Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสาย 3.5 mm. to RCA

Key

03/02/2023 09:20:50
0
ปกติสาย 3.5 mm. to RCA มักใช้จาก มือถือไปแอมป์ PC ไป ลำโพงคอม
ถ้าเราต้องการใช้ในทางกลับกัน เช่น จากช่อง RCA ของเครื่องเล่น CD ไปยังช่องต่อ 3.5 mm. ของลำโพงคอม
หรือ RCA ของ DAC ไปลำโพง Soundbar
เราก็ใช้สายเส้นเดียวกันเลยใช่ไหมครับ แบบสลับไปสลับมา ระหว่างต้นทางกับปลายทาง
เช่นเดียวกับสาย USB C to USB A ที่ใช้ชาร์จมือถือ เราก็เอามาใช้ต่อกลับทางจาก PC ไปยังช่องต่อของ DAC บางรุ่นที่รองรับเฉพาะ USB C input ได้ปกติเลยใช่ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

โบวคู่แรงดี

05/02/2023 16:48:46
ใช่ครับ มันคือสัญญาณแบบเดียวกัน
ต่างแค่หัวแจ็ค 

//ต่างกันเล็กน้อยตรงที่
สัญญาณขาออก DAC หรือเครื่องเล่นบางอย่าง จะเป็น Lineout ซึ่งมี Volt สูงระดับหนึ่ง
ถ้าใช้ระหว่างอุปกรณ์ทั่วๆไปจะไม่มีปัญหา 

**ยกเว้น บางอย่าง เช่น เอาหูฟังไปจิ้มต่อตรง หรือเครื่องเล่น-Dac บางประเภท ที่ Lineout จะมี Volt สูงมาก
อันนี้ก็ต้องดูปลายทาง 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Key

06/02/2023 07:23:33
0
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
เห็นว่าทุกวันนี้ DAC ที่มีช่องต่อ input ที่เป็น USB-C อยู่หลายรุ่น แทนที่จะเป็นแบบ USB-B ที่นิยมกัน เลยนึกสงสัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ช่างสุรพล

15/04/2023 20:00:36
13
ถ้าเรานำสัญญาณ Line Out ออกจากเครื่องกำเนิดสัญญาณเสียง เช่น CD OUT ,TAPE OUT  Audio Out มักจะใช้หัวเชื่อมต่อเป็นแบบ RCA จะมีด้านซ้าย และขวา
       ใน LINE IN ของเครื่องเสียงที่ใช้ในบ้าน ส่วนใหญ่จะมี LINE IN เป็น แบบ RCA เหมือนกัน
      แต่ INPUT ของลำโพงขยายเสียงคอม บางครั้งเราจะพบว่า เป็นแบบแจ๊ค(ตัวเมีย) 3.5 มม.ชนิดสเตอริโอ ปลั๊ก(ตัวผู้)ที่จะใช้เสียบ ต้องเป็นแบบ 3.5 มม.แบบ 3 ชั้น
      ถ้าเราจะนำสัญญาน LINE OUTออกจากตัวแจ๊ค 3.5 มม.ของคอมพิวเตอร์ ก็มักจะเป็นปลั๊กแบบ 3 ชั้นเช่นกัน
     แต่หากเราจะนำสัญญานออกจากแจ๊คหูฟังแบบ 3.5 มม.ของโทรศัพท์มือถือ (ซึ่งช่องเสียบนี้ จะมีทั้งหูฟังซ้ายขวา และไมค์อยู่ในแจ๊คตัวนี้ด้วย) ปลั๊ก 3.5 มม. ที่จะเสียบนำสัญญานออก จะต้องมี 4 ชั้น และการต่อสายจะแตกต่างกัน ตามยี่ห้อของโทรศัพท์มือถือด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

redondo16

27/04/2023 09:36:29
55

ถามเพิ่มเป็นความรู้ครับ ผมมี DAC มีแต่ Output 3.5mm

ถ้าอยากเอาลำโพงบ้านมาต่อ เป็นขั้วหนีบ ผมเอาสาย 3.5mm. to RCA ปลอกขั้ว RCA ออก ไปต่อลำโพงได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

sanpasilp

01/05/2023 11:34:54
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - redondo16

ถามเพิ่มเป็นความรู้ครับ ผมมี DAC มีแต่ Output 3.5mm

ถ้าอยากเอาลำโพงบ้านมาต่อ เป็นขั้วหนีบ ผมเอาสาย 3.5mm. to RCA ปลอกขั้ว RCA ออก ไปต่อลำโพงได้ไหมครับ

ต่อไม่ได้ครับ เพราะลำโพงเป็นแบบ passive ต้องใช้ dac ต่อเข้าแอมป์ก่อน แล้วแอมป์ต่อลำโพงอีกครั้ง
ยกเว้นมีลำโพง active ก็ต่อ dac ไปช่อง input แบบ 3.5 หรือ RCA หลังลำโพง active
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสาย 3.5 mm. to RCA"