Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามวิธีแก้เสียง จี่ และเสียง ปุ๊ จากลำโพงครับ

monkeyac120

02/06/2020 17:36:26
0

เคยอ่านผ่านๆมาบ้างเรื่องวิธีแก้ ส่วนใหญ่ก็ให้เปลี่ยนมาใช้ปลั๊กกรองไฟ
ทีนี้ผมเลยเกิดคำถามครับ ถ้าลำโพงของผมมี 2 อาการนี้เกิดขึ้นร่วมกัน

1. เสียง "จี่" เวลาเสียบปลั๊ก (ต่อให้ปิดสวิทช์ไฟ ณ จุดนั้นๆแล้วก็ยังดังจี่อยู่) นอกจากดึงปลั๊กออกเลยถึงจะเงียบ

2. เสียง "ปุ๊" ดังเฉพาะเวลา ปิดสวิทช์บนปลั๊กราง ลองปิดสวิทช์จุดอื่นๆไม่ดังครับ ตอนเปิดก็ไม่ดัง

ทั้งสองอาการนี้ปลั๊ก Clef Powerbar 5 เอาอยู่มั้ยครับ

อุปกรณ์ที่ผมต่อพ่วงทั้งหมดมีดังนี้ครับ

1. Powerline เสียบกับปลั๊กผนังบ้าน (มี 1 รู)

2. ปลั๊กพ่วงเสียบต่อจาก Powerline ออกมาอีกที

3. PS4, PC, Monitor x2, ลำโพง Microlab H200 110W ต่อผ่านปลั๊กพ่วงทั้งหมดเลย

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

monkeyac120

02/06/2020 17:38:43
0
พอดีผมกำลังเล็งๆปลั๊ก Clef กับ SurgeGuard อยู่ แต่กลัวซื้อมาแล้ว แก้ปัญหาไม่ได้อีก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

02/06/2020 19:00:32
390
เสียงจี่น่าจะเกิดจากคอมที่ใช้ไม่ได้ลงสายดินไว้ครับ ส่วนเสียงปุ เกิดจากลำโพงไม่มีภาคสำรองไฟครับ  ส่วนใหญ่จะเป็นกับลำโพงที่เวลากดปิดจะปิดทันทีเลยมักจะมีเสียงแบบนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

02/06/2020 23:58:15
4,290
เสียงจี่มีหลายสาเหตุที่เกิดได้ครับ

กรณีหนึ่งคือการใช้สายไฟร่วมกับอุปกรณ์ตัวอื่นๆที่มีวงจรที่อาจจะรบกวนระบบไฟในเครื่องเสียง อันนี้ก็จี่ได้ หลอดไฟบางแบบก็เกิดการจี่ แม้แต่เครื่องทำน้ำอุ่นก็จี่ได้อีกเช่นกัน บังเอิญเรื่องเสียงเป็นสิ่งที่ยอมรับเรื่องเสียงรบกวนไม่ได้ก็เลยจะรำคาญ วิธีที่ดีที่สุดคือการแยกเมนไฟออกจากเครื่องไฟฟ้าอื่นๆ และมีเบรคเกอร์ของเมนไฟเส้นนี้เองเลย และอย่าใช้หรือต่อพ่วงอะไรกับชุดนี้ พวกโคมไฟแอลอีดีนี่แหละตัวดี บางทีมันมีหม้อแปลงเล็กๆของจีน พวกนี้ตัวกำเนิดเสียงจี่เลยครับ

อีกเรื่องคืออาการปุ๊ หรือการกระชาก 1 ครั้งออกลำโพงในตอนเปิดและปิดเครื่องเสียง ถ้าเครื่องเสียงบางรุ่นไม่ได้ต่อดีเลย์ไว้ (ตัวอย่างชัดๆคือ NAD 3020) ยังไงก็ต้องเกิดเสียงนี้ครับ เสียงนี้ไม่ถึงกับทำอันตรายลำโพง และฟังแล้วมักไม่สบายใจ มีวิธีที่ช่วยลดปัญหาได้บ้างก็คือทุกๆครั้งที่ปิดหรือเปิดเครื่องเสียง ต้องหรี่โวลุ่มลงเหลือระดับ 0 ทุกครั้ง ฝึกให้เป็นนิสัยครับ เพราะจริงๆไม่ว่าเครื่องเสียงดีหรือแพงขนาดไหนก็ควรฝึกนิสัยการเปิดปิดเครื่องเสียงครับ

หรี่ลงสุดทุกครั้งก่อนเปิดและก่อนปิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

03/06/2020 13:02:59
346
งงคำถามมาก ไม่มีรูปให้ดู ไม่รู้อุปกรณ์อะไร Powerline มันเป็นศัพท์ทั่วไป Monitor x2 ก็เหมือนกันคืออะไร

จอคอม??? สงสัยต้องมโนเอง ขอเดาก็แล้วกันนะ

1. เสียง "จี่" เวลาเสียบปลั๊ก (ต่อให้ปิดสวิทช์ไฟ ณ จุดนั้นๆแล้วก็ยังดังจี่อยู่) นอกจากดึงปลั๊กออกเลยถึงจะเงียบ

ดึงปลั๊กออกมันก็ต้องเงียบสิ ไม่มีไฟเลี้ยงแล้ว จะมีเสียงได้งัย ส่วนสาเหตุก็ตามที่เฮียมั่นบอก

มันกวนเข้ามาทางสายไฟฟ้า Clef Powerbar 5 วงจรกรองมันเล็กมาก น่าจะช่วยได้น้อย

ไม่เหมือนตัว clef powerbridge

2. เสียง "ปุ๊" ดังเฉพาะเวลา ปิดสวิทช์บนปลั๊กราง ลองปิดสวิทช์จุดอื่นๆไม่ดังครับ ตอนเปิดก็ไม่ดัง

เพราะแอมไม่มีระบบป้องกันเวลาปิดไฟเลี้ยงภายนอก แนะนำปิดสวิตต์แอมป์ก่อนถึงปิดสวิตต์เมน

ส่วนสวิต์ของ Clef Powerbar น่าจะติดตั้งตัวลดไฟกระชากไว้ ถ้าใช้ อาการนี้น่าจะลดลง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อมรพันธุ์

29/03/2023 18:24:26
ของผมเสียงจี่เกิดกับลำโพงแบบเข็นแบบชาร์จไฟ พอเสียบเพื่อชาร์จไฟ เปิดเพลงอื่นๆมีเสียงจี่ แต่พอชาร์จเต็มหรือมีไฟแล้ว เล่นแบบไม่เสียบชาน์จไปด้วย เสียงเงียบสนิท เกิดจากอะไรและแก้ยังไงครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ช่างสุรพล

01/04/2023 09:00:27
13
แสดงว่าตัวชาร์จเจอร์ ซึ่งเป็นแบบสวิตชิ่ง สร้างความถี่เข้าไปกวนในย่านที่หูเราได้ยิน จึงเกิดเสียงจี่ขึ้น เมื่อไม่ได้ชาร์จแล้ว ไม่มีเสียงจี่ เพราะใช้ไฟเลี้ยงจากแบตเตอรี่แทน ซึ่งเป็นไฟดีซีที่เรียบไม่มีสัญญาณรบกวน
     วิธีแก้ไข ชาร์จให้แบตเต็ม แล้วใช้งาน หากต้องการชาร์จด้วย ใช้งานด้วย อาจจะต้องเปลี่ยนชาร์จเจอร์ จากสวิตชิ่ง เป็นแบบใช้หม้อแปลง หรือแบบลิเนียร์แทน
      แต่เข้าใจว่า เครื่องเขาออกแบบมาให้ใช้แบตเตอรี่อย่างเดียว จึงไม่ได้สร้างวงจรจ่ายไฟสำหรับไฟบ้านไว้ภายใน ถ้าจะให้แนะนำ ก็ควรใช้แบตอย่างที่เขาออกแบบไว้ ถ้าต้องการใช้ไฟบ้านจริงๆ ก็สามารถดัดแปลงทำสวิตช์ปลดแบตออกก่อน แล้วต่อภาคจ่ายไฟจากไฟบ้าน ป้อนเข้าไปแทน จะช่วยรักษาแบตเตอรี่ให้มีชีวิตยืนยาวขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 1
"สอบถามวิธีแก้เสียง จี่ และเสียง ปุ๊ จากลำโพงครับ"