Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รู้สึกตัวแต่ขยับตัวไม่ได้ มันคืออะไรเหรอ ?

baasu

28/03/2011 10:43:17
0
เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อตอนเช้าของวันนี้ ประมาณ 6 โมงเศษๆ
ผมตื่นนอนมาแล้วยังเห็นว่าเช้าอยู่ผมเลยจะหลับต่อ
โดยที่ผมพลิกตัวนอนตะแคงซ้าย (ก่อนที่จะหลับต่อ ยังขยับตัวได้ตามปกติ)
พอเริ่มจะหลับแล้ว กึ่งหลับกึ่งตื่น ผมรู้สึกร้อนๆ หนาวๆ วูบวาบ แล้วก็ขนลุกไปทั้งตัว
มันเริ่มรู้สึกขนลุกไล่ลงมาจากด้านขวา ลงมาด้านซ้ายของผม เพราะตอนนั้นผมนอนตะแคงข้างซ้าย ข้างขวาเลยอยู่ด้านบน แล้วตัวผมก็ขยับไม่ได้เลย จะอ้าปากก็อ้าไม่ได้ ขากรรไกรมันไม่ขยับ ลืมตาก็ไม่ได้ เหมือนกับตัวเกร็ง อยู่ประมาณ
5 วิ แล้วหาย พอเริ่มอ้าปากได้ ผมก็พูดขึ้นเลยว่า "ไอ้ห่าเอ้ย ไปไกลๆ เลยนะมึง" มันจะเป็นอะไรก็ไม่รู้ล่ะ ผมพูดไปก่อนเลย
แล้วหลังจากนั้นผมก็เลยนอนไม่หลับ หยิบ mp3 มาดูเวลายัง 6 โมงกว่าอยู่เลย ก็เลยนอนฟังเพลงไปเรื่อยๆ
ในช่วงนั้นผมยังรู้สึกขนลุกเป็นช่วงๆ อยู่เลย บางทีก็ขนขาลุก บางทีก็ขนแขนลุก จบไปได้ 3-4 เพลงก็ยังไม่หาย
ผมเลยลุกออกจากห้อง ว่าจะออกมานอนต่อข้างนอก แต่ผมคิดกลับเข้าไปนอนห่มผ้าห่มต่อในห้องดีกว่า เพราะว่าตอนนี้อากาศมันก็เย็นๆ อ่ะครับ ผมเลยเดินกลับเข้าห้องต่อ แต่คราวนี้ผมเปิดไฟ คือห้องผมมันไม่มีหน้าต่างอ่ะครับ
มืดหมดทั้งห้อง ขนาดตอนเช้าๆ อยู่ในห้องยังมืดเลย ผมก็นอนห่มผ้าห่มฟังเพลงไป
ตอนนี้ผมนอนหงายแต่ชันเข่าขึ้น ซักพักพอเริ่มจะหลับ กึ่งหลับกึ่งตื่นเหมือนเดิม
มันมาอีกแล้วครับท่าน อาการเหมือนเดิมเลย ร้อนๆ หนาวๆ ขนลุก แต่ตอนนี้รู้สึกเฉพาะช่วงบน (หรือจะเพราะผมนอนชันเข่าอยู่) ขยับตัวไม่ได้อีกแล้ว อ้าปากไม่ได้ มันเกร็งตรงขากรรไกร พยายามจะลืมตา แต่ลืมขึ้นมาได้แค่ขึ้นนึง แต่หนังตามันพยายามจะปิด เราก็พยายามจะลืมตา ทีนี้เป็นอยู่เกือบๆ 10 กว่าวิ พอหาย ผมก็พูดออกมาอีกว่า
"ไอ้เ_ี้ยเอ้ย กุบอกให้ไปไกลๆ กุเลยนะมึง" เสร็จแล้วผมก็ลุกออกจากห้อง มานอนข้างนอกเลย ตื่นมาอีกทีก็ 9 โมงเช้า พอออกมานอนข้างนอกแล้วไม่เป็นไรแหะ...
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

28/03/2011 10:56:17
125
อย่างนี้โบราณเขาเรียก "ถูกผีอำ" ครับ ทางการแพทย์เขาว่าเป็นเพราะสมองส่วนที่ควบคุมการเคลื่อนไหวขาดเลือดไปเลี้ยงชั่วขณะครับเลยขยับตัวไม่ได้ ส่วนสมองส่วนที่รับรู้ยังทำงานได้อยู่ มันก็เลยมีอาการฉะนี้แลครับ......
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

baasu

28/03/2011 11:12:48
0
ขอบคุณ คุณหมอมากครับสำหรับคำตอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

boomer1983

28/03/2011 11:26:09
0
สมัยก่อนผมเป็นบ่อยครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้วอ่ะครับ อาจจะเป็นเพราะผมเลิกนอนคว่ำแล้วด้วยมั้งไม่รู้เหมือนกันแฮะ แต่ก่อนผมก็คิดถึงเรื่องผีอำนี่แหละครับ แต่พอตอนหลังมารู้ข้อมูลตามที่อาหมอบอกนี่แหละเลยรู้ผมเลยเลิกนอนคว่ำเลย แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

oattaku

28/03/2011 11:37:20
ขอถามคุณหมอ หน่อยครับว่าแล้วจะทำยังไงไม่ให้เกิดอะครับ เพราะผมเป็น บ่อยมากเลย ตอน

แรกก็คิดว่าผีอำแต่พอมาลองหาข้อมูลในเนทดูก็เป็นแบบที่คุณหมอบอกเลยครับ เป็นแล้วรำคาญ

มากเลย รบกวนคุณหมอด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

28/03/2011 12:30:54
11
ผมก็ เคยเป็นครับ ตอนนั้น พักอยู่ ที่คอนโดละ ครับ ตอนนั้นเป็น บ่อย อาการ รู้สึกตัว แต่ขยับตัวไม่ได้ ส่วนใหญ่จะเป็นตอนกลางคืนครับ ตอนนั้น พยายามจะตะโกน เรียกผบ. ให้ช่วยทีหายใจไม่ออก ขยับไม่ได้ 555

แต่ ผ.บ. ซึ่งนอนกรนอยู่ข้าง ข้าง ยังคงหลับอย่าง สบายใจ ไอ้เราก็ เรียกอย่างสุด เสียง แล้ว แต่ก็ไม่ได้ยินซักที แต่เดี๋ยวนี้ ก็ ไม่ค่อยเป็น แล้ว ครับ ยัง งง อยู่ เหมือนกัน ว่า มันเกิด จากอะไร 55 ................อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

boomer1983

28/03/2011 12:57:24
0
ตอบคุณ oattaku ผมไม่ใช่หมอและไม่มีความรู้ทางนี้นะครับแต่จากประสบการณ์ของผมก่อนที่มันจะหายคือ พยายามฝืนครับ พยายามฝืนทุกครั้งที่มันเกิด แล้วอาการมันจะเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ คือระยะเวลาในการเกิดมันจะสั้นลงเรื่อยๆจนหายไปในที่สุดอ่ะครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าทุกคนจะมีการตอบสนองเหมือนกันหรือเปล่าแต่กับผมมันได้ผลครับ ผิดถูกยังไงรบกวนอาหมอมาไขความกระจ่างอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

BECK

28/03/2011 13:04:34
0
ผมเป็นแต่ พยายาม จะหายใจ แต่หายใจไม่ได้ ปากไม่ยอมขยับเปิด แถม คัดจมูกอีกต่างหาก

สุดท้ายต้อง ฝืน พยายาม เอา มือมาแหกปาก ให้หายใจ - -"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

sit39

28/03/2011 13:08:27
0
อาหมอค๊าบ ถ้าไอ้เจ้าอาการแบบผีอำนี้ เกิดขึ้นบ่อยๆ มันจะมีผลในทางไม่ปกติต่อร่างกายมั้ยครับ มันต้องแก้ไขอย่างไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

jomjomjom

28/03/2011 13:36:54
5
ถ้าเรียกแบบคนพูดไม่ชัด ก็คือ ... อี๋อำ .. ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

oattaku

28/03/2011 14:18:55
ตอบคุณ boomer1983 ผมฝืนทุกครั้งเลยครับเพราะตอนแรกๆไม่รู้นึกว่าผีอำก็พยายามดิ้นจนหลุด

ให้ได้เพราะกลัวจะขยับไม่ได้อิก 555 เลยฝืนทุกครั้งครับแต่ผมเป็นแบบนี้มาเกิน 10 ปีแล้วอะครับ

ไม่หายสนิทซักที แล้วก็จะเป็นแบบมาเป็นช่วงๆ คือถ้าไม่เป็นก็จะหายไปซักพัก ถ้าเป้นก็จะเป้น

เกือบทุกคืนซักพักนึงเลยอะครับ จะว่าไปเมื่อคืนผมก็เพิ่งเป็น

ป.ล. ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับที่นอนหรือเปล่าครับแบบว่านอนแล้วเลือดลมไม่ไหลเวียน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Dr. สมเจตน์

28/03/2011 14:30:05
2
น่าจะช่วยอธิบายได้ครับ ผมหาข้อมูลมาให้และผมก็เชื่อเช่นนี้ครับ

1.เวลาเรานอน เราจะหลั่งสารชนิดหนึ่งออกมา เพื่อทำให้เราเป็นอัมพาต ป้องกันการขยับตัวเมื่อเราฝัน

2.เมื่อเราตื่น สารชนิดนี้ จะสลายไปเพียงชั่วเสี้ยววินาที เป็นกลไกการป้องกันตัวเองของร่างกาย

3.ถ้าสารชนิดที่ว่า ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ เราจะขยับตัวได้ บางคนเรียกว่า ละเมอ

4.แต่ถ้าเราตื่นแล้วสารตัวนี้ยังคงทำงานอยู่เราจะขยับตัวไม่ได้

5.ขณะที่เราขยับตัวไม่ได้ เราจะคิดถึงสิ่งเดียว คือ ผีอำ

6.ร่างกายจะตอบสนองให้เราหลับต่อ เพราะสารยังออกฤทธิ์ แต่หลับเพียงชั่วขณะ

7.เราจะเอาความคิดเรื่อง ผีอำ เข้าไปในความฝัน

8.พอตื่นขึ้นมาก็ขยับตัวได้ตามปกติ แล้วก็ร้องเรียนให้คนช่วย ว่า "ช่วยด้วย ผมถูกผีอำ"

อืม... เป็นคำอธิบายเดียวในตอนนี้ ที่สามารถอธิบายเรื่อง ผีอำได้

ขอบคุณ National Geographic Channal
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

vigo6667

28/03/2011 14:41:41
0
ท่าน...baasu

สงสัยจะโดน SONY..X อำครับ

...5555...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

baasu

28/03/2011 15:04:43
0
5555
เป็นไปได้นะครับ
เพราะผมหลับโดยที่ยังมีหูฟังเสียบคาหู X วางข้างตัวทุกคืน
^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

boomer1983

28/03/2011 15:07:27
0
โห...ของคุณ oattaku น่าจะไม่ปกติแล้วนะครับลองปรึกษาหมอดีมั้ยอ่ะ ว่าแต่เวลานอนๆท่าไหนครับ คว่ำ หงาย ตะแคง เปอร์เซ็นการเกิดเกิดกับท่าไหนมากที่สุุดหรือว่าเป็นทุกท่าครับ ขอข้อมูลเพิ่มเดี๋ยวจะช่วยหาข้อมูลเรื่องการรักษาอีกแรง แหะๆ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

oattaku

28/03/2011 15:20:49
นอน หงายธรรมดาอะครับคุณ boomer เคยลองถามหมอแล้วด้วยครับ แต่หมอบอกสงสัยผีอำ

แล้วก็ไม่ได้พูดไรต่อ เซงงมะ T.T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

pooSEK

28/03/2011 15:21:48
0
ที่นอน อยู่เป็นที่ประจำรึเปล่าครับ

อยู่ใต้คานขื่น ขวางประตูรึไม่

ลูกน้องที่ออฟฟิตเพิ่งเจอมา แต่ไม่ใช่แค่ขยับไม่ได้ มีมายืนดูเป็นหมู่คณะเลย บรื๋อๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

boomer1983

28/03/2011 15:24:23
0
เท่าที่ลองหาข้อมูลดูมันไม่มีวิธีรักษาโดยตรงนะครับ เพราะลักษณะการเกิดของโรคไม่ได้เป็นอันตรายต่อร่างกาย และแต่ละคนก็จะมีอาการแตกต่างกันออกไปตามแต่ร่างกายของแต่ละคน จึงไม่ได้มีการรักษาแบบจริงจังจะมีแต่การป้องกันเป็นหลักครับ

อันนี้คำอธิบายลักษณะและวิธีการเกิด

โรค Sleep Paralysis หรือ ผีอำ

Sleep Paralysis คืออาการที่จิตเราตื่นขึ้นมา และพบว่าร่างกายไม่สามารถขยับได้
หรือเรียกว่าอยู่ในระยะ Paralyzed State ระยะอัมพาต (แปลน่ากลัวไปมั้ย -*-)

อาการนี้ถือเป็นประสบการณ์ที่น่ากลัวมากทีเดียว และคนส่วนใหญ่ก็จะตระหนกเมื่อประสบเหตุการณ์เช่นนี้

แต่มันก็ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อร่างกาย อาการนี้ส่วนใหญ่จะอยู่แค่ สองสามนาที และในกรณีส่วนใหญ่
อาการนี้ก็จะหายไปโดยเสียงหรือการสัมผัสร่างกาย

Sleep Paralysis แบ่งเป็น2ประเภทคือ
1. The common sleep Paralysis
2. The Hallucinatory Sleep paralysis ข้อแตกต่างระหว่างสองประเภทนี้ก็คือ Hypnogogic State (ระยะที่อยู่ระหว่างตื่นและหลับ)

1.The common sleep Paralysis (ส่วนใหญ่เกิดในช่วง REM state)
เกิด เมื่อร่างกายหลั่งฮอร์โมนที่ทำให้ร่างกายขยับไม่ได้ เพื่อไม่ให้ร่างกายขยับตามความฝัน เพื่อลดโอกาสที่จะทำให้ร่างกายได้รับอันตรายระหว่างหลับ ฮอร์โมนนี้จะหมดไปก่อนที่ฝันจะจบ และบุคคลนั้นก็จะตื่นขึ้นมาพร้อมกับ อวัยวะทุกอย่างที่ใช้งานได้อย่างปกติ

สำหรับ คนที่เป็น Sleep Paralysis ก็เพราะ ฮอร์โมนที่ว่านั้นยังคงยับยั้งการทำงานของร่างกายอยู่ และเมื่อคนนั้นตื่นมาก็จะพบว่าร่างกายขยับไม่ได้ชั่วคราว และไม่รู้สาเหตุว่าทำไม

The common sleep Paralysis จะอยู่ไม่เกิน 1 นาที หรืออาจนานกว่านั้นนิดหน่อย

2. The Hallucinatory Sleep paralysis คือ
ไม่สามารถขยับได้ระหว่างหลับ และมีอาการเห็นภาพหลอนเกิดขึ้น ช่วงนี้คนผู้นั้นจะรู้สึกเหมือนว่ามีบางคน
อยู่ ในห้องกะเขา (ส่วนใหญ่ก็จะเป็น ปีศาจ หรืออะไรที่น่ากลัวๆปรากฏให้เห็น หรือยิ่งไปกว่านั้นก็รู้สึกเหมือนมีอะไรนั่งอยู่บนตัว และรู้สึกเหมือนว่าตนหายใจไม่ออก หรือจะตาย) ประสบการณ์นี้ทำให้ผู้ประสบกังวล และกลัว แต่ก็ไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อร่างกายแต่อย่างใด

The Hallucinatory Sleep paralysis ต่างจาก The common sleep Paralysis
เพราะ The Hallucinatory Sleep paralysis อยู่ได้นานถึง 8 นาที
และก่อให้เกิดอาการประสาทหลอน

วิธีหลีกเลี่ยง มีดังนี้
- นอนเยอะๆ
- หลีกเลี่ยงการนอนหงาย
- พยายามนอนให้เป็นเวลาไม่ใช่วันนี้นอน 2 ทุ่ม อีกวันนอนตีสอง -*-
- อย่าเครียด
- ออกกำลังกายสม่ำเสมอ
- กินอาการที่มีประโยชน์

PART II อาการ

เราจะเพิ่มเรื่อง Hypnagogic sensations ความรู้สึกครึ่งหลับครึ่งตื่น
เพราะว่ามันเกี่ยวข้องกะ Sleep Paralysis

Hypnagogic sensations เป็นประสบการณ์ที่เหมือนฝัน เกิดเมื่อเรากำลงัจะหลับ หรือ
กำลังตื่น และถ้าเกิดพร้อมกะ Sleep paralysis ด้วยแล้ว จะยิ่งน่ากลัวขึ้นไปอีก T_T

รูปแบบของความรู้สึกครึ่งหลับครึ่งตื่นนี้ แต่ละคนก็มีอาการต่างกันไป เราจะบอกเฉพาะอาการนะคะ สาเหตุขี้เกียจแปลอะ ศัพท์ยาก T_T

อาการที่พบบ่อยมากสุด
- Vividness
- Falling Sensation
- กลัว

อาการปกติ
- รู้สึกว่ามีบางอย่างปรากฏขึ้น (ส่วนใหญ่จะมุ่งร้าย)
- มีแรงกดทับบนร่างกาย (ส่วนใหญ่บนหน้าอก หรือหลัง)
- มีความรู้สึกว่า ไม่สามารถหายใจได้
- รู้สึกว่าใกล้ตาย

อาการที่พบเห็นปานกลาง
- ความรู้สึกด้านการฟัง (เสียงเท้าเดิน หรือเสียงที่ไม่ชัดเจน หรือเสียงเป็นจังหวะ)
- ความรู้สึกด้านการเห็น อย่างเช่น แสง ผู้คน หรือเงาเคลื่อนที่ไปรอบห้อง

อาการที่พบเห็นน้อย
- ความรู้สึกว่าตัวลอย
- Seamless transition into fully immersive lucid dreaming
- ความรู้สึกทางด้านสัมผัส เช่น มีมือมาแตะ หรือจับ

อาการที่พบเจอยาก
- สั่น
- การเคลื่อนไหวโดยไม่ได้ตั้งใจ เช่น ลื่นหล่นจากเตียง หรือกำแพง
- รู้สึกว่าถูกดึงในทิศทางต่างๆไป

Credits : http://ctstudio.all-up.com/t429-topic

อันนี้วิธีการป้องกันครับ

• ไม่กินอาหารที่มีกาเฟอีนหลังอาหารกลางวัน เช่น กาแฟ ชา ชอคโกแล็ต โกโก้ น้ำอัดลมชนิดน้ำดำ เครื่องดื่มบำรุงกำลัง ฯลฯ
• ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ (เหล้า เบียร์ ไวน์ ฯลฯ) 6 ชั่วโมงก่อนนอน (เหล้าทำให้กรนมากขึ้น หลับเร็วขึ้น แต่หลับตื้น และตื่นง่ายขึ้น)
• ไม่ดู TV ก่อนนอน (ประมาณ 1-2 ชั่วโมง)... ถ้าเป็นรายการ TV เบาๆ ดูได้ เช่น สารคดี นิทานก่อนนอน ข่าวต่างประเทศ ฯลฯ ถ้าเป็นรายการเครียดๆ เช่น ข่าว 3 จังหวัดภาคใต้ ข่าวกลุ่มประท้วง 2 สีในไทย ฯลฯ ไม่ควรดู
• ไม่สูบบุหรี่ก่อนนอน (บุหรี่ทำให้หัวใจเต้นแรง-เร็ว นอนหลับยากขึ้น)
• ไม่เข้า นอนทั้งที่หิว (หิวมากนอนหลับยาก อาจใช้วิธีเบาๆ สบายๆ เช่น ดื่มนมไขมันต่ำหรือนมถั่วเหลืองเสริมแคลเซียม 1/2 แก้ว ผลไม้ เช่น กล้วย แอปเปิล 1/2 ผล ฯลฯ)
• ไม่กิน อาหารมื้อใหญ่ 1-3 ชั่วโมงก่อนนอน (วิธีที่ดีคือ กินมื้อเย็นเป็นมื้อเล็กๆ มื้อเช้า-เที่ยงเป็นมื้อใหญ่)... ถ้าเป็นโรคกรดไหลย้อน (gastroesophageal reflux disease / GERD) ควรกินมื้อเย็นให้น้อยลงไปอีก
• ไม่รอ จนง่วงแล้วค่อยเข้านอน ทางที่ดีคือ เข้านอนก่อนง่วง... การเข้านอนหลังง่วงเต็มที่อาจทำให้ร่างกายปรับสภาพไม่ทัน เช่น ลุยทำงานดึกทำให้ร่างกายตื่นตัว อาจทำให้นอนดึกขึ้นเรื่อยๆ ฯลฯ
• ไม่ออกกำลังหนักใกล้เวลานอน ให้ห่างออกไปสัก 1-3 ชั่วโมงน่าจะดี
• ไม่ทำ งานหน้าจอ (คอมพิวเตอร์) ก่อนนอน 1-2 ชั่วโมง โดยเฉพาะอย่างยิ่งไม่ควรเขียนบล็อกเรื่องตื่นเต้นก่อนนอน (เรื่องเบาๆ เขียนได้ เช่น นิทานก่อนนอน ฯลฯ)
• ไม่เปิด จอ (คอมพิวเตอร์) สว่างจ้าหลังพระอาทิตย์ตกดิน ควรปรับจอคอมฯ ตามเวลากลางวัน-กลางคืน กลางวันเปิดหน้าจอสว่างหน่อยได้ หลังพระอาทิตย์ตกดินควรเปิดไฟในบ้านให้สว่างน้อยลง เปิดจอคอมฯ ให้สว่างน้อยลง
• ไม่เปิด เพลงเร็วๆ เร้าใจ หรือเพลงดังๆ ก่อนนอน 1-2 ชั่วโมง ควรปรับเสียงต่ำ (เบส) ตามเวลากลางวัน-กลางคืน กลางวันเปิดเบสดังหน่อยได้ (ไม่ควรดังจนรบกวนคนอื่น) หลังพระอาทิตย์ตกดินควรลดเสียงเบสให้เบาลง
• ไม่นอนกอดอก (อาจทำให้ฝันร้าย หรือรู้สึกคล้ายผีอำได้จากแรงกดของมือและแขน)

• ... ใช้ห้องนอนสำหรับนอน และเรื่องบนเตียง (เช่น หายใจช้าๆ ก่อนนอน สวดมนต์ ฯลฯ)... เรื่องอื่นควรทำข้างนอก เช่น ใช้อินเตอร์เน็ต เขียนบล็อก ทำงาน โทรศัพท์ ฯลฯ
• ... ถ้าไม่มีห้องแยก (ทำทุกอย่างในห้องนอนห้องเดียว) ควรปรับแสงไฟ เช่น มีไฟสลัวๆ ดวงพิเศษสำหรับสร้างบรรยากาศห้องนอน แล้วปิดไฟดวงอื่นๆ ให้หมด เปิดไฟดวงนี้ก่อนนอนอย่างน้อย 15 นาที ฯลฯ
• ... ออกกำลังเป็นประจำ จะเป็นเวลาไหนก็ได้ถ้าออกกำลังเบาๆ จนถึงแรงปานกลาง แต่ถ้าออกกำลังหนัก... ควรทำก่อนเวลานอน 1-2 ชั่วโมงขึ้นไป (ยกเว้นคนที่ร่างกายฟิตจริงๆ จะหายเหนื่อยเร็ว และหลับได้ตามปกติ)
• ... นอนและตื่นตรงเวลา ทั้งวันธรรมดาและวันหยุด
• ... วอร์มดาวน์ (warm down = ทำให้เครื่องเย็นลง ตรงกันข้ามกับอุ่นเครื่อง = warm up) หรือปรับสภาพก่อนนอน เช่น อาบน้ำ สวดมนต์ ฟังเพลงช้าๆ ทำท่ายืดเส้นยืดสายหรือโยคะเบาๆ (ท่าเบาๆ ไม่ใช่ท่าโหดๆ) ฯลฯ ก่อนนอน15-30 นาที
• ... สมาธิ (ควรฝึกในสำนักที่ไม่เห็นแก่เงิน เช่น สำนักที่สนับสนุนให้บริจาคมากๆ ฯลฯ) ฝึกหายใจช้าๆ นาทีละไม่เกิน 10 ครั้ง วันละ 10-15 นาที (จะทำแบบท่านติช นัท ฮันน์ง่ายๆ ก็ได้ เช่น หายใจช้าๆ พร้อมกับคิดว่า "หายใจเข้า-เราเป็นสุข" , "หายใจออก- เรารู้สึกผ่อนคลาย" หรืออะไรทำนองนี้ ฯลฯ
• ... จัดห้องนอนให้เงียบ มืด และเย็นหน่อย (ถ้าเป็นไปได้ควรปิดแสงจากภายนอก และไม่เปิดไฟนอน)
• ... หาทางลดเสียงรบกวนจากภายนอก ถ้าลดเสียงรบกวนไม่ได้... อาจเปิดพัดลม หรืออัดเสียงเรียบๆ เรื่อยๆ (white noise) เช่น เสียงคลื่นกระทบฝั่ง ฯลฯ ไว้ ใช้เครื่อง MP3 เล็กๆ เปิดเพื่อกลบเสียงรบกวน

Credits : http://www.thaiblogonline.com/health.blog?PostID=6851
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

oattaku

28/03/2011 15:30:11
OMGG ขอบคุณคุณ boomer มากๆๆๆๆๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

th.don

28/03/2011 15:34:09
0
เคยเป็นครับ
อันนี้เอาเรื่องจริงที่เจอกับตัวมายืนยันครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่เด้อ
ตอน ยายผมเสีย ประมาณ สามปีกว่าล่ะ ผมก็นอนปรกติแล้วก็เกิดอาการขยับตัวไม่ได้ เคยเป็นมาหลายรอบก็ ปรกติ พยายามจะลืมตา แต่คราวนี้แย่จริงๆ ผมฝันว่ายายมาพูดว่า เหงา มาอยู่กับยายไหม ซักพักผมก็สะดุ้ง
ตอนนั้น ยายเสีย(เผา)ได้ประมาณสองวัน แล้วอยู่ดีๆ ตรงข้างๆที่นอนผมเป็นมุมห้องติดกำแพง
พี่ผมนอนอีกเตียงอีกมุมหนึ่ง ทีนี้ ตัวผมจำได้อยู่กลางที่นอน แล้วเหมือนมีคนดึง ดึงแรงมากแล้วเรียกชื่อผมผมสะดุ้ง ตาผมเปิดได้แล้ว ผมโครตหลอนกระดุกกระดิกตัว เ้รียกพี่ผมไม่ได้
แต่ตาผมมองรอบห้องมืดๆแต่ตัวโดนดึงๆ พอซักพักคิดในใจเอาแล้วก็ลำรึกทุกๆสิ่งทุกๆอย่างแล้วขอให้ยายผมไปที่ดีๆอย่าเอาผมอะไรไปด้วยทำนองนี้ พอจบก็หายแว่บผมลุกขึ้น วิ่งเข้าห้องน้ำดูด้านหลัง เสื้อตราห่านผมยานเป็นรอยดึง แล้วรอยตรงที่นอนถูกลากเข้ามุมห้องเลยครับ รออีกซักพักประมาณ 20 นาทีพี่ผมก็ตื่นแล้วผมก็เล่าๆให้ฟัง พี่ผมก็บอก เจอเหมือนกันฝันว่า ยายมาเรียกไปครับ เหอๆ พ่อผมก็เจอนะครับ กลับบ้านมาดึกๆเที่ยงคืนกว่าๆ ห้องครัวไฟเปิดปิดแล้วมีเสียงคนล้างจานครับ ตอนนั้นหลอนทั้งบ้านครับแต่ผมเจอหนักสุด น้าผมบอกผมดีล่ะที่ตอบแบบนั้นถ้าไม่ตอบ หรือบอกไป จะรวดหลับแล้วไหลเลยครับ แล้วแต่ความเชื่อนะครับ
ขอยืนยันว่าเป็นความจริง เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ แต่ผมเชื่อครับ เจอจังๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

boomer1983

28/03/2011 16:30:28
0
ไม่ได้ลบหลู่ครับแต่ของคุณ th.don นั้นเป็นอีกกรณีหนึ่งครับ ส่วนของท่านอื่นนั้นเป็นการเกิดขึ้นแบบเป็นประจำจึงถูกเรียกว่าเป็นโรคชนิดหนึ่งน่ะครับ ไม่ร้ายแรงไม่เป็นอันตรายแต่ก็ไม่มีใครชอบเวลามันเกิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

28/03/2011 17:00:18
125
ขอบคุณคุณ boomer มากครับ ผมเองก็พื่งจะรู้ละเอียดนี่แหละครับ นับเป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

The แพะ

28/03/2011 17:02:38
39
หรือมันจะเป็นสิ่งเร้นรับรอบตัวเราก็ได้ แบะๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

th.don

28/03/2011 17:03:05
ครับ ยังไงก็ขอบคุณที่นำความรู้มาแบ่งปันครับ แต่พอคิดย้อนแล้วสยองครับ
แต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้วนะครับ นับจากวันนั้นหายขาดเลย มีเคสเดียวกับผมด้วย
แต่รอยดึงที่เสื้อหลังผมน่ะซิ กลางหลังเลย มือผมอยู่ข้างหน้าครบสองข้างนะครับ แต่ช่างเถอะครับขอให้ไม่เจออีกเป้นดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

28/03/2011 17:08:15
4,290
ผมเองเคยเป็นแบบนี้ 2-3 ครั้ง ยังนึกว่าเสร็จแน่ตูงานนี้ มีหวังม่องเท่งแน่ แต่พอฝืนๆ เตะแข้งเตะขาออกไป พักนึงมันก็ขยับออกล่ะครับ

ความรู้ใหม่ๆๆ เลยจ้าๆๆๆ ขอบคุณมากๆๆ คร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

boomer1983

28/03/2011 17:16:44
0
ผมก็หาข้อมูลจากอากู๋เอาน่ะครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

baasu

28/03/2011 17:24:11
0
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆ ครับ
ต่อไปเวลาเป็นแบบนี้อีกผมจะได้ไม่หลอนไปเอง
ตั้งแต่เกิดมาพึ่งเคยเป็นนี่แหละครับ ^ ^

เวลาผมเจออะไรแปลกๆ ผมก็มักจะพูดไล่ไปเสมอ
บางทีเหมือนมีคนมาเคาะประตู แต่พอเปิดไปไม่เจออะไร
ผมก็มักจะพูดว่า
"ไปไกลๆ เลยนะมึง"
"บ้านอื่นมีตั้งเยอะตั้งเยะ จะมาทำ_่าอะไรที่นี่"
แบบนี้ประจำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Todz

28/03/2011 17:28:53
5
ผมก็เคยเป็นครับ..ที่แรกนึกว่าโดน ลักหลับ..ซะอีก....โธ่ย์เว้ยย์...น่าเสียดาย.... ..อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Dumantum

28/03/2011 18:08:28
ผมเคยแต่ถูก ผีอม

ผีขนุนมันอมของผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

boomer1983

28/03/2011 18:29:59
0
555+ กะทู้เริ่มกลายพันธุ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

tine_lnw

28/03/2011 18:42:06
0
เคยเป็นเหมือนกันเลยครับ พลิกตัวนอนตะแคงซ้าย

น้ำตาไหลเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

MOD91

28/03/2011 19:26:20
6
อาการแบบนี่ เป็นกันทุกคนครับ บางคนเป็นบ่อย จนบางครั้ง กลัวไม่กล้าที่จะ

นอน แต่ก่อน ผมก็เป็นบ่อย ครับโดยเฉพาะ ถ้านอนดึกๆเกิน ตี 2-3 มันจะ

เพลีย และล้า

บางครั้งเห็นเงาลางๆเดินไปเดินมาเต็มห้อง บางทีเหมือนมีคนมานั่งทับบ้าง

มาจี้เอวบ้างความรู้สึกเหมือนกับมันโดนทับจริงๆ

วิธีแก้ ที่ถูก คือ อย่าฝืน ปล่อยมันไม่ต้องไปพยายาม จะอ้าปากพูดหรือ ยก

แขนยกขา หรือถ้ามันรู้สึกเหมือนมีคน เดินไปเดินมา หรือนั่งทับ นั้นเป็น

อาการของจิตมันปรุงแต่ง แม้จะเป็นคนที่ไม่เชื่อเรือง ผี หรือ ปากบอกไม่

กลัวผี แต่จิตใต้สำนึก ตอนที่ไม่มีสติ เช่นตอนหลับมันจะกลัว เพราะ เราไป

เรียกมันว่า ผีอำ จิต มันจำ แล้วก็ดันไปปรุงแต่งเพิ่ม ผมใช้วิธีไม่ฝืน คือ มัน

จะอำก็ อำไป ช่างหัว มัน กู จะนอน ทำเป็นไม่สนใจ แล้วซักพัก มันจะหลับ

ไปเอง ถ้าฝึกบ่อยๆ อาการ ที่เรียกว่าผีอำจะหาย เองครับ หรือถ้าเกิดขึ้นอีก

จิตรมันจะจำว่าถ้าเป็นแบบนี้เราจะไม่ฝืนเราและไม่สนใจ มันก็จะหลับโดย

อัตโนมัติ

เรื่องจิต เป็นเรื่องซับซ้อน นะครับ บางคนไม่ต้องใช้นาฬิกาปลุก แต่

สามารถตื่น ได้ ตรงเวลา ทุกวัน ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Elvis

28/03/2011 19:28:56
1
ปรกติเวลาผมเป็นจะท่องนะโมครับ ... 555+ (เรื่องจริง)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Mr.Burst

28/03/2011 19:42:14
3
แล้ว.... เป็นไปได้มั้ยครับ...

ที่จะมี "ผีอำ" จริงๆ

ฟัง The Shock มานาน หลายคนเห็นเป็นตัวเป็นตน แถมไล่ไปไล่มา มีที่มาจริงๆ ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

MOD91

28/03/2011 20:50:56
เป็นไปได้ครับ สภาวจิตช่วงกึ่งหลับกึ่งตื่น ทางพุทธ เรียก จิตเข้าภวังค์ หรือ

ฌาน ถ้าคนที่ควบคุมได้ ก็จะเป็นคนที่ฝึกสมาธิ ได้แค่ใหนก็ขึ้นอยู่กับระดับ

การฝึก แต่สำหรับคนทั่วไป อย่างเราๆ เมื่อจิตเข้าภวังค์มักจะตกใจ และกลัว

แต่สิ่งที่เห็นในตอนนั้น มันก็ คล้าย กับนิมิต จริงบ้างเท็จบ้าง

เรื่องจิตไม่ใช่เรื่องไสยยาศาสตร์ แต่มันคือ วิทยาศาสตร์ ดีดีนี่เอง

เราคงเคยได้ยิน ข่าวที่มีคนโดนสกดจิตแล้วเขาจะเอาอะไรก็ให้เขาหมด

โดยที่ตัวเองควบคุมตัวเองไม่ได้ทั้งๆที่รู้สึกตัว ก็เพราะจิตตกอยู่ในภวังค์ ส่วน

วิธีของคนที่สะกดนั้น คงต้องไปศึกษาเอาเอง มันยาว 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

SorN.

28/03/2011 20:55:37
0
ผมเป็นบ่อยๆครับ

มันเป็นอาการง่วงนอนแบบหนึ่ง

ตอนแรกผมก็นึกว่าผีอำ แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

boomer1983

28/03/2011 21:07:59
0
นั่นดิครับ เมื่ออาการมันดันทำให้เกิดภาพหลอนต่างๆนาๆ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าอันไหนอำจริงอันไหนอำหลอก แล้วเวลาที่มีคนเล่าว่าถูกผีอำแล้วทีนี้เราจะเชื่อได้มั้ย จะใช่แค่การเกิดภาพหลอนขณะมีอาการหรือเปล่า แถมแต่ละเรื่องยังไม่มีการพิสูจน์ได้แบบจริงจัง และคลุมเครืออยู่พอสมควรเลย แต่ไม่ว่ายังไงเวลาที่มันเกิดขึ้นมามันก็น่ากลัวอยู่ดีสำหรับคนที่เป็นครับ ทางที่ดีก็ป้องกันไม่ให้มันเกิดเป็นดีที่สุดจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

yokboa

28/03/2011 21:22:58
1
มันก็แล้วแต่คนเจอแหละครับ
แต่สำหรับผม ถ้าสิ่งนั้นที่เรียกว่าผี มันไม่คงทน ปรากฏขึ้น แล้วหายไป ผมจะเรียกว่าจิตปรุงแต่งมันขึ้นมากมากกว่า
เรื่องผีผมคิดว่ามันเป็นกระแสจิต ที่มีพลัง ของคนทีเสียไปมากกว่า ที่เค้ายังจดจ่อกับสิ่งที่ทำก่อนตาย ไม่มีอันตรายและไม่ต้องกลัว
ผมไม่กลัวผีนะ แต่ชอบฟัง the shock เป็นเพื่อน แต่บางเรื่องโม้เกินผมก็เปิดหนี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

MOD91

28/03/2011 21:32:59
6
คนที่เป็นแบบนี้บ่อยๆ ต้องระวังหน่อยนะครับ มันบอกถึงสุขภาพจิตในช่วง

นั้นอ่อนแอ ต้องพักผ่อนมากๆ

คนที่จิตอ่อน ต้องระวังนิด บางคน คิดว่าตัวเองมีองค์ มี เทพอยู่ข้างๆ บาง

ครั้งได้ยินเสียงเหมือนคนพูดด้วย บางทีอยู่ๆองค์ก็มาลงเพื่อแสดงฤทธิ์ อันนี้

ก็ เจอบ่อย วิี่งหาตำหนักวุ่นเลย ของจริงก็มีแต่จะไม่ค่อยแสดงตน

ชอบปฎิบัติ หรือไม่ก็บวช
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

kung

28/03/2011 21:55:42
ผมก็เป็นครับ ยิ่งนอนตอนบ่ายๆอากาศร้อนๆนี่เป็นบ่อยมาก รู้สึกตัวเลยว่าขยับตัวไม่ได้ แต่ขยับสายตาได้ แล้วเหมือนจะเห็นเงาผู้หญิงนั่งทับอยู่บนตัวจริงๆครับ ผมไม่เข้าใจตรงนี้แหละครับ ทำไมถึงทำให้เกิดภาพหลอน ว่ามีคนนั่งทับบนตัวเราได้ ทั้งๆที่มันเกี่ยวกับเลือดไปเลี้ยงไม่พอ ไม่เกี่ยวกับผีสางอะไรเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

baasu

28/03/2011 22:41:46
0
บ้านผม เคยมีเหตุการณ์นึ่งเกิดขึ้นครับ
คืออาของผมเค้าบังเอิญไปเก็บพระมาได้องค์หนึ่ง
แล้วเอาเข้ามาไว้ในห้องนอน ผมเอามาดูแล้ว
ลักษณะเลี่ยมกรอบ ขนาดเท่าปลายนิ้วชี้ สีดำ
เป็นรูปคนนั่งสมาธิ มือซ้ายวางบนตัก มือขวากำอะไรก็ไม่รู้มันเล็กมากอยู่ข้างลำตัวระดับอก
ตั้งแต่คอลงไปผิวเนียนสวย แต่ส่วนหัวเป็นเหมือนรูปกระโหลก
เห็นอาบอกว่าเป็นขุนแผน

พอหลังจากนั้นมา ถ้ามีพวกญาติๆ พี่ ป้า น้า อา หรือไม่ใช่คนที่อาศัยภายในบ้านหลังนี้มานอนค้าง เค้าจะบอกว่าตอนกลางคืนเคยตื่นมาแล้วเห็นเป็นเงาดำๆ มานั่งทับ
ถ้าเป็นผู้ชายจะนั่งทับหน้าอก แต่ถ้าเป็นผู้หญิงจะนั่งตรงปลายเท้าครับ

เหตุการณ์จะเจอแต่กับคนอื่นอ่ะครับ แต่คนในบ้านไม่เคยเจอเลย
อาผมเลยเอาไปให้คนอื่น หลังจากนั้นมาก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

MOD91

28/03/2011 23:02:04
6
เขาเรียกพระขุนแผน กุมารทองครับ เดิมทีเป็น พระเขมรสร้างเป็นใสยดำ

แต่ที่เห็นในแผงพระ มักจะเป็นของเก๊ มากกว่า ถ้าใครจะห้อยพระ ซักองค์

แนะนำให้ห้อยพระ ที่ท่านปรุกเสก ด้วยจิต แคล้วคลาด+เมตตา ไม่ได้เน้นคาถา

อาคม หรือ มวลสารอาถรรพ์ หรือเน้นคงกระพันชาตรี ประมาณนั้น มันร้อน

ครับ ห้อยแล้วต้องลองเขาเรียกว่าร้อนวิชา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

The Beauty

01/04/2011 13:22:51
เมื่อเช้า 9 โมงเกือบ 9 . * 1 เมษายน 2554 .

+ รู้สึกตัวว่าตื่น. แต่ลืมตาไม่ขึ้น !! '' ขยับตัวก๊ไม่ได้เร่ยอ้ะ !! หายใจก๊ไม่ค่อยออก !!
+ จะตะโกนเรียกไค ก๊..ออกเสียงไม่ได้เร่ย ขยับปากไม่ได้เร่ย.. กลัวว้ะ **
+ ทำได้แต่คิดในใจว่าขอไห๊เป๊นแค่..ฝัน !! กุฝันไป ๆ !!!
+ มันคืออะไรอ้ะ.กลัว.....น้ะ Tt'' ตอนนี้ก๊ยังกลัวอยู่เร่ย *

+ เป๊นครั้งแรก .. กลัวมากเร่ย น้ะ Tt''

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

โดนมาสดๆ กับตัว

01/04/2011 18:42:27
ล่าสุดครับ เมื่อคืนนี้เลย
ไปกินเหล้ากับเพื่อนครับ แล้วกลับมานอนที่บ้าน
น่าจะประมาณตี 3 ครับ
รุ้สึกได้ว่าผีอำ พยายามขัดขืน แต่ไม่ได้ผล
ทำอะไรไม่ได้ ไม่มีแม้แต่เรี่ยวแรง
จะพูดก็พูดไม่ได้ ได้แต่ ครางแผ่วๆอยู่ในลำคอ
ก็เลย ปล่อยเลยตามเลย จะถูกผีฆ่าตายก็ช่างมัน..
รู้สึกตัวอีกที อ่าวเช้าแล้ว ลองตบหน้าดู รุ้สึกเจ็บ คิดได้อย่างเดียวคือ ยังไม่ตาย
แต่ เฮ้ย เสื้อผ้าหายไปไหน ว๊า.....คิดดูอีกที เมื่อคืนผีอำนี่หว่า(อำหม) เอิ๊กๆ สบายตัว
ขอบคุณที่ช่วยลุ้นนะครับ
ไป ละ ฟิ้ววววววววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

boomer1983

01/04/2011 18:55:34
0
^
^
อุตส่าห์ลุ้นตาม โดนเลย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Acidstudio

01/04/2011 19:55:01
0
เมื่อก่อนเป็นบ่อยครับ หลังๆไม่เป็นแระ แต่แปลกว่า ทุกครั้งที่นอนหันเท้าไปที่ประตูแล้วจะเป็น อิอิ

แรกๆที่เป็นก็พยายามฝืน แต่หลังๆนี่ไม่ละ นอนเฉยๆรอ อึดอัดนิดหน่อย เดี๋ยวก็ขยับได้ครับ (แต่บางทีก็ไม่ยอมตื่นก็มีครับ) 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

KM

05/04/2011 21:34:33
ดิฉันมีเรื่องอยากปรึกษาใคร รุ้บอกที
เราเป็นบ่อยมากกกก ปัจจุบัน(วันนี้)ก็ยังเป็นอยู่
คือเราหลับไปได้แค่แป๊บเดียวเพราะว่าเราดูนาฬิกาประมาณตี 2.45
พอเราหลับเรารู้สึกว่าแขนขามันชามันขยับไม่ได้พูดไม่ได้ ตาไม่ได้ลืมนะแต่เห็นทุกสิ่งในห้อง
เรารู้สึกเหมือนมันคือเรื่องจริงแต่มันก็เหมือนฝัน
คือเราพยายามลุกขึ้นมันก็ไม่ลุกได้นิดนึงก็เหมือนมันดันเราลงไปนอนอีก
เป็นตอนนอนหงายบ่อยสุดแต่ที่แปลกสุดคือเคยเป็นตอนเพลอหลับบนเก้าอี้
แล้วบางครั้งก่อนจะหายตามันจะโฟกัสไปที่ส่วนใดส่วนหนึ่งของห้องแล้วเราก็จะรู้สึกว่าเรากลัว
มันมาก หรือบางครั้งมันต้องมีเสียงถึงจะหาย
บอกทีมันเป็นไร เมื่อปีที่แล้วเดือนกรกฏาเราเป็น วันเว้นวันเลยอ่ะ
มันจะเป็นโรคอะไรรึเปล่าเนี่ย
วันนี้นอนกลางวันก็เป็นเรายังรู้สึกว่าเราหลับไม่สนิทเลย อยู่มันก็เป็นแล้วเราได้ยินเสียงคนเขาเรียกใครไม่รู้แล้วเราก็ตื่นมาดูนาฬิกาจากตอนนอนห่างกันไม่ถึง 30 นาทีเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

boomer1983

05/04/2011 21:59:43
0
^
^
ลองกลับไปดูที่ความคิดเห็นที่ 17 ดูนะครับ เนื่องจากอาการนี้เวลาเกิดบางครั้งจะทำให้ผู้ที่เป็นเกิดภาพหลอนและเกิดอาการหวาดกลัวด้วย แต่เปอร์เซ็นการเกิดลักษณะนี้จะน้อยมากครับเลยทำให้บางครั้งผู้ที่เจอไม่สามารถแยกแยะได้ว่าเป็นปกติของอาการ หรือเรื่องเหนือธรรมชาติกันแน่แต่ว่าก็ไม่ควรลบหลู่ครับ มีโอกาสก็ทำบุญตักบาตรอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรดูครับ และอย่าลืมอ่านคำแนะนำให้การหลีกเลี่ยงการเกิดด้วยนะครับ เอาใจช่วยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

นายมั่นคง

05/04/2011 22:28:41
4,290
ดันให้คุณ KM ครับ เดี๋ยวคุณหมอทัตเทพน่าจะเห็นและช่วยให้คำแนะนำได้ล่ะจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

th.don

07/04/2011 09:18:25
0
ฟังเพลงรวดหลับ ละเมอมาเต้นตามเพลงยุ่งเลย

ยิ่งเพลง ตับๆๆๆๆๆๆ ตายแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

นกเค้าแมว

07/04/2011 09:42:51
0
สงสัยผมมีปัญหาละ

3.ถ้าสารชนิดที่ว่า ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ เราจะขยับตัวได้ บางคนเรียกว่า ละเมอ

นอนฝันบ่อยมาก เคยชกโดนกำแพงหลายครั้งเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

km

14/04/2011 15:40:13
ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ
เขาห้ามนอนหงายเหรอ อ่า เราชอบนอนหงายถึงว่าเป็นประจำเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

มายองเนส

15/04/2011 03:53:29
ผมเป็นบ่อยมากแล้วก็เป็นได้ทุกที่เลยครับ
แรกๆก็กลัวเหมือน จขกท แต่หลังๆเริ่มชิน พอเป็นถ้ายังง่วงก็พยายามหลับต่อไปช่างมัน
ถ้าหายง่วงแล้วก็ฝืนขึ้นมา แต่อย่าไปนอนต่อเพราะนอนต่อแล้วยังนอนผิดท่าก้ะเหมือนดิม

เปนเรื่องปกติมากสำหรับผมอ่ะคับ - -*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Takakasu Abe

04/05/2011 15:02:28
ก่อนที่จะมาพิมพ์เล่าให้ฟัง
ผมสะดุ้งตื่นหลังจากฝันแล้วได้ยินเสียงดังลั่นที่ท้ายทอยเหมือนเส้นประสาทขาด
เริ่มรู้สึกตัวแล้วก็ขยับไม่ได้ แต่ไม่คิดว่าโดนผีอำเพราะไม่เชื่อเรื่องผี หลังจากนั้นก็พยายาม
ร้องแต่ก็ได้แค่หายใจในลำคอ แล้วก็หายขยับได้เหมือนเดิม แล้วก็เริ่มหลอนกลัวโดนผีอำ
เพราะเมื่อวานไปดูหนังเรื่อง ลัดดาแลนด์ กับเพื่อน
ปล. บ้านผมตอนกำลังก่อสร้างคนงานตกจากชั้น2ตายไป2คน+บ้านยังไม่ได้ทำบุญบ้าน
ปล2.ผมไม่เชื่อเรื่องผีแต่ก็ชอบดูหนังผีมันสะใจดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

bluemunkong

04/05/2011 15:40:21
0
เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 31 ของคุณ MOD91
พอรู้ว่าขยับตัวไม่ได้ อันดับแรกให้ตั้งสติก่อน
ผมคิดว่าส่วนใหญ่จะขยับตัวไม่ได้ แต่ตาจะขยับได้ หมายถึงกรอกตาไปมาได้
ตั้งสติได้แล้วก็ให้สำรวจร่างก่ายว่าเป็นอะไร แขนเป็นอะไร ขาเป็นอะไร
เมื่อมีสติเพียงพอ ร่างกายก็จะขยับได้เอง ถ้าหากยังฟุ้งซ่าน หวานกลัว ก็ลองนับเลขเพื่อสร้างสติดู แต่ถ้าไม่ได้ก็ลองจับลมหายใจเข้าออกดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

วิศวะ

17/05/2011 17:33:36
ผมก็เคยเปงนะครับ คืออาการเป็นอย่างนี้ครับ
คือเรากำลังหลับอยู่ แต่เรายังรู้สึกตัวว่าตื่น
แล้วก็รู้ว่าเราฝัน แล้วพอสักพักหนึ่ง รู้สึกตัวจากฝัน
แต่มันขยับตัวไม่ได้ พยายามดิ้น ขยับปาก แขน ขา แต่ไม่ได้
ผ่านไปสักพักหนึ่ง ก็ขยับตัวได้แล้ว
อาการนี้เค้าเรียกว่า ผีอำใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

17/05/2011 17:37:11
ขอบคุณคุณบูมเมอร์มากๆเลยครับ
นึกว่าเปงอัมพาตไปซะแล้ว
วันนั้นผมเหนื่อยมากๆ นอนหงายก็เป็นเลย คือฝันนะครับ
เราอ่ะยังไม่ได้หลับ รู้สึกตัวก็ขยับไม่ได้เลย
พยายามดิ้น แต่ก็ไม่หลุด ต้องรอแปปนึงถึงขยับตัวได้
อ๋อ เปงอาการชนิดนึง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

crocodiejr

17/05/2011 17:37:19
0
ผมว่าไม่นะจะใช่ผีอำนะ

ผมสามารถกำหนดได้ด้วยว่าจะให้มันขยับไม่ได้ตอนไหน

ซึ่งจะทำได้เมื่อร่างกายอ่อนเพลียจะเป็นง่ายมาก

โดยการเกร็งตัวแล้วกรอกตาขึ้นไปข้างบน

เท่านั้นแหละทุกส่วนของร่างกายขยับไม่ได้

แก้โดยหายใจเข้าแรงๆ หาย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

เป็นบ่อย

12/06/2011 07:45:02
ไม่ใช่ผีที่ไหนมาอำหรอกเพราะผมมีอาการแบบนี้มาเป็น 10 ปีแล้ว สักครูผมก็ยังเป็นเลยครับ เลยมาหาข้อมูลทางเน็ทดูนี่แหละครับจึงมากระดานนี้ คืออาการของผมนอนขยับตัวไม่ได้ แต่มีสติอยู่ไ้ยินเสียงคนพูดกันที่อยู่ด้วยบริเวญที่เรานอน เราก็พยายามจะเปล่าเสียง หรือทำอาการอื่นๆ เช่นกระทืบเท้าหรืออื่นๆให้คนรอบข้างช่วย แต่เขาไม่เห็นเขาไม่ได้ยินเราเลยเพราะร่างกายเรายังอยู่ในท่าเดิม วิธีแก้แต่ละครั้งผมก็เลยต้องพยายามฝื้นรวบรวมกำลังฝื้นให้ตื่นให้ขยับตัวให้ได้ แต่มันก็ลำบากทุกครั้งเหนื่อยด้วยจึงจะตื่นได้ในแต่ละครั้ง ที่ผมเป็นสักครูนี้ภรรยาปลุกเพราะตอนที่เป็นขยับไม่ได้ รู้ว่าภรรยาอยู่ข้างๆ เลยพยายามฝื้นหายใจทางปากให้เกิดเสียงลมแรงๆ ให้เขาเห็นผิดสังเกตเขาเลยปลุกสัมผัสตัวเราเลยตื่นได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

อืม

26/06/2011 18:20:40
เราก้อเคยเปนเหมือนกัลอะ ตอนกลางคืนอะ ตอนนั้นเรานอนอยุบนเตียง แร้วเหมือนเตียงมันยุบลงไป เราจะลุกขึ้นมาดูแต่ก้อขยับไม่ได้ ตอนนั้นตัวเราชาขึ้นมาเองอะ แต่ว่าลืมตาได้ แต่ไม่กล้าลืมตาอะ แต่เหนแสงขาวๆแวบๆ แร้วก้อพยายามดึงตัวขึ้นมาอย่างแรง ตัวก้อกระตุกขึ้นมาและก้อขยับได้เลยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

เทพหลอดมารฟ้า

26/06/2011 20:06:02
0
จุดเส้นประสาท คงถูกกดทับนานเกินไป พอตื่นก็เป็น
คงต้องให้ จอมยุทธ์ หวง...จี้ทะลวงจุดให้ อิ อิ
หรือไป ให้คุณหมอนวดๆ ให้ บ่อย แบบยืดเส้น ยืดสาย ลมปราณจะได้เข้าที่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

เบียส

26/06/2011 22:05:51
11
เป้นกันเยอะ จริง จริง ครับ บรื๊.วววว.............อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

paks

29/01/2012 15:35:06
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ผมคิดว่ามีจริงครับ...มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ผมนอนแล้วเป็นในทำนองนี้วันนั้นก่อนผมจะนอนเหมือนกะจะเห็นอะไรบางอย่างตอนหลับตาแต่ก็ไม่ได้คิดอะไร..พอหลับไปได้สักพักมันเหมือนมีใครพยายามมาดึงวิญญาณเราออกจากร่างเราความรู้สึกตอนนั้นน่ากลัวมาก เนื้อตัวขยับไม่ได้พูดไม่ออก..บวกกับมีเสียงเหมือนมีคนมากะทืบพื้นเสียงดังชัดเจน..เราก็คิดว่าคงจะมีอะไรบ้างอย่างจะมาเอาชีวิตเราหรือป่าวก็ไม่ทราบได้ แต่ขอยืนยันว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงครับ เพราะว่าที่ผมเป็นนั้นมีเสียงคนกะทืบพื้นประกอบกับเหมือนวิญญานจะออกจากร่างยังไงก็ไม่รู้ไม่ได้เป็นแบบธรรมดาอย่างที่เขาเป็นกัน แต่พอสวดคาถาชินบัญชรอยู่ในใจ แต่ออกเสียงไม่ได้ สักพักก็หายกับมาเป็นปกติครับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

paks

29/01/2012 15:42:29
หรือว่าใครจะเอาหลักวิทยาศาสตร์มาอธิบายอ้างอิงให้ผมฟังมั้งก็ได้น่ะครับ..หลายคนจะโดนแบบว่าเนื้อตัวขยับไม่ได้ แต่ผมทั้งขยับตัวไม่ได้ และก็รู้สึกว่าเหมือนกะจะมีอะไรบ้างอย่างมาดึงดวงวิญญานเราออกจากร่างก็ไม่รู้ บวกกับได้ยินเสียงคนกะทืบพื้นอีก อันนี้ใครรู้บ้างครับว่าเป็นเพราะอะไร!! แล้วพระเครื่องที่ยิงไม่ออกเป็นเพราะอะไรอธิบายได้ไหมครับคุณวิทยาศาสตร์ทั้งหลายแหล่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

นาย นพนัย พลายแก้ว

30/03/2012 08:58:38
ผมเป็นบ่อยมาก..ที่น่ากลัวมาคือผมเป็นในฝัน ?
มันทรมาณมากจนจะบรรณยาย ผมเป็นจนรู้และเตรียมใจที่จะเจอกับมัน...

****** วิธีที่ผมอยากจะแน่นำคือ ปล่อยมันไปแล้วจะดีขึ้น ให้หลับต่อ หรือคิดเรื่องอื่นก็ได้ อันนี้คนแรกๆอ่าจจะไม่เข้าใจ

****** ที่ผมแน่นำแบบนี้เพราะ เวลาเรายิ่ง จะลุกขึ้นมันยิ่งทรมาณ มีหลายครั้งที่ผมลุกขึ้นจากที่นอนได้ เหงือออกทั้งตัว ทำขนหัวลุก ไม่กล้านอนอีก

""แต่ยังไง""".. ขอให้คนที่เป็นอย่าคิดมาก อย่าตกใจ !! มันคืออาการ ของร่างกาย

ไม่ใช้ ผีหรืออารายที่บางคนเข้าใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

Eiz

30/03/2012 09:03:52
0
ผมก็เคยเป็นนะครับ

รู้สึกตัว แต่ก็ขยับไม่ได้

ยิ่งพอช่วงพึ่งตื่นนอนเนี่ยเป็นบ่อยมาก แล้วก็จะมีเสียงอยู่ในหัว อีก 5 นาทีละกัน , ขอต่ออีกนิดเถอะ , อีกหน่อยน่าาา

แล้วผมก็ตื่นสาย

อันนี้เกิดจากอะไรครับเนี่ย :3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

ม้าน้ำ

30/03/2012 22:43:13
1
ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ

ที่บอกว่าจิตปรุงแต่งนั้นเป็นเรื่องจริงนะ เพราะผมเป็นแบบนี้มาเกิน5ครั้งแล้ว ผมลองนึกว่าผีอำ ก็รู็สึกเหมือนมีมือเย็นๆมาจับที่ท่อนแขน พอจิตใต้สำนึกของผมคิดว่าผีจะพูด ผมก็ได้ยินเสียงพูด ลองสังเกตุให้ดีๆครับ ว่าสิ่งที่เรารับรู้ จิตเราจะสั่งการก่อนเสมอ

แต่ยอมรับว่ากลัวนะ ผมก็ท่องพุทธ โธ นึกถึงหลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษีที่ผมนับถือให้ช่วยเหลือ และภาพที่ผมเห็นก็คือพระพุทธรูป หรือไม่ก็หลวงพ่อปาน (รูปที่อยู่บนหนังสือิประวัติหลวงพ่อปาน) และหลังจากผมฝืนออกแรงสักพักหนึ่ง ผมก็ขยับได้ครับ แต่ตื่นมาแบบโวซัดโซเซเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

s_kung

30/03/2012 23:06:52
เอารูปเฮียมั่นวางหัวนอนเลยครับ โดยเฉพาะรูปที่ถอดเสื้อในผับที่อิตาลี่ ตื่นมาเหลือบไปเห็น ผมว่าฮาจนหายเกร็งแน่ครับ 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

mtv

30/03/2012 23:10:31
ความคิดเห็นที่ 63 ที่ถามพระเครื่องยิงไม่ออก มีที่ใหนพิสูจน์มาแล้วบ้างเหรอครับ แบบไม่ใช่ถ่ายกันเอง พิสูจน์กันเองนะ ไม่เห็นมีซักราย

เรื่องผี ตั้งแต่สมัยมนุษย์กำเนิดมา จนมีเทคโนโลยีทุกวันนี้ มีใครเคยถ่าย เคยคุย เคยสัมผัสได้แบบจะๆรึยังครับ?

ที่คุณบอกเหมือนคนมาดึงวิญญาณ เขาเรียกละเมอไปเองไงครับ หรือเพ้อเจ้อนั่นแหละ

สมองรวนเคสเดียวกับพวกเมายาแล้วได้ยินนู่นนี่นั่นแหละ ความผิดปรกติของสมองล้วนๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

theborn

31/03/2012 18:07:37
0
ผมเป็นทีไร สวดมนทุกทีเลย ย ย

ตั้งแต่ นะโม อรหังสัมมา ยันชินบัญชรเลยครับ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

pockethifi

02/04/2012 08:09:46
พี่คนนึงเล่าให้ฟังว่าเพื่อนที่มาค้างบ้าน เขาตื่นมาแล้วตาบอดเลย เห็นอะไรฝ้าขาวไปหมด
เพื่อนโวยวายจนพี่ตื่น พอพี่ตื่นก็ไปดู จับเพื่อนหันออกจากผนัง ปรากฏว่าหายตาบอดทันที กลับมาปกติ
ไม่เชื่ออย่าหัวเราะนะครับเรื่องพวกนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

พุด

03/05/2012 19:17:17
สัส พิมพ์ซะยาว เรื่องสำคัญซะด้วยเสือกใส่รหัสผิดล้างหมด
ใครออกแบบโปรแกรมวะแม่ง เชี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

sylar1980

03/05/2012 21:04:08
0
ความรูสึกแบบนี้มันหมายความว่าคุณเจอ สุกี้น้ำ *-*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

tine_lnw

03/05/2012 21:45:29
0
มันคือ ?? อะไรครับ คุนไสลา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

sylar1980

03/05/2012 22:19:22
0
ไม่รุ้จัก สุกี้น้ำ หรอครับ แสดงว่าไม่เคยดูเป็นต่อ ฮ่าๆๆๆ *0*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

MAX

14/05/2012 18:59:28
อาการผมเป็นประจำนาน ๆ เป็นที แต่เมื่อคืนแปลกกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา เหมือนมีร่างคนนึงเห็นเป็นเงาดำ ๆ อยู่ฝั่งขวามือมาดึงแขนผมไปด้วย ส่วนแฟนผมนอนอยู่ซ้ายมือ ซึ่งได้แต่นอนมองแฟนเล่นโทรศัพท์อยู่ข้าง ๆ โดยที่ไม่สามารถทำอะไรได้เลย เรียกให้ช่วยก็ไมได้ มือข้างซ้ายจะสะกิดก็ไมได้ ส่วนเงาข้างขวาก็กระชากดึงผมไปอยู่นั่นแหละจนหมดแรงเหมือนจะไปกับเงาข้างขวา ในที่สุดก็รู้สึกตัวโดยสะดุ้งตื่นขึ้นมาเอง แล้วมือมันไปฟาดโดนแฟนเข้า จนแฟนสะดุ้งตกใจถามว่าเป็นอะไรหรือเปล่า ตื่นมาแล้วกว่าจะหลับอีก มันทรมานมากไม่กล้าหลับอีกต่อไปแล้ว (ยังคิดในใจอยู่ว่าถ้าเงาคนข้างขวาดึงผมไปหาเขาได้สำเร็จผมคงหายใจไม่ออกแน่ ๆ คงตายแน่ ๆ เลย)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

boss

28/05/2012 00:46:58
ผมเป็น มา ตั้งแต่เด็กๆ จนครั้งล่าสุดเป็นตะกี้นี้ ตอนเที่ยงคืน แบบ แป็นเหมือนหลายครั้งติดต่อกัน เหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่น จนตอนนี้ไม่กล้านอนเลย 555 มานั้งอ่านกระทู้นี้สบายใจขึ้นเยอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

วิญญาณ อาคาต

28/09/2012 18:50:10
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล เพื่อไม่ให้เกิดความงมงาย
ผมก็เป็นครับ เป็นทุกท่าด้วยเหมือนกัน บางทีนอนๆ อยู่ แขนขาเริ่มชา ทั้งที่ยังรู้สึกตัว
แล้วก็ทำยังไงล่ะ ฝืนสิครับ ผมฝืนตลอด พยายามสู้กับมัน แล้วทีนี้ก็หลุด
หลุดแบบอาการเกร็ง บอกตามตรงว่าน่ากลัวมากครับ อาจเป็นเพราะอีกสาเหตุนึง
คือ 1.เรานอนทับเส้นประสาท 2.ร่างกายอ่อนแอเนื่องจากอาการเหนื่อยล้า (จะเป็นบางคน)
ที่สำคัญ เวลาผมเป็น จะไม่มีเงา ดำๆ ขาวๆ นู่น นี่ นั่น อย่างที่เขาพูดกัน
อีกอย่างเพราะผมไม่ค่อยเชื่อ ผมเชื่อตามหลักเหตุผล วิทยาศาสต์
คำว่า ผีอำ เป็นคำโบราณจริง เพราะคนสมัยก่อนยังไม่รู้วิทยาศาสต์ เลยเรียกตามที่ตนเองถนัด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

เหน่งบา

28/09/2012 21:57:31
0
่เคยเป็น ตอนนอนอยู่บ้านที่กรุึงเทพ
ตอนเป็น ใช้วิธีสวดมนต์เพื่อความมั่นใจของตัวเอง
และพยายามไม่ลืมตามองอะไรครับ หลับตาดิ้นรนพยายามขยับตัวให้หลุดจากอาการนั้น
จะว่าเป็นนอนทับเส้นประสาทหรืออะไรก็ตาม แต่ตอนเกิดอาการ สารภาพว่ากลัวครับ

แ้ล้วมันแปลกว่า ในห้องเดิม พอย้ายตำแหน่งเตียง ก็ไม่เป็นอีกครับ
นึกเหตุผลไ่ม่ออกเหมือนกัน ห้องก็ห้องเดิม คนก็คนเดิม ท่านอนก็ไม่ต่างจากเดิม
สังสัยว่า ตำแหน่งนั้นมัน...... ๑_๑*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

tom

26/07/2013 16:06:14
ที่อ่านมาเราก็เป็นเหมือนคุณค่ะ แต่เป็นตอนกลางวันอย่างเดียวนอนตอนกลางคืนไม่เป็นแต่ถ้านอนตอนกลางวันคนเดียวจะเป็นเป็นเฉพาะกลางวันอย่างเดียวแต่ถ้านอนกลางวันมีคนนอนด้วยข้างๆจะไม่เป็นเป็นเฉพาะตอนนอนคนเดียว เขาเรียกว่าอะไรค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

ter

28/05/2015 16:02:35
ผมว่าผมมีประสบการณ์ เรื่องนี้เยอะสุดๆ จากอาการที่ คุณ boomer1983 เล่ามาผมเคยเป็นหมด ผมเริ่มเป็นอาการแบบนี้มาตั้งแต่ป.4 ตอนนี้อยู่ ปี3 เท่าที่จำได้ ที่แรกผมก็คิดว่าผีอำนะ เริ่มจาก เห็นผ้าลอย/ตัวเบา/มีคนลาก/มีเด็กขี่คอ/มีคนมุง/มีคนนั่งคุยด้วย/มีคนมาด่า/รู้สึกเหมือนหายใจไม่ออก/เหมือนใจจะขาด/ แต่มันจะเป็นบ่อยเกินไปไหมผมเลยคิดว่าไม่ใช่ แน่ๆ นั่งเรียนหลับในโต๊ะผมก็เป็น .. นอนท้าไหนเป็นทุกท้า นั่งหลับบนรถก็เป็น ตอนนี้ผมตั้งสติได้ตอนผมเป็นผมท้าเลยมาสิผี ก็ไม่เห็นมี ตอนก่อนยิ่งกลัวยิ่งเห็น พอรู้ว่าไม่ใช่ผีอำก็ไม่มีเลย ตอนเกิดอาการทุกครั้งผมคิดอย่างเดียวเส้นยึด แน่ๆ ผมจะพยายามอ้าปาก มันจะทำให้ปากสั่นส่วนต่างๆสั่น พอคนเห็นเขาจะตีผมทันที อยากหายมากแต่ยังไม่มีวิธีช่วยหน่อยครับลำคาญ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

ter

28/05/2015 16:02:37
ผมว่าผมมีประสบการณ์ เรื่องนี้เยอะสุดๆ จากอาการที่ คุณ boomer1983 เล่ามาผมเคยเป็นหมด ผมเริ่มเป็นอาการแบบนี้มาตั้งแต่ป.4 ตอนนี้อยู่ ปี3 เท่าที่จำได้ ที่แรกผมก็คิดว่าผีอำนะ เริ่มจาก เห็นผ้าลอย/ตัวเบา/มีคนลาก/มีเด็กขี่คอ/มีคนมุง/มีคนนั่งคุยด้วย/มีคนมาด่า/รู้สึกเหมือนหายใจไม่ออก/เหมือนใจจะขาด/ แต่มันจะเป็นบ่อยเกินไปไหมผมเลยคิดว่าไม่ใช่ แน่ๆ นั่งเรียนหลับในโต๊ะผมก็เป็น .. นอนท้าไหนเป็นทุกท้า นั่งหลับบนรถก็เป็น ตอนนี้ผมตั้งสติได้ตอนผมเป็นผมท้าเลยมาสิผี ก็ไม่เห็นมี ตอนก่อนยิ่งกลัวยิ่งเห็น พอรู้ว่าไม่ใช่ผีอำก็ไม่มีเลย ตอนเกิดอาการทุกครั้งผมคิดอย่างเดียวเส้นยึด แน่ๆ ผมจะพยายามอ้าปาก มันจะทำให้ปากสั่นส่วนต่างๆสั่น พอคนเห็นเขาจะตีผมทันที อยากหายมากแต่ยังไม่มีวิธีช่วยหน่อยครับลำคาญ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

planaria

28/05/2015 16:22:10
117
ตอนสมัยเมื่อสิบกว่าปีก่อนเป็นบ่อยครับ เป็นบ่อยจนจับไต๋ได้ว่ามันเป็นอาการที่จิตเราตื่น แต่ร่างกายมันยังหลับอยู่ มันเลยขยับร่างกายไม่ได้ ทางแก้ก็คือนอนมันต่อไปนั่นแหละ อย่าไปฝืนลุกเลย ร่างกาย ระบบประสาทเรามันไม่ตอบสนองหรอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

สึโค่ยโดสิส

28/05/2015 16:57:43
18
ผีอำ... หม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

capocino

28/05/2015 17:43:26
2
เค้าเรียกว่า Highhhhh
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

นาย รุ่งเกียรติ ดอกทุเรียน

19/08/2022 14:36:07
อ้างอิง : รู้สึกตัวแต่ขยับตัวไม่ได้ มันคืออะไรเหรอ ? - baasu

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อตอนเช้าของวันนี้ ประมาณ 6 โมงเศษๆ
ผมตื่นนอนมาแล้วยังเห็นว่าเช้าอยู่ผมเลยจะหลับต่อ
โดยที่ผมพลิกตัวนอนตะแคงซ้าย (ก่อนที่จะหลับต่อ ยังขยับตัวได้ตามปกติ)
พอเริ่มจะหลับแล้ว กึ่งหลับกึ่งตื่น ผมรู้สึกร้อนๆ หนาวๆ วูบวาบ แล้วก็ขนลุกไปทั้งตัว
มันเริ่มรู้สึกขนลุกไล่ลงมาจากด้านขวา ลงมาด้านซ้ายของผม เพราะตอนนั้นผมนอนตะแคงข้างซ้าย ข้างขวาเลยอยู่ด้านบน แล้วตัวผมก็ขยับไม่ได้เลย จะอ้าปากก็อ้าไม่ได้ ขากรรไกรมันไม่ขยับ ลืมตาก็ไม่ได้ เหมือนกับตัวเกร็ง อยู่ประมาณ
5 วิ แล้วหาย พอเริ่มอ้าปากได้ ผมก็พูดขึ้นเลยว่า "ไอ้ห่าเอ้ย ไปไกลๆ เลยนะมึง" มันจะเป็นอะไรก็ไม่รู้ล่ะ ผมพูดไปก่อนเลย
แล้วหลังจากนั้นผมก็เลยนอนไม่หลับ หยิบ mp3 มาดูเวลายัง 6 โมงกว่าอยู่เลย ก็เลยนอนฟังเพลงไปเรื่อยๆ
ในช่วงนั้นผมยังรู้สึกขนลุกเป็นช่วงๆ อยู่เลย บางทีก็ขนขาลุก บางทีก็ขนแขนลุก จบไปได้ 3-4 เพลงก็ยังไม่หาย
ผมเลยลุกออกจากห้อง ว่าจะออกมานอนต่อข้างนอก แต่ผมคิดกลับเข้าไปนอนห่มผ้าห่มต่อในห้องดีกว่า เพราะว่าตอนนี้อากาศมันก็เย็นๆ อ่ะครับ ผมเลยเดินกลับเข้าห้องต่อ แต่คราวนี้ผมเปิดไฟ คือห้องผมมันไม่มีหน้าต่างอ่ะครับ
มืดหมดทั้งห้อง ขนาดตอนเช้าๆ อยู่ในห้องยังมืดเลย ผมก็นอนห่มผ้าห่มฟังเพลงไป
ตอนนี้ผมนอนหงายแต่ชันเข่าขึ้น ซักพักพอเริ่มจะหลับ กึ่งหลับกึ่งตื่นเหมือนเดิม
มันมาอีกแล้วครับท่าน อาการเหมือนเดิมเลย ร้อนๆ หนาวๆ ขนลุก แต่ตอนนี้รู้สึกเฉพาะช่วงบน (หรือจะเพราะผมนอนชันเข่าอยู่) ขยับตัวไม่ได้อีกแล้ว อ้าปากไม่ได้ มันเกร็งตรงขากรรไกร พยายามจะลืมตา แต่ลืมขึ้นมาได้แค่ขึ้นนึง แต่หนังตามันพยายามจะปิด เราก็พยายามจะลืมตา ทีนี้เป็นอยู่เกือบๆ 10 กว่าวิ พอหาย ผมก็พูดออกมาอีกว่า
"ไอ้เ_ี้ยเอ้ย กุบอกให้ไปไกลๆ กุเลยนะมึง" เสร็จแล้วผมก็ลุกออกจากห้อง มานอนข้างนอกเลย ตื่นมาอีกทีก็ 9 โมงเช้า พอออกมานอนข้างนอกแล้วไม่เป็นไรแหะ...
หยิกหู 0
"รู้สึกตัวแต่ขยับตัวไม่ได้ มันคืออะไรเหรอ ?"