Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปี 2565 แล้ว Mini compo ยังน่าเล่นอยู่ไหม

Ajk

25/01/2022 23:48:28
0
ยุคนี้ยุคลำโพง bluetooth ยุค wireless speaker เห็นราคา mini compo ที่แบบเล่น cd ได้ รับ bluetooth จากมือถือได้ราคาลดลงมาก คงเพราะคนไม่นิยม เช่น pioneer mino compo' onkyo mini compo เหลือ 5000 หรือ 6000 กว่าบาทเอง

อยากถามเพื่อนๆ ว่า ถ้าเอามาฟังเพลงด้วย bluetooth เหมือนกัน ในระดับราคาใกล้เคียงกัน ซื้อ mini compo หรือลำโพง wireless ดีกว่ากันครับ

หรือ mini compo ราคา 6000 เทียบได้กับลำโพง wireless ราคาประมานเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

26/01/2022 08:12:53
412
Wireless ตัวเล็กได้เรื่องพกพา
ถ้าฟังประจำที่ใช้ คอมโป น่าจะดีกว่าครับ
ผมก็บูรณะตัวเก่ามาใช้เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

26/01/2022 10:37:44
116
อยากได้ซักตัว  แต่ไม่รู้จะวางตรงไหนของบ้านดี  มีทั้งลำโพงบ้าน  ลำโพงคอมแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

27/01/2022 00:00:07
4,290
ต้องบอกว่ายุคมันเปลี่ยนไป หน้าตาเครื่องเล่นต่างๆก็เริ่มเปลี่ยนไปเหมือนกันครับ 555

พวกมินิคอมโป ถ้าราคาถูกมากๆ และถ้าไม่จำเป็นต้องเคลื่อนย้าย ผมว่ามันให้เสียงและรายละเอียดต่างๆได้ดีกว่าลำโพงบลูทูธทั่วไปในงบที่เท่าๆๆกัน พวกซีดียังถือว่าพอได้ใช้ (ถ้าตัวเองเล่นซีดีมาก่อน) ส่วนพวก FM ต่างๆพวกนี้ได้ประโยชน์หมดครับ หรือถ้าอยากเล่นบลูทูธจากมือถือ ผมว่าการเลือกตัวส่ง Bluetooth มาพ่วงก็ยังน่าทำครับ

ทั้งนี้ผมให้ตัดสินด้วยความชอบรวมๆครับ อย่าไปตัดสินที่ราคาถูกลงมา ถ้าใจชอบเล่นลำโพงยุคใหม่ก็ให้เดินหน้าไปครับ แต่ถ้ารักและชอบของที่เป็น Retro พวก Mini Combo ถือว่ามีเสน่ห์ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

jokerxloser

27/01/2022 15:48:54
6

ผมอยากได้เครื่องเล่นแนว Bose ที่เล่น CD ได้ คือ หิ้วไปไหนก็ได้ลำบากนิดหน่อย ทำความสะอาดง่าย แต่ราคาสูงเกินไป และเห็นตามเว็บส่วนใหญ่ CD จะเสีย พวก mini compo ผมคงไม่เล่นอีก เพราะสายมันรุงรังและมีฝุ่น

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

AJK

27/01/2022 15:54:36
0

ขอบคุณเฮียครับ

สนใจเพราะกระทู้เฮียเมื่อปี 2562 ที่เฮียแนะนำ pioneer mini compo รุ่น 9,900 นั่นเลยครับ ไปเดินๆ ดูรุ่นนั้นเหลือ 6,900 แล้วครับ

ดูแล้วกำลังขับก็ดี soundstage ก็น่าจะดีกว่าลำโพง bluetooth เพราะลำโพงซ้าย-ขวา อยู่ห่างกันได้มากกว่าลำโพง bluetooth ที่ลำโพงมันอยู่ใกล้ๆ กัน

ติดอยู่เรื่องเดียวคือลำโพงสมัยใหม่มัน stream ผ่าน wifi ได้ (airplay ถ้าผ่าน apple) ซึ่งคุณภาพเสียงน่าจะดีกว่า bluetooth แต่ก็ไม่เคยลองว่าดีกว่าแค่ไหนครับ ส่วน mini compo รุ่นเก่าได้แต่ bluetooth

ถ้าเอามาฟัง apple lossless จากลำโพงจะเห็นความแตกต่างชัดเจนเหมือนหูฟังไหม (หูฟังนี่เห็นชัดเจนมากระหว่าง lossy กับ lossless) 

เผื่อเฮียกลับมาอ่านแล้วมีคำแนะนำเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

27/01/2022 23:11:47
4,290
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - AJK

สนใจเพราะกระทู้เฮียเมื่อปี 2562 ที่เฮียแนะนำ pioneer mini compo รุ่น 9,900 นั่นเลยครับ ไปเดินๆ ดูรุ่นนั้นเหลือ 6,900 แล้วครับ

ดูแล้วกำลังขับก็ดี soundstage ก็น่าจะดีกว่าลำโพง bluetooth เพราะลำโพงซ้าย-ขวา อยู่ห่างกันได้มากกว่าลำโพง bluetooth ที่ลำโพงมันอยู่ใกล้ๆ กัน

ติดอยู่เรื่องเดียวคือลำโพงสมัยใหม่มัน stream ผ่าน wifi ได้ (airplay ถ้าผ่าน apple) ซึ่งคุณภาพเสียงน่าจะดีกว่า bluetooth แต่ก็ไม่เคยลองว่าดีกว่าแค่ไหนครับ ส่วน mini compo รุ่นเก่าได้แต่ bluetooth

ถ้าเอามาฟัง apple lossless จากลำโพงจะเห็นความแตกต่างชัดเจนเหมือนหูฟังไหม (หูฟังนี่เห็นชัดเจนมากระหว่าง lossy กับ lossless) 

เผื่อเฮียกลับมาอ่านแล้วมีคำแนะนำเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับ

สตรีมผ่าน airplay เสียงดีกว่าครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีเครื่องอะไรที่ต่อกับชุดคอมโบให้มันเล่นได้บ้าง พวกบลูทูธทั่วไปเสียงก็คงให้ได้แค่ระดับหนึ่งครับ แต่จริงๆ ลำโพงทั่วไปส่วนมากก็บลูทูธเป็นส่วนใหญ่ครับ จะหา Airplay ก็ไม่มีเยอะนักครับ

ราคา 6900 นี่ถือว่าเป็นการเคลียร์ทิ้งเลยครับ เอามาเล่นขำๆได้เลย ราคา 6900 ผมมั่นใจว่ามันดีกว่าลำโพงบลูทูธทั่วไปที่ราคาเท่ากันหรือแพงกว่าได้สบายๆๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สมัครเล่น

28/01/2022 06:42:11
412
Compo ของ Sony ตัวแพงนี่ ครบเครื่องเลย
มี wifi ให้ ใช้อีก
เสียแต่ราคาสูงไปหน่อย
ดูแล้วก็แปลกใจดีครับว่ายังทำขาย
แสดงว่ายังมีกลุ่มลูกค้าอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Xomphote

28/01/2022 09:24:50
42
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - AJK

ผมก็ใช้ MiniCompo เล็กๆอยู่ครับ เรื่องเสียงจากลำโพงแยกซ้ายขวา มิติมันดีกว่าลำโพงบลูทูธชิ้นเดียวมากครับ แต่เสียงก็คนละแนวจะเทียบกันจริงๆอาจจะยาก เรื่องบลูทูธผมเอาตัวรับสัญญาณบลูทูธมาต่อเข้าช่อง Line in ได้ CODEC เป็น aptxHD ก็โอเคอยู่ครับ ใช้ได้ทั้งฟังเทป ซีดี และสตรีมมิ่ง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

LosInBlue

28/01/2022 10:38:30
116
หาข่้อมูลแล้วอยากได้ตัวนี้ครับ

https://www.sony.co.th/th/electronics/hi-fi-systems/cmt-sx7-cmt-sx7b#pdp_slideshow_default

Sony CMT-SX7 เสียงน่าจะคุ้มราคาดีครับ มี wifi Airplay DLNA bluetooth ครบเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ตามนั้น

28/01/2022 16:06:30
ถ้ามีแผ่นซีดีเยอะหรือฟังเอฟเอ็มเป็นหลักคอมโปยังตอบโจทย์ แต่ถ้าสตรีมไฟล์เพลงจากเน็ตเป็นหลักลำโพงบลูทูธตอบโจทย์กว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

28/01/2022 17:53:37
1,866
ผมมีความคิดแบบหัวโบราณ ตามประสาคนเล่นเครื่องบ้านมาก่อนว่า ถ้ามีห้อง พอให้set up ลำโพงได้
ชุดถูกแค่ไหนก็ทำให้มันมีมิติได้ ไม่ทราบจะพอเกี่ยวกับประเด็นที่ถามหรือเปล่า

ตัวอย่างที่เห็น เป็นชุดลำโพงพร้อมภาคขยายเฉยๆ ไม่ใช่มินิคอมโป แต่ประเด็นคือการแยกชิ้นลำโพง
https://www.facebook.com/media/set/?vanity=kittirat.kanjanaprakasit&set=a.4249040725139983

ลองไปอ่านดูนะครับ อ่านเล่นๆ อย่าซีเรียสมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

28/01/2022 17:54:48
1,866
ปล ไม่ได้จะให้เปลี่ยนจากมินิคอมโปเป็นลำโพงรุ่นที่ว่า แต่หมายถึงประเด็นการเซ็ทอัพลำโพงของมินิคอมโปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

28/01/2022 23:17:46
4,290
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปี 2565 แล้ว Mini compo ยังน่าเล่นอยู่ไหม"