Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีวิธีแก้ไฟดูดจากคอม ของหอพักพื้นปูนบ้างไหมครับ

PIKACHUUUUU

06/02/2023 10:00:29

ปกติอยู่แต่บ้าน ซึ่งพื้นจะเป็นพื้นไม้ ไม่เคยโดนไฟดูด ซึ่งบ้านไม่มีสายดินด้วยซ้ำ เป็นปลั้กแบบสองรูทั้งบ้าน

ตอนนี้ย้ายมาทำงาน พอแตะคอม ไฟนี่ดูดเลย แต่รูเสียบปลั้กของหอพักก็มีสามรูนะครับ แต่ผมใช้ตัวแปลงที่ติดมาจากบ้าน เพราะลืมถอดออก ถ้าผมเสียบครบสามรู จะช่วยไม่ให้โดนไฟดูดรึป่าวครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ  ถ้าหาพรมมาปู หรือยกคอมวางไว้สูงๆ จะช่วยไหมครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามน้าน

06/02/2023 15:24:38
ถ้าเสียบครบสามรู แก้ได้ (ถ้าปลั๊กผนังหอพัก เดินดินจริงๆ)
ไม่ก็ปูพวกผ้ายาง น่าจะทำความสะอาดง่าย+ราคาถูก   หรือพรมก็ใช้ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

06/02/2023 21:31:37
ใส่รองเท้าแตะหนาๆอย่าให้เท้าเปล่าแตะพื้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ช่างสุรพล

06/02/2023 22:15:28
13
วิธีแก้ไฟดูดจากคอม ทำได้หลายวิธี เช่น การจ่อสายดินเข้ากับตัวเครื่องคอม (หากเต้าเสียบที่ผนังมี 3 รูอยู่แล้ว ปลั๊กทีเสียบใช้คอม ต้องมี 3 ขาเช่นกัน จึงจะถือเสมือนว่าต่อตัวถังคอมลงดิน)
     แต่ง่ายสุด คือ หาเสื่อน้ำมัน(เสื่อน้ำมัน จะทำมาจากพลาสติก ไม่เป็นสื่อไฟฟ้า) มาปูบริเวณที่ต้องใช้คอม หรือปูทั้งห้อง ก็ได้ เวลาใช้งานคอม ห้ามให้ส่วนหนึ่งส่วนใดของร่างกายเราโดนพื้น หรือผนังคอนกรีต จะช่วยไม่ให้คอมดูดเราได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
"มีวิธีแก้ไฟดูดจากคอม ของหอพักพื้นปูนบ้างไหมครับ"