Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สายในสาย

25/08/2021 15:33:16

ข้อแรก ระหว่าง สาย  lightning to usb ของ Apple แท้ 

- แบบที่1 usb อย่างเดียว 

Link https://www.apple.com/th/shop/product/MD821ZA/A/lightning-to-usb-camera-adapter

- แบบที่2 usb + Type-C 

Link  https://www.apple.com/th/shop/product/MK0W2ZA/A/-lightning-99-usb

ใช้ในการต่อ AQ Cobolt  2 แบบนี้ แบบที่ 2คุณภาพเสียงที่ส่งมามันดีกว่าแบบ 1 หรอครับ ใช้หลักการอะไรตัดสิน พอดีหารีวิวพวกสายอะไรประมาณนี้ แล้วมีการบอกว่าเอาแบบ 2 ดีกว่า ซึ่งผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ในเมื่อ Apple ทำมาเองแล้ว แค่อีกตัวเพิ่มช่อง Type-C เข้าไปเฉยๆ มันจะทำให้เสียงที่ได้ ดีกว่าอย่างไร ขอคำอธิบายได้ไหมครับ

ข้อที่สอง แล้วมันมีสาย  lightning to usb แบบอื่นอีกไหมครับ ที่เสียงสัญญาณมาเต็ม ที่ดีพอๆกับของ Apple หรือดีกว่า ถ้ามีขอทราบรุ่น ยี่ห้อหน่อยครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

LosInBlue

25/08/2021 16:15:45
116
ในเว็ป Audioquest หน้า Dragonfly FQA ระบุไว้ว่า ทดสอบด้วยสาย Apple's Lightning-to-USB 3 Camera Adapter

ให้เสียงที่ดีกว่า Lightning-to-USB Camera Adapter ที่ราคาถูกกว่าหน่อยๆครับ

อ้างอิง https://www.audioquest.com/dacs/dragonfly/faqs หน้า

Mac OS X IOS RELEATED
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

25/08/2021 16:33:22
แบบ2มันเป็นusb-a+lightningเสียบชาร์จไปใช้ไปได้ไม่สูบแบตiphoneเสียงดีกว่าแบบ1เพราะโครงสร้างด้านในเป็นusb3.0เส้นใหญ่กว่าshieldดีกว่ากันสัญญาณรบกวนrfi,emiได้ดีกว่าแบบ1ฟังเทียบตอนฟังเพลงstreamingผ่าน3g/4g/5gเห็นความต่างแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สายในสาย

25/08/2021 16:37:06

อ่อ  อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่มาให้ความรู้ครับผม

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ลองดูครับ

25/08/2021 16:38:07
อ้างอิง : ปัญหา OTG lightning - สายในสาย

ข้อที่สอง แล้วมันมีสาย  lightning to usb แบบอื่นอีกไหมครับ ที่เสียงสัญญาณมาเต็ม ที่ดีพอๆกับของ Apple หรือดีกว่า ถ้ามีขอทราบรุ่น ยี่ห้อหน่อยครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สายในสาย

25/08/2021 16:54:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ลองดูครับ
อ้างอิง : ปัญหา OTG lightning - สายในสาย

เท่าที่ดูแล้ว แปลงหลายชั้นมาก กับมีคอมเมนต์ว่ากระแสที่ออกมาน้อย ผมว่าน่าจะดรอบกว่าของ Apple OTG อยู่นะครับ มันต่อหลายต่อเกินเพราะเป็น Type C ซึ่งถ้าจะต่อคือต้อง เอาแปลงตัวนี้ไปต่อสาย type-Cของ AQ แล้วต่อเข้า AQ มายังแจ๊ค 3.5 รู้สึกว่าหลายต่อมากเลยครับ  แต่ขอบคุณ คุณลองดูครับ ที่แนะนำทางเลือกนี้มาให้มากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

golf8023

27/08/2021 16:56:21
39
ผมใช้แบบตามเมนท์บนครับ

Iphone > DD T28i > AQ DragonTrail > AQ Cobalt

สายOTGเดิมของผมเป็นแบบUSBอย่างเดียว แบบที่ราคาถูกว่า
ลองเทียบเสียงแล้ว ไม่ต่างกันแบบมีนัยยะสำคัญ แต่ฟังแล้วแบบต่อตัวแปลงDDจะดีกว่าสายOTGเดิมอยู่นิดนึง

ส่วนตัวอยากสั่งOTGแบบมีUSB3ของAppleมาลองเหมือนกัน เพราะหลายคนลงความเห็นว่าถ้าต่อDACนอกจากIphone ตัวนี้ดีสุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สายในสาย

01/09/2021 09:25:49
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - golf8023

Iphone > DD T28i > AQ DragonTrail > AQ Cobalt

สายOTGเดิมของผมเป็นแบบUSBอย่างเดียว แบบที่ราคาถูกว่า
ลองเทียบเสียงแล้ว ไม่ต่างกันแบบมีนัยยะสำคัญ แต่ฟังแล้วแบบต่อตัวแปลงDDจะดีกว่าสายOTGเดิมอยู่นิดนึง

ส่วนตัวอยากสั่งOTGแบบมีUSB3ของAppleมาลองเหมือนกัน เพราะหลายคนลงความเห็นว่าถ้าต่อDACนอกจากIphone ตัวนี้ดีสุด

ครับผม น่าลองอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ยังคิดไม่ออกจะเอาของ Apple ไปเลยดีไหม ติดตรงที่มันใหญ่่นี่แหละ หรือจะลองตัว DDT28i ดี ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

golf8023

01/09/2021 09:57:03
39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - สายในสาย
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - golf8023

ครับผม น่าลองอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ยังคิดไม่ออกจะเอาของ Apple ไปเลยดีไหม ติดตรงที่มันใหญ่่นี่แหละ หรือจะลองตัว DDT28i ดี ขอบคุณครับ
แนะนำให้ซื้อตัว Apple ไปเลยครับ เพราะDDT28iเวลาต่อผมมีความรู้สึกว่าไม่มั่นคงเท่าไหร่ครับ ตัวDDT28iมันเป็นโลหะมีน้ำหนัก อีกทั้งราคาก็ไม่ถูกครับ9ร้อยกว่า กัดฟันเอาAppleเลยดีกว่า ดีกว่าแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สายในสาย

02/09/2021 13:01:45
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - golf8023
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - สายในสาย

แนะนำให้ซื้อตัว Apple ไปเลยครับ เพราะDDT28iเวลาต่อผมมีความรู้สึกว่าไม่มั่นคงเท่าไหร่ครับ ตัวDDT28iมันเป็นโลหะมีน้ำหนัก อีกทั้งราคาก็ไม่ถูกครับ9ร้อยกว่า กัดฟันเอาAppleเลยดีกว่า ดีกว่าแน่นอน
ออ ขอบคุณมากครับ คุณ golf8023
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Kongz1991

12/12/2021 22:14:15
1
ตามเม้นบนเลย ตอนนี้มีให้เล่นเยอะเยะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปัญหา OTG lightning"