Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

DAC ที่เสียงได้ใกล้เคียงแผ่นเสียงสุด ขอคำแนะนำ

MAII

17/12/2021 21:36:27
2
ปกติฟังแผ่นเป็นส่วนใหญ่ ส่วนดิจิตอลใช้ Ayre QB9 upgrade twenty แล้ว streaming ด้วย sonore Ultrarendu+psu ครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์แนะนำ DAC ที่ให้เสียงอนาล็อกใกล้เคัยง แผ่นเสียง ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

17/12/2021 22:37:21
390
ถ้าเวลานี้แนะนำให้เข้ามาลอง EarMen Tradutto ดูครับ เป็นตัวที่เสียงดีมาก ๆ แม้ราคาจะดูไม่แพง แต่คุณภาพดีจริง ๆ ครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

17/12/2021 22:50:30
hugo2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

17/12/2021 23:54:40
2,893
ผมยังคงชอบน้ำเสียงของ Woo Audio WA8 Eclipse อยู่นะ
แต่มาติดอยู่ที่ว่ามันไม่มี Line out ซิครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

18/12/2021 01:06:27
4,290
ถ้า dac ที่ฟังอะไรก็เพราะ คือไม่ว่าจะเป็นไฟล์อะไร เพลงแนวอะไร ผมว่าลองฟัง Earmen ก่อนก็ได้ครับ เพราะ dac ตัวที่ว่ามา เสียงมันสะอาด(เกิน) และบางที dac ที่เน้นความชัดเจนหรือดีเทลที่สูงมากๆ มันทำให้ฟังได้ไม่นาน

อย่าง Earmen ถ้าผมเรียกก็ต้องประมาณว่า less is more ครับ คือดูเหมือนมันกระจ่อยร่อย แต่ผมว่ามันไม่แพ้ใครจริงๆครับ (ในพิกัดเดียวกันหรือสูงกว่าบ้าง)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Acholate

18/12/2021 18:42:29
5
แนะนำให้ลอง DAC ที่ใช้ระบบ R2R ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Thanaka

18/12/2021 19:42:00
4
เป็นที่ DAC เหรอครับ ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะเป็นที่สายลำโพงวูฟเฟอร์ต้องเป็นทองแดงไม่เคลือบเงิน ดอกวูฟเฟอร์ต้องเป็นกระดาษเสียงถึงจะหนามีน้ำหนัก แอมป์หรือปรีเป็นแบบหลอด ผมเดาเสียงแบบนี้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

headradio

19/12/2021 02:30:48
47
เล่น File เพลงกับแผ่นเสียงมันคนละแนวเลยนะครับ ด้วยเทคโนโลยีที่พื้นฐานที่ต่างกันเกือบ 30 ปี++ เหมือนกับเอาระบบเสียงที่พัฒนามาในยุค 1970-2021 มาทำให้เสียงเหมือนระบบในยุค 1930-1970 มันดูย้อนแย้งชอบกล ระบบ DAC ที่ให้เสียงใกล้เคียงน่าจะเป็น R2R แต่ก็น่าจะมีผลน้อยมากๆ 

ส่วนตัวถ้าชอบเสียงจาก Vinyl ผมว่าหาแผ่นปั้มเก่า หรือไม่ก็แผ่นใหม่ๆ ที่ master เป็น Tape Reel น่าจะได้อรรถรสมากกว่า step ต่อไปก็หาลำโพง หรือ amp แบบ retro มาลองก็ได้ครับ เฮียมั่นน่าจะแนะนำได้หลายรุ่นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ชัยฤกษ์

19/12/2021 16:20:07
11
แนะนำ r2r อีกเสียงครับ มีตั้งแต่หมื่นกว่าๆไปยันหลักแสน

Audio gd   / Denefrips  /  Soekris
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

LosInBlue

19/12/2021 20:03:08
116
นอกจาก dac R2R แล้ว เปลี่ยนสายเชื่อมต่อเป็นสาย Analogue ทั้งหมด แทนสาย Digital อาจจะช่วยให้เสียงจะออกมา ไหลลื่น แทนที่ คมชัด ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MAII

20/12/2021 12:52:55
2
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ เดี๋ยวจะลองหา dac r2r ซิสเต็มที่ใช้ค่อนข้าง อนาบ็อคครับ เข็ม Benz Ruby koetsu urushi ฟังสลับกัน Transrotor zet3 Tonearm sme ปรี หลอด แอมป์ mono 211 single ended 50 watts ลำโพง Harbeth HL5 ปกติชุดนี้เป็นชุดหลักอยู่อีกห้องใช้ฟังแต่จากแผ่นครับ ความเป็นดนตรี บรรยากาศ อากาศที่เสียงผ่าน ให้ความสมจริงกว่า DAC ผมมีสองซิสเต็ม อีกซิสเต็ม เป็นซิสเตมรอง ใช้ฟัง ดิจิตอล กับ ไวนิล แล้วส่งแอมป์ไปซ่อม เลยย้าย DAC มาต่อชุดหลัก แล้วเสียงต่างมาก เสียง digital smeared ชัดเจนมาก  เลยมาโพสต์ถามประสบการณ์เพื่อนๆพี่ๆครับ

เดี๋ยวหาดู DAC ที่เป็นแบบทR2R ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

PrTv

22/12/2021 23:59:44
13
ใดๆ ก็ตามอย่าได้ไปเอา Denafrips Terminator 2 หรือ Terminator Plus มานะครับถ้าอยากได้ความ Analog

ผมเองใช้ QB9 Twenty อยู่ ไปเอา Terminator Plus มา เห็นว่า R2R รุ่นสูงสุดของแบรน แถมด้วย DDC Reclocker ไหนจะค่าสาย I2S สาย sync clock รวมๆแล้วเกิน 4 แสนไปอีก

เสียงไม่มีความวาม analog หรือผ่อนคลายเท่าไหร่เลย ผมชอบเสียงจาก QB9 Twenty มากกว่าโข ครับ

ให้มองที่ตัวอื่นเลย ผมว่า Audio GD ยังน่าสนใจกว่าเลยครับถ้าอยากได้บุคลิกของ R2R
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

PrTv

23/12/2021 00:00:05
13

ลิมรูป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

PrTv

23/12/2021 00:08:38
13
ถ้าหา R2R ผมว่า AGD รุ่น Top น่าจะไม่ถึงแสนแล้วเสียงได้บุคลิกนั้น

ไม่ก็ Holo May KTE เป็น R2R ที่เสียงผ่อนคลายและ analog น่าจะแสนกลาง/ปลาย
https://www.kitsunehifi.com/product/holo-audio-may-dac/

นอกนั้นผมนึกไม่ค่อยออกแล้วที่ R2R
ถ้าจะเล่น Denafrips ต้องเล่นรุ่นรองๆพวก Venus II แต่ผมเกรงว่ามันจะดีกว่า QB9 Twenty ไม่เยอะ น่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MAII

23/12/2021 16:20:25
2

ขอบคุณครับ ตอนนี้มองๆว่าถ้าจะไป Chord dave เลยดีไหม ผมใช้ hqplayer ผ่าน roon เข้า Ayre qb9 twenty ก็พอใจเสียงมากอยู่ครับ แต่พอไปเทียบกับเสียงที่ได้จากหัวเข็ม MC อย่าง Benz ruby (แสนต้นๆ) หรือ Koetsu urushi(สองแสน) phono ear834p แล้วความเป็นดิจิตอลชัดมากครับ อีกซิเสเต็มที่ฟัง ทั้งแผ่นและดิจิตอล ใช้หัว Koetsu black Phono ifi อันนี้พอไม่ต่างกันมาก 

Transrotor zet3+Cards silver cables+Benz Ruby(คุมรอบด้วย Konstant m1 โฟโน EAR ประมาณ หกแสนทั้งหมดนี้ หัว koetsu urushi ประมาณสองแสน) ถ้าจะหา DAC ที่เสียงใกล้เคียงคงต้องไปตัวท้อปๆหน่อยมั้งครับ เลยว่าอยากลอง chord Dave เกือบไปลอง Denafrips แล้วดีที่เตือนครับ ตอนนี้ใช้ qb9 twenty ไปพลางๆก่อน
https://www.img.in.th/images/e4d1ef0a74c7db65184b34a8b6946026.jpg

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

23/12/2021 20:41:07
4,290
เพิ่งเห็นรายชื่ออุปกรณ์ 555 ซิสเต็มใหญ่แบบนี้ผมตอบไม่ถูกเหมือนกัน แต่อาจจะต้องลองฟังพวก DAC ที่เป็นหลอดเพิ่มเป็นอีกตัวเลือกด้วยนะครับ อาจจะลองฟังเทียบกับ R2R ว่าโทนไหนที่ถูกใจเราด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

PrTv

23/12/2021 22:23:26
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - MAII

ขอบคุณครับ ตอนนี้มองๆว่าถ้าจะไป Chord dave เลยดีไหม ผมใช้ hqplayer ผ่าน roon เข้า Ayre qb9 twenty ก็พอใจเสียงมากอยู่ครับ แต่พอไปเทียบกับเสียงที่ได้จากหัวเข็ม MC อย่าง Benz ruby (แสนต้นๆ) หรือ Koetsu urushi(สองแสน) phono ear834p แล้วความเป็นดิจิตอลชัดมากครับ อีกซิเสเต็มที่ฟัง ทั้งแผ่นและดิจิตอล ใช้หัว Koetsu black Phono ifi อันนี้พอไม่ต่างกันมาก 

Transrotor zet3+Cards silver cables+Benz Ruby(คุมรอบด้วย Konstant m1 โฟโน EAR ประมาณ หกแสนทั้งหมดนี้ หัว koetsu urushi ประมาณสองแสน) ถ้าจะหา DAC ที่เสียงใกล้เคียงคงต้องไปตัวท้อปๆหน่อยมั้งครับ เลยว่าอยากลอง chord Dave เกือบไปลอง Denafrips แล้วดีที่เตือนครับ ตอนนี้ใช้ qb9 twenty ไปพลางๆก่อน
https://www.img.in.th/images/e4d1ef0a74c7db65184b34a8b6946026.jpg

ถ้าระดับสูงจริงๆ แบบนั้น ผมก็ไม่มีประสบการณ์เพียงพอแล้วครับ ข้าม Denafrips / Audio GD ไปเลยครับ มันไม่ถึงระดับ ผมว่าเผลอๆ Dave ก็เอาไม่อยู่ครับ อย่างไรลองหาโอกาสไปลองฟังตัวสูงกว่านั้นอย่าง dCS Rossini + Reclock ที่ Deco แล้วกันครับ น่าจะเติมเต็มได้ ผมคิดว่าคุณคงจัดหามาได้ไม่ติดขัด แต่เสียงชอบไหมต้องลองฟังเองครับ

ถ้า Dac หลอดแบบที่เฮียแนะนำก็มี Lampizator ดีมากๆ แต่บ้านเราไม่มีตัวแทนน่ะครับ เพื่อนผมใน Head-Fi เขาเล่นรุ่น Pacific ก็บอกว่าดีมาก ราคาใกล้เคียง Rossini ครับ
https://www.lampizatorpoland.com/pacific-dac

ปัญหาคือมันลองฟังไม่ได้นี่แหละเพราะไม่มีใครขาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

PrTv

23/12/2021 22:34:30
13

เห็นคนชม Pacific ไว้แบบนี้ด้วย
https://forum.audiogon.com/discussions/rank-the-top-reference-dacs-you-ve-heard

แต่อยู่ไทยลำบากหน่อยครับ หลับหูหลับตาสั่งมาเกิดไม่ชอบนี่ล้านนึงเลย เผลอๆบินไปลองฟังแถวเพื่อนบ้าน (ที่มีขาย) ก่อน ยังคุ้มกว่าเลย ไม่ชอบเสียแค่ค่าเครื่องบิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

parnracing

24/12/2021 09:01:47
1
ลองดู DAC หลอด น่าจะดีนะครับ ของ cayin ก็น่าสนใจผมเล็งอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

headradio

24/12/2021 21:15:29
47
ส่วนตัวคิดว่าเล่นระบบ File Digital กับแผ่นเสียง แนวมันไม่น่าบรรจบกันได้เลยนะครับ ยิ่งเล่น Chord นี่ไปกันใหญ่ คนออกแบบคิด Engineer จ๋าขนาดนั้น แนวคิดคนละอย่างกันเลยครับ แบรนด์ทำเครื่อง A2D (แปลง analog เป็น digital) แบบ hi-end (ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว ;P) ยังบอกว่าการแปลงเสียงจากแผ่นเสียงเป็น file digital ใช้ความละเอียด 24/96 ยังมากเกินจำเป็นเลยครับ

ไม่น่าจะมีคนออกแบบ DAC ที่ไหน อยากทำให้ถอดสัญญาณ File Digital แล้วได้ความละเอียดเท่าหรือเสียงเหมือนแผ่นเสียง (ย้อนอดีตแบบสุดๆ)

ลองเล่นด้วย program พวก Pure Music ดูก่อนก็ได้ครับ  มี Pure Vinyl audio playback engine อาจจะช่วยทำให้เสียง smooth ขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ตามนั้น

25/12/2021 06:26:35
อยากได้แนวเสียงแบบแผ่นเสียงต้องเล่นแผ่นเสียงdacr2r,dacหลอดไม่ได้ทำให้แนวเสียงใกล้เคียงแผ่นเสียง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Acholate

26/12/2021 01:54:11
5
ถ้าเล่นระบบ hi-end แล้ว source สำคัญมากครับ
สำหรับผม คิดว่าสำคัญไม่แพ้ DAC เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Narishane

28/12/2021 20:57:57
158
เข้ามาดู เก็บความรู้ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Hsung

29/12/2021 07:55:42
346
มีอยู่ครั้ง คุณหมูหวานเปิด mytek dsd dacII ให้ฟังก็รู้สึกว่ามีกลิ่นอาย analog ออกมา

แต่พอไปฟังรุ่นสูงกว่า อย่าง brooklyn หรือ manhattan ปรากฏว่า ไม่รู้สึกเท่าไหร่

ayre ก็เคยลองฟัง แต่กลับชอบ mytek dsd dacII 

ปล. ไม่ช่วยอะไรเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

WongWong

01/01/2022 21:41:24
37

https://www.weiss.ch/products/dac501-dac502

น่าจะได้อยู่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

MAII

14/08/2022 11:49:02
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง

ถ้าเวลานี้แนะนำให้เข้ามาลอง EarMen Tradutto ดูครับ เป็นตัวที่เสียงดีมาก ๆ แม้ราคาจะดูไม่แพง แต่คุณภาพดีจริง ๆ ครับผม ^^

พอดี DAC ที่ใช้อยู่ส่งเชคครับ เลยซื้อ Tradutto มา ผมไม่แน่ใจของผมเป็นตัวหลุด QC ไหม เสียง สาก แหลมเสียดหู มีเสียง แซ่กแสบหู clipping ทั้งเพลง โดยเฉพาะ นักร้องผู้หญิงร้อง ฟังไม่ได้เลยครับ เหมือน มัน distortion มากๆ คือเสียงแบบ dac ตัวละ 1000 น่าจะยังดีกว่าครับ เอาไปให้ดูได้ไหมครับ งงมาก 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

MAII

14/08/2022 16:56:46
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

ถ้า dac ที่ฟังอะไรก็เพราะ คือไม่ว่าจะเป็นไฟล์อะไร เพลงแนวอะไร ผมว่าลองฟัง Earmen ก่อนก็ได้ครับ เพราะ dac ตัวที่ว่ามา เสียงมันสะอาด(เกิน) และบางที dac ที่เน้นความชัดเจนหรือดีเทลที่สูงมากๆ มันทำให้ฟังได้ไม่นาน

อย่าง Earmen ถ้าผมเรียกก็ต้องประมาณว่า less is more ครับ คือดูเหมือนมันกระจ่อยร่อย แต่ผมว่ามันไม่แพ้ใครจริงๆครับ (ในพิกัดเดียวกันหรือสูงกว่าบ้าง)

ผมซื้อมาตามตำแนะนำครับ เปิดไปตอนแรกคิดว่ายังไม่เบิร์น ทั้งสาก ทั้งเสี้ยน ขึ้นสูงแตกแซ่ก เสียงกลางพร่า เสียงแบบนี้ไม่ใช่ว่าเสียงดี เสียงแย่มากครับ ผมว่า คือ ผิดปกติครับ จะว่า dac ราคาพันกว่าบาทเสียงดีกว่าครับ วันนี้เลยเข้าไปมั่นคงพารากอน เปิดเทียบตัวเดโม ต่างกันราวฟ้ากับดินครับ น้องที่รับเรื่องฟังก็ฟังออกเลยครับ ผมเลยทำเรื่องเคลม ว่างๆเฮียเอามาลองครับ Earmen tradutto ที่ผมฝากไว้ เรียกได้ว่าเป็น DAC ที่เสียงห่วยที่สุดในโลกครับ น่าจะมีปัญหา น้องที่ร้านบอกรอเคลมเป็นเดือนๆ ผมว่า จะรบกวนเฮียนำเครื่องนั้นมาเปิดฟังพิจารณาทีครับ ถ้าเฮียตัดสินใจว่าผมสามารถเคลมได้เลยจะขอบพระคุณยิ่งครับ น่าจะเป็นแบบตัวที่ ASR เอามารีวิว ทีว่ามัน distortion มากๆ ขอรบกวนเฮียพิจารณาทีนะครับ เครื่องฝากไว้มั่นคงพารากอนครับ จะขอเคลมเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยได้ไหมครับ รอเป็นเดือนๆนี่นานเหมือนกันนะครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

MAII

14/08/2022 17:06:38
2
ปล. DAC อายุสี่เดือนนะครับ ไม่น่าจะไม่พ้นเบิร์นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

MAII

19/08/2022 00:39:51
2
หลังจากที่ต้องส่ง Ayre qb9 twenty เลยจะหาซื้อ dac มาใช้ไปพลางๆ ก็ผิดหวังกับ tradutto ที่น่าจะมี defect เสียงทั้งสากทั้งเสี้ยนแหลมบาดหู ไม่มีความเป็นดนตรี อาจหลูด qc ก็ไปจัด Audio GD R7 MKii เสียงดีมาก ตั้งค่าเป็น non oversampling Stimulate เสียง แผ่นเสียง เสียงอนาล็อกมากๆ ความเป็นดนตรีสูงมาก ไม่แน่ใจอาจไม่เท่า Ayre แต่คุ้มค่าตัวแสนกว่าบาทมากครับ แนะนำเลยครับ DAC ที่ให้เสียงอนาล็อกแบบแผ่นเสียง แถมรายละเอียดดีมาก เวที อากาศ ความเป็นดนตรี เดี๋ยวได้ Ayre qb twenty กลับมาจะลองเทียบครับ แต่ level of performance ใกล้เคียงกัน ในชุด ใช้ ลำโพง Harbeth 40.2AE /สายลำโพง Nordost/สายไฟ Stealth dream v12/ แอมป์ Plinius SA reference/ ปรี Pass Labs XP12 /Streamer ifi zen stream+ elite 12v+usb acoustic revive+uptone usb regen จ่ายไฟด้วย ifi elite 12v/ Ethernet switch homelabs /  อุปกรณ์ปลีกย่อย มี furutech flux furutech cleanline ifi ac purifier สาย ifi supanova ifi ground defender ทั้งชุดจ่ายไฟด้วย balanced isolated transformer SAC Thailand  แยกจ่ายไฟ sources และ power amp ลิสต์รายชื่ออุปกรณ์ครับ ชุดค่อนข้างใหญ่ เครื่องที่ไม่ดีมันจะฟ้องเลย อย่าง Tradutto ที่ น่าจะมี defect นี้เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ลองดูแล้วจะรู้ว่าฟิน

19/08/2022 10:07:23
การต่อ source ต้นทางเช่น DAC, streaming, CD ผ่านหม้อแปลง Isolated มีผลช่วยให้เสียงใกล้เคียงความเป็นอนาล็อกมากขึ้นครับ จะได้ความสงัดไหลลื่นเพิ่มขึ้นมาชัดเจน เสียงที่เคยฟุ้งเจี๊ยวจ๊าวจะลดลงหรือหายไปเลย แต่ต้องเลือกสายไฟให้เหมาะกับหม้อแปลงด้วยนะครับ ไม่จำเป็นต้องใช้หม้อแปลง isolated ที่เขาทำขายกับเครื่องเสียงก็ได้เพราะมันแพงค่าการตลาด เอาแค่หม้อแปลง isolated ธรรมดาค่าประมาณ 1kVA เต้ารับตัวเมียดีๆ สายไฟดีๆ เท่านี้ก็จบแล้วแค่หน้าตามันอาจไม่สวยเท่าที่เขาขายแค่นั้นเอง วงจรกรอง noise filter ก็ไม่ต้องใส่ให้มันอั้นเหมือนที่เขา(ยัดเยียดใส่)ทำชายออกมาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

O.

08/06/2024 11:13:02
ตอนนี้พี่เจ้าของกระทู้ขยับไปรุ่นอื่นไหมครับ แล้วได้ลองเทียบกับน้อง twenty ไหม 
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
"DAC ที่เสียงได้ใกล้เคียงแผ่นเสียงสุด ขอคำแนะนำ"