Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขั้วหูฟังคนละขนาด ใช้ adapter เพื่อต่อให้ใช้สายหูฟังร่วมกันได้มั้ยคับ (ระหว่าง Hifiman Edition X V2 กับ HE6se)

bamboo1989

29/11/2021 03:44:31
0
สวัสดีครับ

ผมมีคำถามประหลาดๆที่อยากจะขอปรึกษาทุกท่านหน่อยครับ คือ ผมมี Hifiman Edition X V2 ที่เป็นขั้วหูฟังแบบ 2.5mm อยู่ และผมใช้มันกับสายหูฟังของ Norne Audio เพื่อต่อออกมาเป็น 4-pin XLR ทีนี้ผมพึ่งไปได้ Hifman HE6se มาจากร้านเฮียเมื่อสามวันก่อน ทีนี้ปัญหาของผมคือ Hifiman เขาได้เปลี่ยนขั้วหูฟังไปแล้ว จาก 2.5mm เป็น 3.5mm ทำให้ผมใช้สายที่มีอยู่ไม่ได้ จะซื้อสายใหม่ช่วงนี้ก็ไม่มีเงินแล้ว และที่เคยสั่งจาก Norne Audio เมื่อคราวก่อนก็รอเกือบ 6 เดือน กว่าเขาจะทำให้เสร็จ 

คำถามของผม คือ ถ้าผมไปซื้อ adapter แปลง 2.5mm to 3.5mm แบบที่เขาไว้ใช้แปลงปลายสายปกติ มาประยุกต์ใช้กับขั้วหูฟัง เพื่อให้สายหูฟังอันเก่าของผม (ขั้ว 2.5mm) สามารถเสียบกับ HE6se (ขั้ว 3.5mm) จะเป็นไปได้มั้ยครับ 

รบกวนด้วยนะคับ (เผื่อผมอธิบายไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ผมแปะรูปเอาไว้ด้านใต้แล้วคับ)

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

29/11/2021 12:04:04
390
อันนี้ไม่แน่ใจเลยครับผมพอที่ร้านไม่มีเดโมรุ่นนี้แล้ว ยังไงลองนำตัวสายเข้ามาเทสกับตัวแปลงก่อนได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมพร

02/12/2021 06:54:46
56
ดูจากการเรียงขั้วแล้วไม่ได้ครับ

Adaptor 2.5 to 3.5 ที่ใช้กับDap-Cable ทั่วไป

จะเรียงขั้วเป็น  R-/R/L/L-
ส่วนขั้วสาย 2.5 ของหูฟัง Hifiman
จะเรียงขั้วเป็น    L/R/G

พอเอาสาย 2.5หูฟัง เสียบเข้า Adaptor
 ขั้ว L สายหูฟัง จะไปชนกับ R-/R
ขั้ว R  สายหูฟัง จะไปลงที่ตำแหน่ง R/L
ส่วน G สายหูฟัง จะไปอยู่ที่ L/L-

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมพร

02/12/2021 09:18:19
56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - สมพร

ส่วนขั้วสาย 2.5 ของหูฟัง Hifiman
จะเรียงขั้วเป็น    L/R/G

แก้เป็น**  LหรือR /X/G ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bamboo1989

04/12/2021 01:51:08
0

ขอบคุณมากๆเลยคับ สำหรับคำอธิบายของคุณสมพร และการเสนอความช่วยเหลือของคุณเปา (พอดีผมอยู่เชียงใหม่คับเลยเข้าไปหน้าร้านไม่ได้)

จริงๆตอนแรกผมก็เกือบจะสั่ง adapter มาลองแล้วคับ แต่เมื่อสองวันก่อน Hifiman ตอบเมล์ผมกลับมาแบบไม่ได้ฟันธงว่าใช้ได้มั้ย เขาส่งรูปมาให้เพื่ออธิบายเพิ่มเติม (ตามที่แนบมาด้านใต้คับ) ซึ่งผมดูแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

สุดท้ายตอนนี้ผมเลยเมล์ไปคุยกับ Trevor เจ้าของ Norne Audio เขาก็ใจดีบอกว่าน่าจะพอมีสายรุ่นของผมเหลืออยู่ เขาจะทำสายแล้วต่อหัวบนล่างให้ เพื่อใช้เป็นกึ่งๆ adapter ซึ่งผมก็ยังไม่แน่ใจว่าหน้าตาจะออกมาเป็นยังไง ตอนนี้ก็กำลังรออยู่ว่าเขาจะทำให้เสร็จตอนไหน เพราะ Trevor เขาเป็นคนน่ารักมาก แต่ก็ต้องรอเขานานมากเหมือกันคับ

สุดท้ายขอขอบคุณมากๆเลยคับที่ช่วยเข้ามาตอบปัญหาของผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขั้วหูฟังคนละขนาด ใช้ adapter เพื่อต่อให้ใช้สายหูฟังร่วมกันได้มั้ยคับ (ระหว่าง Hifiman Edition X V2 กับ HE6se)"