวมถึง ทัศนคติทางสังคมและการเมือง จนภายหลังการเสียชีวิตของ john ยังมีคนตั้งทฤษฎีว่าเป็นฝีมือของรัฐบาลสหรัฐเลยครับ หากจะเปรียบเทียบความต่างให้เห็นภาพชัดเจน paul ก็คือ พี่ดี้ นิติพงษ์
ในขณะที่ john ก็คือ พี่แอ๊ด คาราบาว ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

มนัส

11/10/2010 12:59:34
ชีวิตนั้นสั้นแต่ศิลปะนั้นยาวนาน
RIPแด่ john lennon ผู้ที่เกิดมาเพื่อเป็นศิลปินและขบถ
Give Peace A Chance - John Lennon
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

มนัส

11/10/2010 13:02:38
John Lennon "Love" (Single Edit-1982)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

11/10/2010 13:12:26
125
ผมว่าคุนจอห์นคือน้าหงา คาราวาน ของผมมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

jon nonlen

11/10/2010 14:50:23
แนวๆนั้นล่ะครับคุณหมอ เขาเลือกที่จะไม่เป็น superstar แบบพี่เบิร์ด เพราะอิ่มตัวกับชื่อเสียง เงินทอง เขามองว่าตัวเองคงทำประโยชน์ให้กับโลกนี้ได้บ้าง โดยสื่อสารผ่านบทเพลงและกิจกรรมเคลื่อนไหวทางสังคม ตั้งแต่สมัย the beatles ยุคกลาง john ปฎิเสธที่จะใส่รองเท้าหนังสัตว์ ในขณะที่เพื่อนๆสวมใส่อย่างไม่รู้สึกอะไร john กลับใส่สูทกับรองเท้าผ้าใบ จน image ยุคหลังๆ วงจึงเริ่มทิ้งภาพลักษณ์เดิมๆไปอย่างสิ้นเชิง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

11/10/2010 16:23:36
0
ผมว่าเค้าไปถึงจุดสูงสุดของคำว่าศิลปินนะ เพราะเส้นทางของนักดนตรีก็คือ ฝึกฝน โด่งดัง แล้วก็ทิ้งบางสิ่งไว้ให้คนรุ่นหลัง ผมชอบเค้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

่jon nonlen

11/10/2010 19:45:27
john lennon ไม่ใช่ นักดนตรีที่ฝีมือเก่งกาจครับ ร้องเพลงก็ไม่ใช่ว่าสุดยอด แต่สิ่งพิเศษที่เขามี คือ ทักษะในการใช้ถ้อยคำที่เรียบง่าย แต่ทรงพลัง เช่น เพลง imagine , love , god , Watching the Wheels etc. กล้าเขียนในสิ่งที่คิด และไม่กลัวที่จะถูกวิพากษ์ วิจารณ์ เช่น " god is a concept by which we measure our pain..", " people think I'm crazy.."บทเพลงเหล่านี้ไม่ได้คาดหวังผลทางการตลาด แต่เป็นสิ่งที่อยู่ในใจ ซึ่งเขาได้ระบายออกมาผ่านทางบทเพลง สิ่งนี้ต่างหากที่ทำให้คนทั้งโลกยกย่องให้เขาเป็นศิลปิน และวิญญาณของเขาจะคงอยู่ในทุกๆบทเพลง ตลอดกาล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

jon nonlen

13/10/2010 09:35:37
สืบเนื่องจากการครบรอบวันเกิดครั้งล่าสุด มีการออกอัลบั้มรวมเพลง John Lennon – Gimme Some Truth ประกอบด้วย cd 4 แผ่น แผ่นละ 18 เพลงครับ ภาพปกเป็นรูป john กับ yoko และมีภาพลายเส้นของ john อยู่ข้างๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

jon nonlen

13/10/2010 10:36:25
อีกชุดคือ John Lennon – Signature Box Set 11 แผ่น เป็นงาน Remaster ทุกalbum,single ตลอดจน home demo ของเขา สำหรับคนรุ่นหลัง ที่ต้องการศึกษาแง่คิดในผลงานของเขา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

13/10/2010 10:44:00
4,290

แบบนี้ต้องหามาฟังล่ะ ว่าเค้ารีมาสเตอร์เสียงอีกหรือเปล่าครับ

ผมชอบมากๆๆ ไอ้เจ้าลายเส้นการ์ตูนที่เขียนเป็นหน้า จอห์นเลนนอน ผมไม่แน่ใจว่าตัวจอห์น เขียนเอง หรือให้ Yoko เป็นคนเขียนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

jon nonlen

13/10/2010 11:14:33
remaster ใหม่ครับเฮีย แต่แฟนเก่าๆคงไม่ตื่นเต้นเท่าไหร่ครับ เพราะเป็นการรวมเพลงครั้งที่เท่าไหร่แล้ว ไม่ทราบได้ ( ก็เล่นออกบ่อยเหลือเกิน เหลือบมองตังค์ในกระเป๋าแล้วเศร้าใจ ) ส่วนภาพลายเส้นนั้น เป็นฝีมือของ john เองครับ yoko เป็นศิลปินแนว installation และ performance art ครับ เคยขึ้นไปวาดลวดลาย ร้องโหยหวนเรียกชื่อ johhnnn......nn...nnn..ช่วงทัวร์คอนเสิร์ตสมัยที่ eric clapton มาเล่นกีต้าร์ให้ครับ น่าจะหา dvd ได้อยู่นะครับ รู้สึกจะเป็นตอนทัวร์ toronto นะครับ ถ้าจำไม่ผิด clapton เล่นแบบอารมณ์เซ็งๆตลอดงาน จบโชว์ด้วยการปล่อย feedback กีต้าร์ให้มันยาว....ววว กว่าเสียง yoko นั่นแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

13/10/2010 11:22:17
4,290
ถ้ามีช่วงที่ Clapton ปล่อย feedback ยาวๆๆ อยู่ใน youtbue ช่วยส่งลิงค์มาดูด้วยเน้อ อยากเห็นๆๆๆ จ้า555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

jon nonlen

13/10/2010 12:20:00
เฮียลอง search ตามนี้เลยครับ " john john let's hope for peace " ขออภัย แปะลิ้งค์ไม่ได้น่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

13/10/2010 23:00:30
4,290

โอววว ปึ้กจริงๆ ครับ เกล็ดเล็กเกล็ดน้อย ชอบมากๆๆ เลยครับคุณจ้อน

ว่างๆ สมัครล็อคอินเลยครับ จะได้โพสลิงค์ youtube ได้เลยครับ

ผมจำเป็นต้องตัดไม่ให้ spam โพสลิงค์ได้น่ะครับ แต่ตอนนี้กลายเป็น spam เล่นแบบ manaul แล้วล่ะครับ คือสมัครล็อคอินเพื่อโพสกันเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

13/10/2010 23:07:26
4,290
ผมเพิ่งดูเสร็จเดี๋ยวนี้เองครับ หากเป็นผมคงเอากีตาร์ตีหัวตัวเองล่ะครับ ที่หลงมาเล่นร่วมกับศิลปินผัวเมียคู่นี้ 555

พอเห็นคอนเสิื์ร์ตนี้ทำให้รู้เลยว่า ความเป็นอาร์ทของ John Lennon มันสูงเกินมาตรฐานไปจริงๆๆ แม้กระทั่งโยโกะก็เหอะ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

art warrior

14/10/2010 00:44:34
0

Imagine lyrics
Artist: John Lennon
จินตนาการ
จอห์น เล็นนอน : เขียน
ทราย ชยา : แปล

จินตนาการว่าไม่มีสรวงสวรรค์
มันง่ายถ้าคุณพยายาม
ไม่มีนรกอยู่เบื้องล่าง
เหนือเรามีเพียงท้องฟ้า
จินตนาการว่ามวลมนุษย์
มีชีวิตอยู่เพื่อวันนี้
จินตนาการว่าไม่มีประเทศ
มันไม่ยากเย็นเลยไม่มีการเข่นฆ่า การตายเพื่อสังเวย
และไม่มีศาสนา
มีชีวิตอยู่อย่างสันติสุข
คุณอาจจะบอกว่าฉันเป็นคนช่างฝัน
แต่ก็ไม่มีฉันเพียงคนเดียว
ฉันหวังว่า วันหนึ่ง คุณจะมาร่วมกับฉัน
และโลกนี้จะเป็นหนึ่งเดียวกัน
จินตนาการว่าไม่มีการครอบครองสมบัติพัสถาน
ฉันสงสัยว่าคุณทำได้ไหม
ไม่มีความโลภ หรือความหิวโหย
มีแต่ภราดรภาพแห่งมวลมนุษย์ชาติ
แบ่งปันกันทั้งโลก
--------------

ที่มา: ARTgazine.com
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

นายมั่นคง

14/10/2010 11:02:02
4,290
จัดต่อโลดครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

jon nonlen

14/10/2010 11:05:50
ขอบคุณครับเฮียมั่น อะไรแนวๆนี้ มันงานถนัดของ yoko อยู่แล้วครับ ผมไม่แน่ใจว่าผู้ชมในวันนั้น รู้สึกอย่างไร ประทับใจหรือเปล่า? แต่ที่แน่ๆ รับรองว่าลืมไม่ลงเลยจริงๆ บ้านเราก็มีศิลปิน performance บ้างนะครับ ยกตัวอย่างงานนิทรรศการของ พราย มีบุรุษท่านหนึ่ง (โดยจรรยาบรรณของศิลปิน จึงไม่อาจเปิดเผยชื่อ ) ผู้ทาตัวเองด้วยสีฟ้า เปลือยกาย ดีดดิ้นอย่างบ้าคลั่ง ปิดท้ายด้วยการใช้เทียนยัดเ้ข้าไปที่ก้นของตัวเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

jon nonlen

14/10/2010 11:11:59
เห็น post ของคุณ art warrior แล้ว นึกถึง เนื้อร้องฉบับแปลโดย คุณ จิระนันท์ พิตรปรีชา ในช่วงที่มีการชุมนุมครั้งที่ผ่านมาน่ะครับ ภาษาสละสลวยมาก ออกอากาศทาง ทีวีไทย แต่ไม่ทราบว่ายังหาได้อยู่หรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

jon nonlen

14/10/2010 11:37:36
หากเปรียบ john เป็น hero ก็คงเป็น พวก super hero สังกัด marvel น่ะครับ เขามีปมในใจตั้งแต่ยังเด็ก เนื่องจากกำพร้าทั้ง พ่อและแม่ พ่อของ john เป็นกะลาสี ชื่อ alfred ล่องเรือทีก็หายไปกับคลื่น ไม่เคยสนใจไยดีครอบครัวเลย ขี้เหล้า เจ้าชู้ ครบสูตร ส่วนแม่ ชื่อ julia เมื่อหย่าขาดจากสามี ก็แต่งงานใหม่ john จึงต้องไปอยู่กับป้า mimi ผู้เป็นพี่สาว ส่วนแม่จะแวะมาเยี่ยมบ้างเป็นครั้งคราว จนกระทั่งวันหนึ่ง ขณะที่แม่พ้นจากประตูบ้าน ได้มีรถสายตรวจคันหนึ่งซึ่งอยู่ในอาการมึนเมา พุ่งเข้าชน จนเสียชีวิตคาที่ นับจากนั้น john จึงกลายเป็นเด็กเก็บกดและก้าวร้าว มีเรื่องชกต่อย ไม่เว้นแต่ละวัน ถูกไล่ออกเป็นว่าเล่น ส่วนพ่อไม่เคยส่งข่าวคราวมาอีกเลย จนกระทั่ง the beatles โด่งดังไปทั่วโลกแล้ว alfred จึงมาเรียกร้องสิทธิความเป็นพ่อ เพียงเพราะต้องการเงินจากลูกชาย เขาสร้างกระแสให้ตัวเองจนถึงขนาด ได้ออกอัลบั้มมาหนึ่งชุด ชื่อ "alfred lennon"

ปล. ชีวิตในวัยเด็กของ john ได้ถูกบอกเล่าผ่าน เพลง"julia"ใน white album และ "mother "ในผลงานเดี่ยวของเขา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

นายมั่นคง

14/10/2010 11:53:45
4,290
ข้อมูลลึกดีครับ บางอันผมก็พลาดไม่ได้อ่านมาก่อน พึ่งมาอ่านจากของคุณจ้อนนี่ล่ะครับ เยี่ยมยอดๆๆมากๆๆ เลยครับ

ผมเคยติดภาพโปสเตอร์ของ John Lennon ไว้ในออฟฟิตเล็กๆๆ แต่ภาพนั้นบะละฮึ่มเต็มฝาเลยล่ะครับ เป็นช่วงจอห์นไว้ผมยาว แต่ไม่ไหวหนวด

ผมเคยใฝ่ฝันอยากลอกแบบด้วยการบำเพ็ญตนเป็นฮิปปี้ แต่ปรากฏว่าเอาดีไม่ได้ เพราะหัวผมดันโกร๋นซะตั้งแต่วัยเยาว์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

art warrior

14/10/2010 11:57:44
0

งานศิลปะของ จอห์น เลนนอน

JOHN LENNON: THE COMPLETE COLLECTION OF ARTWORKS
--------------

Image courtesy of Legacy Productions
The recently released "War Is Over If You Want It," from the John Lennon art collection.
---------------------

John vision the changing
------------------

---------------------

John Lennon's drawings
-----------------

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

jon nonlen

15/10/2010 00:24:14
ความเป็นศิลปิน หรือ ฮิปปี้ ไม่เกี่ยวกับความยาวของเส้นผมหรอกครับเฮีย แต่อยู่ที่ตัวตนของแต่ละบุคคลมากกว่า ช่วงที่ john กับ yoko ระดมทุนเคลื่อนไหวต่ิอต้านสงคราม ทั้งคู่ได้ตัดผมที่ยาว แต่ไม่สลวยนักออกขาย จนเหลือผมติดหนังหัวกันนิดหน่อยเท่านั้น คนคู่นี้ไม่แคร์เรื่องภาพลักษณ์เดิมของตนอีกต่อไป ทั้งคู่เข้าถึงความหมายของคำว่า คนของประชาชน อย่างแท้จริง
หยิกหู 0
"รำลึกถึง john lennon"