Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีวิธี เพิ่มกำลังแอมป์ และกำลังสำรองในamp ม้่ยครับ

Thanaka

22/05/2021 17:51:03
4
มีวิธี เพิ่มกำลังหลักแอมป์ และกำลังสำรองในamp มีตัวช่วยม้่ยครับ ในตัวแอป์มีปรีหลอด

https://www.tagaharmony.com/en/products/3655/home-electronics/product/9064/hta-800-2020

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Thanaka

22/05/2021 17:51:50
4
เปลี่ยนสาย AC จะช่วยมั่ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

apchai

22/05/2021 18:54:21
5
เปลี่ยนฟิวส์
เปลี่ยนท้าย iec เดินสายไฟภาคจ่ายไฟใหม่
สาย AC 
สามอย่างนี้นอกจากเพิ่มพละกำลังให้ amp ยังสามารถจูนแนวเสียงให้เหมาะกับความต้องการของเราได้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

สงสัย

22/05/2021 20:56:03
ทำไมถึงคิดว่ากำลังสำรองไม่พอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

22/05/2021 21:15:57
4,290
ถ้าเป็นการเพิ่มกำลังของแอมป์แบบมีนัยยะ ต้องไปเปลี่ยนฮาร์ดแวร์และไปแตะกับเรื่องวงจร ภาคเก็บประจุ และหม้อแปลง ซึ่งวิธีนี้คือการโมดิฟายด์แบบรื้อเปลี่ยนใหม่ครับ ซึ่งอันนี้ต้องคิดเรื่องคุ้มกับไม่คุ้มค่าในการทำ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบไปยุ่งกับเรื่องนี้ ถ้าฟังแล้วรู้สึกว่าขาด เปลี่ยนแอมป์ใหม่ดีกว่าครับ

แต่วิธีอื่นๆที่พอช่วยให้รู้สึกได้ดีขึ้น อาจจะเป็นการเพิ่มสายไฟเส้นที่มีหน้าตัดใหญ่กว่าเดิม หรืออาจจะใช้ออดิโอเกรดที่ดีขึ้นกว่าของเดิมที่ใช้ วิธีนี้อาจจะพอช่วยได้ในเรื่องไดนามิก และลักษณะเสียงที่อาจจะรู้สึกว่าโอ่อ่า กว้างขวางขึ้น และแน่นอนเหมือนรู้สึกว่าดังขึ้นด้วยครับ

อีกวิธีนึงคือเลือกลำโพงที่ขับง่ายขึ้น ความไวสูง ซึ่งว่ากันจริงๆก็ไม่ใช่วิธีแก้ไขครับ เพราะเราต้องมายุ่งกับการเปลี่ยนลำโพงอีก แต่ถ้าใจอยากจะเลือกแอมป์ไว้และไม่ถูกใจลำโพง ลองพิจารณาเรื่องโอห์มของลำโพง และค่า sensittivity (ความไว) ให้เลือกที่ระดับ 88db ขึ้นไปครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

Thanaka

23/05/2021 12:30:45
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สงสัย
ทำไมถึงคิดว่ากำลังสำรองไม่พอครับ
สเปคลำโพงบอกว่า 20w-120w...แต่แนะนำ 90w ตามคู่มือน่ะครับ
..แต่ amp ผม 50w ก็เลยคิดว่าอยากจะหาทางเพิ่มดู เผื่อว่าจะดีขึ้น

...ความรู้สึกผมคิดว่า ตอนนี้ เปิดเบาพอได้ดี แต่ถ้าเปิดดังซัก 50-60% มันดังหนวกหู เสียงมันตีกันมั่ว ดังแต่มันกลวงๆ ไม่มีพลังยังไงไม่รู้ครับ บอกไม่ถูก ดังแต่ ไม่สนุก นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Thanaka

23/05/2021 12:38:55
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สงสัย
amp ตามสเปคในคู่มือ คือ 50w @ 8โอม....60w ที่ 4โอม.....ก่เลยอยากจะหาทางเพิ่มอีกนิดน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ผมว่านะ

23/05/2021 13:23:25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Thanaka

amp ตามสเปคในคู่มือ คือ 50w @ 8โอม....60w ที่ 4โอม.....ก่เลยอยากจะหาทางเพิ่มอีกนิดน่ะครับ

อย่าไปสนใจตัวเลขทางทฤษฎีครับ ถ้าฟังที่ระดับความดังปกติแล้วเบสไม่บวม เบสไม่กระพือ แหลมไม่เสียดหู ก็แสดงว่าขับหมดครับ แม้เสียงจะไม่ดีเท่าเปลี่ยนแอมป์กำลังสูงกว่า ไม่ต้องไปดิ้นรนหาเรื่องเสียเงินเพิ่มโดยใช่เหตุ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ตามนั้น

23/05/2021 13:58:14
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ผมว่านะ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Thanaka

อย่าไปสนใจตัวเลขทางทฤษฎีครับ ถ้าฟังที่ระดับความดังปกติแล้วเบสไม่บวม เบสไม่กระพือ แหลมไม่เสียดหู ก็แสดงว่าขับหมดครับ แม้เสียงจะไม่ดีเท่าเปลี่ยนแอมป์กำลังสูงกว่า ไม่ต้องไปดิ้นรนหาเรื่องเสียเงินเพิ่มโดยใช่เหตุ

จริงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ตามนั้น

23/05/2021 14:17:46
ไม่เกี่ยวกับสเปคเลย อาการนี้เกิดได้หลายสาเหตุ เครื่องและลำโพงพ้นเบิร์น 100 ชม. รึยัง สภาพอคูสติกในห้องการจัดวางลำโพงดีแค่ไหน ขนาดห้องฟังเท่าไหร่ ฯลฯ ลองไปศึกษาดู การเอาสายหรืออุปกรณ์เสริมมาแก้มันคือปลายเหตุและแก้ไม่หาย ไอ้ที่หายคือเงินที่หมดไปเรื่อยกับของที่ไร้สาระและกองเต็มบ้าน ถ้าแก้ต้นเหตุไม่ได้ก็จะพายเรือในอ่างน้ำไม่สิ้นสุดเสียเงินไม่จบสิ้น 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pockethifi

23/05/2021 14:19:44
161
ขายออกไปแล้วซื้อตัวใหม่ที่กำลังสำรองถูกใจครับ

การเพิ่มกำลังสำรองเป็นงานช่าง  ต้องดัดแปลงแก้ไข ทำให้เครื่องหมดราคา ถ้าหาซื้อตัวที่ถูกใจได้ ให้ซื้อครับ อย่าแก้ไขจากของที่ไม่ถูกใจ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

ตามนั้น

23/05/2021 14:21:39
แนะนำให้ศึกษาการจัดอคูสติกในห้องฟัง การเซ็ตอัพลำโพง ถ้าทำ 2 อย่างนี้สำเร็จหายแน่นอน มันไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่าย ถ้าคิดจะลงมือทำ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

RockDragon

23/05/2021 15:05:42
2,893

ดูจากเครื่องในของแอมป์รุ่นนี้แล้วเห็นใช้เพาเวอร์แคป (capacitor) ตัวย่อมๆ ก็คงจะพอใช้ฟังในโวลลุ่มระดับธรรมดาๆเท่านั้นเองละครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

ตามนั้น

23/05/2021 16:16:29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - RockDragon

ดูจากเครื่องในของแอมป์รุ่นนี้แล้วเห็นใช้เพาเวอร์แคป (capacitor) ตัวย่อมๆ ก็คงจะพอใช้ฟังในโวลลุ่มระดับธรรมดาๆเท่านั้นเองละครับ

ใช่ครับกำลังขับ 50w@8 ohm 60w@4 ohm ถือว่าพลังสำรองน้อยมาก อย่างน้อยควรจะ 80w@4 ohm แบบนี้บังเอิญเจอลำโพง 4 ohm เข้าไปคงถึงขั้นสำลัก 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

23/05/2021 19:03:56
4,290
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Thanaka

...ความรู้สึกผมคิดว่า ตอนนี้ เปิดเบาพอได้ดี แต่ถ้าเปิดดังซัก 50-60% มันดังหนวกหู เสียงมันตีกันมั่ว ดังแต่มันกลวงๆ ไม่มีพลังยังไงไม่รู้ครับ บอกไม่ถูก ดังแต่ ไม่สนุก นะครับ
สาเหตุที่เวลาเปิดด้วยความดังที่สูงกว่าปกติ แล้วเกิดอาการหนวกหู เป็นเพราะแอมป์เวลาทำงานด้วยความดังปกติ จะทำงานอยู่ไม่กี่วัตต์ครับ น่าจะราวๆ 5-10 วัตต์ แต่ช่วงพีคมันต้องการกระแสที่สูงขึ้นอาจจะพีคขึ้น 50 วัตต์(เป็นแค่แป๊บเดียวไม่ตลอดทั้งเพลง) เครื่องขยายจะทำการดึงกำลังสำรองออกมาใช้ตอนนี้ครับ

และเสียงที่แผดเกิดจากอาการคลิปปิ้งของคลื่นสัญญาณที่จ่ายออกไป ทำให้เสี้ยงที่ได้มีความเพี้ยนมากกว่าปกติ เราจึงได้ยินเสียงทีแผด และลำโพงก็เช่นกันครับ บางคู่รองรับกำลังขับจากแอมป์ได้ไม่สูงมาก ก็จะมีความเพี้ยนเกิดขึ้นที่ตัวลำโพงได้ เบสกระพือ สั่นไม่ตามจังหวะ หรืออาการวูบหายของคลื่นเสียงบางย่าน อันนี้ก็เกิดจากลำโพงเช่นกัน

ดูแล้วไม่มีทางแก้ไขครับ ต้องยอมรับข้อจำกัดของมัน แต่ผมว่าลองเทสให้แน่ใจอีกครั้งครับ ว่าเราใช้งานที่ระดับความดังขนาดนี้บ่อยหรือไม่ ถ้าไม่ ผมว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรเลยครับ เพราะนานๆเร่งครั้งนึงถือว่าไมบ่อยที่เราฟังที่ความดังขนาดนี้ ไปเน้นระดับความดังปกติที่ฟังครับ ถ้าโอเคอยู่ ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 15

Sunriverss

26/05/2021 19:41:59
143
ลองทำตามด้านบนก่อนครับ การจัดวางลำโพงและเครื่องมีผลมาก เช่นใช้ชั้นรองแข็งๆเบสกระชับขึ้น เสียงกลางแหลมสั้นลง ชั้นรองแข็งน้อยลง เสียงนุ่มขึ้นครับ เบสบวมลองขยับห่างจากมุมห้องมากขึ้นก็ช่วยได้ ถ้ามีงบก็อัพเกรดไปตามงบประมาณครับ ของคุณภาพสูงขึ้น ไม่ต้องวัตต์เยอะมากก็ขับออกได้ครับ คุณภาพสำคัญกว่าปริมาณครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 16

vinut

26/05/2021 23:13:16
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Thanaka
สเปคลำโพงบอกว่า 20w-120w...แต่แนะนำ 90w ตามคู่มือน่ะครับ
..แต่ amp ผม 50w ก็เลยคิดว่าอยากจะหาทางเพิ่มดู เผื่อว่าจะดีขึ้น

ลองดูตามนี้เบื่องต้น 
1. คงต้องดูความไวของลำโพงด้วยว่ากี่dB ถ้ายิ่งน้อย ยิ่งต้องการแอมป์ที่มีคุณภาพ เน้นว่าคุณภาพไม่ใช่ปริมาณวัตต์นะครับ
2. คุณภาพของลำโพง ลำโพงบางชนิดเปิดเบาๆเพราะ ดังไม่เพราะ บางชนิดดังๆเพราะ เบาไม่เพราะ
3. ถ้าแอมป์กำลังสำรองไม่ดีจริงๆ ต้องโมภายในวงจรเยอะ ซึ่งไม่น่าคุ้ม ทดสอบกำลังสำรองแอมป์ โดยใช้ลำโพงที่dBน้อยกว่า87 เอาให้แอมป์ขับดูโดยเปิดเพลงความดังปกติ และเลือกเพลงที่จังหวะสวิงขึ้นลงของดนตรีมากๆ เช่น เพลงออเครสต้า ดูว่าแอมป์ขับฟังรวมๆแล้วโอเคมั้ยครับ
4. สุดท้ายการจัดวาง ค่อยๆปรับตำแหน่งให้เหมาะสม เพราะไม่มีสูตรสำเร็จครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Thanaka

27/05/2021 11:58:08
4
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ ...เปิดนั่งฟังปกติดีครับ เสียงดีเลยครับผม จริงๆ ก็ตั้งใจให้เปิดเบา 20-30% แล้วเสียงมาครบ แน่นๆ เต็มๆ แค่นั้นเองน่ะครับ
...ว่าจะเพิ่มซับวูฟเฟอร์ เติม น่าจะทำให้มันมีมวลขึ้นอีกหน่อย ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Thanaka

01/06/2021 23:07:38
4

update ครับ วันนี้ผมลองรวมสายไฟสองชุด ใน amp 1 เครื่อง Bi-wired
ผลออกมาว่าเสียงเพลงมันมีจังหวัะ หนักเบา หนักเบา คล้ายๆ ใกล้เคียง เร่งโวลุ่ม เบาๆ เร่งขึ้นเร่งลง 0.5+-(จาก 0-10น่ะครับระดับโวลุ่ม)

อันนี้ไม่ทราบว่าปกติของเพลงมันดีขึ้น หรือว่า เฟสมันไม่เท่ากันครับครับ ขาดๆ เกินๆ ครับ

ปกติ เพลงมันจะเรียบ เสมอ กันน่ะครับ ก่อนหน้าที่ผมทำ Bi-wired

*สายลำโพง และ หัวบานาน่า ยี่ห้อ รุ่นเดียวกันทั้งหมด

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีวิธี เพิ่มกำลังแอมป์ และกำลังสำรองในamp ม้่ยครับ"