Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่องสายอัพเกรด เสียงที่ดีคือเสียงลักษณะแบบไหนครับ

pppppp

15/07/2021 13:30:23
0

ขออนุญาติสอบถามพี่ๆนะครับ เป็นมือใหม่

อยากรู้ว่าเสียงที่ดีคือเสียงที่เราชอบไหมครับ ถูกซะทีเดียวไหม 

พอดีเนื่องจากทดลองซื้อสายอัพเกรดครั้งแรก ยี่ห้อ kz premium plus มาลอง อยากรู้ว่าการอัพเกรดสายช่วยอะไร ทีนี้ตัวหูฟังที่ใช้คือ shure se215 special editon ตัวสีฟ้าๆ

ลองฟังเพลงเทียบกันอยู่สองสามเพลง ด้วยที่เราเป็นมือใหม่ เสียงเบสจะรู้สึกว่าเข้าถึงได้มากที่สุด ก็เลยลองฟังเพลงเน้นเสียงเบสเป็นหลัก อย่างเช่น That what I like , Star boy อื่นๆ

ก็รู้สึกว่าพอเปลี่ยนมาสายอัพเกรด มวลของเสียงเบสมัน มีความรู้สึก เหมือนถูกคุมยังไงยังงั้น เหมือนเอา limiter compressor มาคุม ไม่ให้มันบาน เนียนไปกับเสียงเพลง หรือ กระแทกกระทั้น เหมือนตัวสายโรงงานที่เค้าให้มา สายตัวโรงงานจะรู้สึก เบสมีมวลมากกว่า สะใจกว่า ชัดกว่า ชอบกว่า อันนี้คือในกรณียกตัวอย่างเฉพาะด้านเสียงย่านต่ำนะครับ

เลยอยากรู้ว่าเสียงที่ดีสรุปแล้วเป็นยังไง หรือว่าเราควรไปลองฝึกฟังจากหูฟังที่โปรขึ้น แล้วก็สายที่โปรขึ้น ครับ หรือถ้าพี่ๆมีสายไหนแนะนำกับยี่ห้อ shure รุ่นนี้หรืออื่นๆ แนะนำได้เลยนะครับ จะฟังทุกความคิดเห็นครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

15/07/2021 14:04:48
390
ส่วนใหญ่คำสายที่ดีกับเสียงที่ดีมักจะมาพร้อมกับความชอบเสมอครับ หากสายเส้นนั้นจะแพง สเปคดี หรือรีวิวบอกว่าดีแค่ไหน ถ้าหากเราฟังแล้วไม่ชอบมันก็กลายเป็นไม่ดีไปได้ ในทางกลับกัน ถ้าสายเส้นนั้น ราคาถูก สเปคไม่ได้ดีมาก หรือรีวิวบอกว่าไม่ดี แต่ถ้าเราฟังแล้วชอบมันก็คือดีสำหรับเราครับ

ให้คิดซะว่าพวกสายอัปเกรดเป็นเครื่องปรุงรสครับ รสชาติแบบไหนที่กินแล้วถูกปาก ฟังแล้วเพราะสำหรับเราก็พอแล้วครับ ส่วนตัวหูฟังก็มีผลบ้างเช่นกันในบางกรณีครับ ซึ่งจะรู้ไดยังไงว่าอันไหนดี อันไหนที่เราชอบ จะต้องเกิดจากการฟังเปรียบเทียบกันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

yoyo

15/07/2021 14:19:37
30
ผมว่าคำตอบมันอยู่ในคำถามของคุณอยู่แล้วนะ

"อยากรู้ว่าเสียงที่ดีคือเสียงที่เราชอบไหมครับ ถูกซะทีเดียวไหม"

ยกตัวอย่างเคสของผม ใช้ Sennheiser HD-650 ซึ่งด้วยคาแรคเตอร์ของหูตัวนี้เป็นที่รู้กันอยู่ว่า "ดาร์ค" แต่ให้เสียงเบสย่านต่ำลึกได้ดีมาก แต่กลางแหลมอาจจะดาร์คไปหน่อย ผมก็เลยอัพสายไปเล่นพวก silver dragon ที่ให้เสียงโปร่งโล่งขึ้นทุกย่าน กลางแหลมเป็นประกายขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่..มันยกเสียงเบสต่ำไปด้วยเช่นกัน

สุดท้ายก็เก็บเข้าลิ้นชักครับ 555 กลับไปใช้สายเดิมๆที่มากับหูเลย ฟังไปซัก 1000-2000 ชั่วโมงเบิร์นแบบถึงๆ เสียงก็ดีได้อย่างคาดไม่ถึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

15/07/2021 15:29:03
ถูกครับ คือเสียงที่เราชอบ ชอบแบบไหนก็หาแบบนั้นมาใช้ แต่ความชอบคนเราเปลี่ยนแปลงได้สมอตามอายุหรือประสบการณ์ครับ เล่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวจะเข้าใจครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

pppp

15/07/2021 15:50:28
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
ส่วนใหญ่คำสายที่ดีกับเสียงที่ดีมักจะมาพร้อมกับความชอบเสมอครับ หากสายเส้นนั้นจะแพง สเปคดี หรือรีวิวบอกว่าดีแค่ไหน ถ้าหากเราฟังแล้วไม่ชอบมันก็กลายเป็นไม่ดีไปได้ ในทางกลับกัน ถ้าสายเส้นนั้น ราคาถูก สเปคไม่ได้ดีมาก หรือรีวิวบอกว่าไม่ดี แต่ถ้าเราฟังแล้วชอบมันก็คือดีสำหรับเราครับ

ให้คิดซะว่าพวกสายอัปเกรดเป็นเครื่องปรุงรสครับ รสชาติแบบไหนที่กินแล้วถูกปาก ฟังแล้วเพราะสำหรับเราก็พอแล้วครับ ส่วนตัวหูฟังก็มีผลบ้างเช่นกันในบางกรณีครับ ซึ่งจะรู้ไดยังไงว่าอันไหนดี อันไหนที่เราชอบ จะต้องเกิดจากการฟังเปรียบเทียบกันครับ ^^
ขอบคุณสำหรับแสดงความคิดเห็นนะครับ เป็นประโยชน์กับตัวผมในการตัดสินใจมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

pppp

15/07/2021 15:52:32
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - yoyo
ผมว่าคำตอบมันอยู่ในคำถามของคุณอยู่แล้วนะ

"อยากรู้ว่าเสียงที่ดีคือเสียงที่เราชอบไหมครับ ถูกซะทีเดียวไหม"

ยกตัวอย่างเคสของผม ใช้ Sennheiser HD-650 ซึ่งด้วยคาแรคเตอร์ของหูตัวนี้เป็นที่รู้กันอยู่ว่า "ดาร์ค" แต่ให้เสียงเบสย่านต่ำลึกได้ดีมาก แต่กลางแหลมอาจจะดาร์คไปหน่อย ผมก็เลยอัพสายไปเล่นพวก silver dragon ที่ให้เสียงโปร่งโล่งขึ้นทุกย่าน กลางแหลมเป็นประกายขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่..มันยกเสียงเบสต่ำไปด้วยเช่นกัน

สุดท้ายก็เก็บเข้าลิ้นชักครับ 555 กลับไปใช้สายเดิมๆที่มากับหูเลย ฟังไปซัก 1000-2000 ชั่วโมงเบิร์นแบบถึงๆ เสียงก็ดีได้อย่างคาดไม่ถึงครับ
5555 ได้ครับ ยังไงเดี๋ยวก็น่าจะเจอที่ชอบเอง แต่ถึงตอนนั้นก่อนจะได้เบรินหูฟัง ได้เบรินเงินกันเพลินๆแน่เลยครับ จะออกไปทดลองที่ร้านก็ไม่น่าเวิคด้วย ขอบคุณมากๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

pppp

15/07/2021 15:54:30
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ผมว่านะ
ถูกครับ คือเสียงที่เราชอบ ชอบแบบไหนก็หาแบบนั้นมาใช้ แต่ความชอบคนเราเปลี่ยนแปลงได้สมอตามอายุหรือประสบการณ์ครับ เล่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวจะเข้าใจครับ
โอเคครับผม พูดง่ายๆว่าอาจจะเบื่อหรืออยากลองของใหม่ใช่ไหมครับ555 จะลองดูนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

icarus2525

19/07/2021 15:45:10
2
เสียงทุกย่างอัพขึ้นในเรื่องของรายละเอียด การจับตำแหน่งเสียงดีขึ้น ความกว้าง ความลึกของเสียงดีขั้น
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

สมัครเล่น

20/07/2021 12:51:35
412
โดยส่วนใหญ่
สิ่งทีาคาดหวังจากการเปลี่ยนสายคือ
ความเปลี่ยนแปลงที่สังเกตได้ชัด
เช่น เบสมา กลางเปิด แหลมชัด
หรือ stage  มาเต็ม อะไรแบบนี้
แต่สายที่ดีในความเห็นผมคือ
สายที่ไม่เปลี่ยนแนวเสียงของหูฟังนั้นครับ
แต่จะไปขยายในรายละเอียดให้ดียิ่งขึ้น
ซึ่งในการฟังครั้งแรกใหม่ๆ จะแทบไม่รู้เรื่องอะไรเลยก็มีในบางรุ่น บางยี่ห้อ
แต่เมื่อฟังสักพัก ก็จะจับสิ่งที่เพิ่มขึ้นมานี้ได้
แต่สายลักษณะนี้ ส่วนใหญ่จะทำตลาดไม่ดีครับ
เพราะมันไม่โดนชัดๆ ในครั้งแรก
อย่างกรณีสายเงินนี่จะเห็นชัด เพราะส่วนมากจะเปลี่ยนแนวเสียงให้ได้ยินชัดเจนขึ้น
อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ จัดกันไป
แต่ผมเอง ขอฟังสายเดิม เพื่อจับแนวเสียงหูฟังก่อนครับ แล้วค่อยว่ากันว่าจะไปทางไหน
แต่มีข้อคิดอยู่อย่างว่า อย่าพยายามดึงแนวเสียงของหูฟังนั้นไปอีกทางที่มันเป็น 
เพราะมันไม่ใช่สิ่งที่มันเกิดมาเป็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

เฟี้ยว

20/07/2021 19:26:19
เรื่องแบบนี้มันไม่ได้มีถูกหรือผิดหรอกครับ เสียงดีหรือไม่ดีมันอยู่ที่หูเรา เพราะอย่างพวกกีต้าร์ไฟฟ้ายังมีสายแจ๊คแบบ Vintage เลย ซึ่งถ้าในแง่ของประสิทธิภาพการใช้งานเชิงนวัตกรรม มันโคตรกากสิ้นดีครับ เพราะมันมีแต่โคตรบรมแห่ง Noise Floor แต่สำหรับกลุ่มคนที่มีรสนิมชื่นชอบการเล่นกีต้าร์แบบ Vintage เขาก็ชื่นชอบแบบนี้อ่ะครับ เพราะมันให้โทนเสียงที่สายแจ๊คแบบปกติ หรือแม้แต่ระดับ Professional Studio Grade ก็ให้ไม่ได้ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

LosInBlue

20/07/2021 20:11:18
116
ว่าจะสั่ง Bifrost Reference Gold จากร้าน Brabbit มาใช้อยู่เลยครับ

จะได้หายสงสัยว่าสายทอง เสียงร้องจะหวานกังวาน สมคำร่ำรือแค่ไหน (ใช้กับหู ATH) 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Salek

20/07/2021 22:26:12
187
ดีกับชอบ อาจจะไม่ใช่ตัวเดียวกันครับ ดีสำหรับเราแต่อาจจะไม่ดีสำหรับคนอื่นก็ได้ หรือดีสำหรับคนอื่นแต่อาจจะไม่ดีสำหรับเรา
เอาง่ายๆนะ ของดีส่วนใหญ่จะแพง(หมายถึงของแบรนด์เนมนะ) แต่บางคนก็อาจจะไม่ชอบและบอกว่าไม่ดี แต่โดยส่วนใหญ่จะบอกว่าดี เพราะถ้าไม่ดีแล้วมาขายแพงมันก็ขายไม่ออกแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

pppp

21/07/2021 12:46:43
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - สมัครเล่น
โดยส่วนใหญ่
สิ่งทีาคาดหวังจากการเปลี่ยนสายคือ
ความเปลี่ยนแปลงที่สังเกตได้ชัด
เช่น เบสมา กลางเปิด แหลมชัด
หรือ stage  มาเต็ม อะไรแบบนี้
แต่สายที่ดีในความเห็นผมคือ
สายที่ไม่เปลี่ยนแนวเสียงของหูฟังนั้นครับ
แต่จะไปขยายในรายละเอียดให้ดียิ่งขึ้น
ซึ่งในการฟังครั้งแรกใหม่ๆ จะแทบไม่รู้เรื่องอะไรเลยก็มีในบางรุ่น บางยี่ห้อ
แต่เมื่อฟังสักพัก ก็จะจับสิ่งที่เพิ่มขึ้นมานี้ได้
แต่สายลักษณะนี้ ส่วนใหญ่จะทำตลาดไม่ดีครับ
เพราะมันไม่โดนชัดๆ ในครั้งแรก
อย่างกรณีสายเงินนี่จะเห็นชัด เพราะส่วนมากจะเปลี่ยนแนวเสียงให้ได้ยินชัดเจนขึ้น
อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ จัดกันไป
แต่ผมเอง ขอฟังสายเดิม เพื่อจับแนวเสียงหูฟังก่อนครับ แล้วค่อยว่ากันว่าจะไปทางไหน
แต่มีข้อคิดอยู่อย่างว่า อย่าพยายามดึงแนวเสียงของหูฟังนั้นไปอีกทางที่มันเป็น 
เพราะมันไม่ใช่สิ่งที่มันเกิดมาเป็นครับ
ขอบคุณมากๆครับ พอจะปรับเปลี่ยนแนวคิดในการเลือกและใช้งานหูฟังได้ดีมากๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเรื่องสายอัพเกรด เสียงที่ดีคือเสียงลักษณะแบบไหนครับ"