Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สายลำโพงยาว 1.5 เมตร เปลี่ยนแบบฝอย หรือแบบแกนเดียว ก็ฟังไม่ต่าง จริงมั่ยครับ

Thanaka

11/04/2022 15:49:23
4
สายลำโพงยาว 1.5 เมตร แบบฝอย หรือแบบแกนเดียว ก็ฟังไม่ต่าง จริงมั่ยครับ
ด้วยระยะทางมันสั้น แปลี่ยนสายไปมันก็ไม่แสดงผลมาก ไม่เกิน 5% จริงมั่ยครับ สายฝอย เปลี่ยนเป็นแกนเดียว ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

11/04/2022 20:09:50
ผมรู้ว่าคุณไปฟังคลิปของกูรูท่านนึงมา จะบอกว่าต่างกันแบบฟังออกชัดเจนครับ ทุกอย่างเกิดจากการทดลองฟังและเรียนรู้ด้วยตัวเองครับ ไม่ต้องลงทุนแพงหรอกเอาสายไฟธรรมดาแบบฝอยกับตีเกลียวที่มีขนาด พท.หน้าตัดสายเท่ากันมาทำเป็นสายลำโพงแล้วลองฟังดูครับ ไม่ต้องเชื่อใครเชื่อหูตัวเองนี่แหละ จะบอกว่าสำหรับผมไม่ถูกจริตกับสายแกนเดี่ยวต่อให้แพงแค่ไหนก็ไม่ซื้อ ซึ่งเสียงก็เหมือนกับกูรูท่านนั้นบอกเอาไว้เลย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pockethifi

11/04/2022 20:22:04
161
สายแกนเดี่ยว กับสายฝอย เมตรเดียวก็มีความแตกต่างครับ  ถ้าฟังเทียบจะรับรู้ได้ด้วยตัวเองเลย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดูครับ

24/04/2022 05:58:38
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

24/04/2022 22:37:25
4,290

ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้สายแกนเดี่ยวครับ นึกว่าเป็นการเปลี่ยนรสชาติของการฟังก็แล้วกัน 555 สายฝอยผมใช้มาเยอะไม่รู้กี่อย่าง สิ่งที่ได้จะใกล้ๆกัน คือเบสมากเบสน้อย โปร่งมากโปร่งน้อย กว้างมากกว้างน้อย ซึ่งขึ้นอยู่กับเทคนิคของผู้ผลิต

แต่สายแกนเดี่ยวผมกลับมาสนใจเพราะว่ามันให้เสียงที่มีคาแรคเตอร์ต่างออกไป การเน้นย้ำของจังหวะ ความสมจริงของชิ้นดรี แกนเดี่ยวอาจจะให้เสียงแหลมที่เหมือน roll off แต่ถ้าฟังดีๆจะเห็นว่ามันไม่ได้หายไปไหน มันอยู่ครบๆ แต่ถูกลดบทบาทลงให้เสียงมันเหมือนอยู่ไกลขึ้น สายแกนเดี่ยวฟังแล้วจะฟังได้นานกว่า ให้ลองเปิดพวกแจ๊สที่เล่นตามคลับครับ จะได้บรรยากาศดีมาก

สายแกนเดี่ยวเบิร์นนานมาก ฟังชั่วโมงแรกๆอาจจะปาทิ้งได้เลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Thanaka

24/04/2022 23:12:09
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้สายแกนเดี่ยวครับ นึกว่าเป็นการเปลี่ยนรสชาติของการฟังก็แล้วกัน 555 สายฝอยผมใช้มาเยอะไม่รู้กี่อย่าง สิ่งที่ได้จะใกล้ๆกัน คือเบสมากเบสน้อย โปร่งมากโปร่งน้อย กว้างมากกว้างน้อย ซึ่งขึ้นอยู่กับเทคนิคของผู้ผลิต

แต่สายแกนเดี่ยวผมกลับมาสนใจเพราะว่ามันให้เสียงที่มีคาแรคเตอร์ต่างออกไป การเน้นย้ำของจังหวะ ความสมจริงของชิ้นดรี แกนเดี่ยวอาจจะให้เสียงแหลมที่เหมือน roll off แต่ถ้าฟังดีๆจะเห็นว่ามันไม่ได้หายไปไหน มันอยู่ครบๆ แต่ถูกลดบทบาทลงให้เสียงมันเหมือนอยู่ไกลขึ้น สายแกนเดี่ยวฟังแล้วจะฟังได้นานกว่า ให้ลองเปิดพวกแจ๊สที่เล่นตามคลับครับ จะได้บรรยากาศดีมาก

สายแกนเดี่ยวเบิร์นนานมาก ฟังชั่วโมงแรกๆอาจจะปาทิ้งได้เลยครับ

ขอสอบถามครับ สายแกนเดียว เอาไปใช้กับ Hi หรือ low ครับ ลำโพง เป็น bi wire ....ดูข้อมูลในเว็ปมีทั้งบอกว่ามันคือ Hiบางท่านบอก low...ถ้าเอาตามทฤษฤี มันคือ low หรือ hi ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ตามนั้น

25/04/2022 09:08:08
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Thanaka

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

ขอสอบถามครับ สายแกนเดียว เอาไปใช้กับ Hi หรือ low ครับ ลำโพง เป็น bi wire ....ดูข้อมูลในเว็ปมีทั้งบอกว่ามันคือ Hiบางท่านบอก low...ถ้าเอาตามทฤษฤี มันคือ low หรือ hi ขอบคุณครับ

สายลำโพงถ้าผู้ผลิตสายไม่ได้บอกไว้มันก็ใช้ได้หมดแหละมันอยู่ว่าคุณชอบรึเปล่าเท่านั้นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

25/04/2022 18:53:31
4,290
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Thanaka

สายที่นำสัญญาณแบบสายลำโพง ผู้ผลิตต้องการให้มันนำสัญญาณไปถึงปลายทางแบบครบๆทั้งทุ้มทั้งแหลมครับ เสียงแหลมมักจะวิ่งบนผิว เสียงต่ำวิ่งในแกนของตัวนำ และพวกฉนวนก็มีส่วน ตรงนี้ผมคิดว่าไม่ต้องสนใจนัก ให้คิดว่ามันมีสองแบบคือ 1. สายแบบฝอย 2. สายแกนเดี่ยว

วิธีที่ดีที่สุดคือเอาสายประเภทเดียวกันทำสายไบไวร์ครับ ดีกว่าเอาสายคนละประเภทหรือคนละยี่ห้อไปลงในสายเดียวกัน สายแกนเดี่ยวในท้องตลาดมีขายน้อยราย ยังไงลองเลือกดูก่อนตัดสินใจซื้อครับ

เรื่องเสียงจากสายแกนเดี่ยวนั้นต้องลองฟังครับ อันนี้อย่าเชื่อผมนัก เพราะที่ผมฟังมันเป็นความชอบส่วนตัวส่วนหนึ่ง คือผมรู้สึกว่าสายแกนเดี่ยวเวลามาฟังเพลง สิ่งแรกที่ได้คือไม่รำคาญ พวกสายที่ให้เสียงแหลมเด่นมากๆ ฟังตอนแรกตื่นเต้น แต่ฟังไปพักนึงจะรู้ว่ามันให้มาเกินไป

แต่แกนเดี่ยวผมชอบที่มันวางตำแหน่งเสียงแหลมไว้เบากว่า แต่ครบถ้วน และทำให้เวทีลึกเข้าไป รวมถึงจังหวะการเน้นย้ำมันมีความต่างกันชัดเจนกว่าสายฝอยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมว่านะ

26/04/2022 10:22:23

ในคลิป คห3 ที่คุณเคยดูเขาก็อธิบายไว้ละเอียดแล้วนี่ถ้าฟังไม่ทันก็ย้อนฟังใหม่ได้นะ ของแบบนี้ไม่มีทางลัดหรอกถามคนอื่นก็ไม่เหมือนเรียนรู้ด้วยตนเอง
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ลองดูครับ

06/05/2022 05:42:23
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ลองดูครับ

06/05/2022 06:54:34
หยิกหู 0
"สายลำโพงยาว 1.5 เมตร เปลี่ยนแบบฝอย หรือแบบแกนเดียว ก็ฟังไม่ต่าง จริงมั่ยครับ"