Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

XLR to RCA...คุณภาพยังได้เท่ากับ ...ต้นทาง XLR ปลายทาง XLR มั่ยครับ

Thanaka

28/05/2021 16:49:00
4
ต้นทางเป็น DAC เข้าภาพขยาย....
XLR to RCA...คุณภาพยังได้เท่ากับ ...ต้นทาง XLR ปลายทาง XLR มั่ยครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

28/05/2021 17:42:02
6
ไม่เท่าครับยังเป็นแค่ RCA เหมือนเดิม แต่จริงแล้วอย่าไปยึดติดว่า XLR เสียงต้องดีกว่า RCA ซึ่งไม่จริงเลยครับ ผมเห็นบางคนเครื่องเป็น XLR ทั้งระบบ แต่สุดท้ายฟัง RCA ก็มีข้อเสียของ XLR บางซิสเต็มจะขาดความกลมกลืนของเสียง ขาดความลื่นไหลเป็นธรรมชาติครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

28/05/2021 18:01:33
182
อันนี้ลอกเค้ามาตอบนะครับ (จากน้าอั๋นปิยะนัส)

วัตถุประสงค์ หรือจุดประสงค์การใช้งานของมันแตกต่างกันครับ (เรื่องคุณภาพก็ด้วย)

XLR Connector ออกแบบมาเพื่อใช้กับ Professional Audio (Studio, Public Address)

ส่วน RCA Connector ออกแบบมาเพื่อใช้กับ Home Audio ครับ

ความแตกต่างระหว่าง 2 แบบนี้คือ

XLR รูปแบบสัญญาณเป็นแบบ Balance ซึ่งมีข้อดีคือ สามารถต่อสายสัญญาณได้ยาว ๆ ได้ และป้องกันสัญญาณรบกวนที่เกิดขึ้นด้วย เช่น งานภาคสนาม (PA) ที่ต้องต่อสายไมค์ หรือสายสัญญาณยาว ๆ หรือ Studio / ห้องอัดเสียง ที่มีพื้นที่จำกัด ทำให้การจัดระเบียบสายต่าง ๆ เป็นไปได้ยาก สายเยอะแยะเต็มไปหมด อาจมีพันกันกองทับกัน ทำให้เกิดสัญญาณรบกวนได้ง่าย สายในรูปแบบ Balance จะช่วยแก้ไขปัญหาในเรื่องนี้ได้ ข้อเสียคือ มีราคาแพง เมื่อเทียบกับ RCA (Unbalance)

ส่วน RCA เป็นแบบ Unbalance ซึ่งข้อดีของมันคือ ง่าย สะดวก รวดเร็ว และประหยัดค่าใช้จ่าย แต่ข้อเสียก็คือต้องแลกกับปัญหาต่าง ๆ ที่ถ้าเป็นรูปแบบ Balance จะไม่เกิดขึ้น เป็นต้น

ได้คุยกับผู้ที่คลุกคลีอยู่ในวงการห้องอัด เขาบอกว่า  ถ้าเทียบที่คุณภาพสายและหัวต่อเกรดเดียวกัน เสียงของระบบ Balance จะให้มิติ เวที ไดนามิกส์ ที่ดีกว่า Unbalance อยู่มากเหมือนกัน

มันจึงเป็นเช่นนั้นแล...

ตัวอย่าง ถ้าเป็นพวก Mixer ที่ใช้ในวงการห้องอัดเสียง หรือ PA จะมี Input ที่เป็น XLR, TRS (Balance) มากกว่าที่จะเป็น RCA, TRS (Unbalance) เพราะเหตุนี้แหละครับ

ถ้าวงการเครื่องเสียงบ้าน
เครื่องที่มี Input / Output แบบ XLR, TRS (Balance) ก็จะเป็นเครื่องยี่ห้อดี ๆ แพง ๆ ทั้งนั้นครับ ที่เห็นราคาไม่แรงใส่มาให้ด้วยก็ ROTEL นี่ล่ะครับ

สรุป...ในคุณภาพสายสัญญาณ และ หัวต่อ เกรดเดียวกัน ระบบ Balance (XLR) จะให้คุณภาพที่ดีกว่า Unbalance (RCA) ครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

pockethifi

28/05/2021 19:14:18
161

XLR กับ RCA เป็นแค่ขั้วต่อครับ ไม่สำคัญเท่ากับ วงจรที่มันเชื่อมต่อ

เครื่องเล่น กับวงจรขยาย  ถ้าทำงานระบบบาลานซ์ จะดีกว่า ระบบอันบาลานซ์

ซึ่งระบบบาลานซ์ จำเป็นต้องใช้ขั้วต่อแบบ XLR ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

28/05/2021 22:02:01
4,290

XLR ไป RCA อันนี้ถือว่าคุณภาพได้ไม่เท่ากับ XLR ไป XLR ครับ เพราะเท่ากับไปลดทอนสัญญาณต้นทางให้มีความเที่ยงตรงน้อยลง ซึ่งทำให้ความเพี้ยนมากขึ้น ส่วนจะฟังออกหรือไม่ออกมากน้อยขนาดไหนก็จะเป็นอีกเรื่องนึง เพราะมันมีตัวแปรหลายอย่าง เช่นสายสัญญาณ คุณภาพการออกแบบวงจรด้วยครับ การฟังเปรียบเทียบกันระหว่างช่อง XLR กับ RCA กันจะๆ บางทีเราอาจจะไม่ได้ชอบเสียงจากช่อง XLR ก็ได้ครับ

จุดสังเกตุอีกอย่าง เครื่องเสียงถ้าออกแบบวงจรให้มีช่อง XLR ด้วย ราคาสูงกว่าเครื่องที่มี RCA ว่ากันว่าถ้าเป็นนักเล่นระดับแอดวานซ์ โดยมากจะหาเครื่องที่มี XLR และเครื่องที่มีราคาสูงก็จะต้องมีช่อง XLR แทบจะทุกเครื่องครับ ทุกคนต้องการความเที่ยงตรง และความผิดเพี้ยนที่น้อยที่สุด แต่สำหรับผม บางทีการฟังเพลงที่ฟังแล้วมีความเป็นดนตรี หรือฟังแล้วเพลินเพลินถูกใจเราดีที่สุดครับ

ถึงในทางทฤษฎีจะมีความเพี้ยนกว่าก็ตามที^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

เฟี้ยว

29/05/2021 08:57:38
XLR to RCA มันคือ Balance แบบปลอมๆครับ เพราะมันไม่สามารถต่อขั้วให้ครบแบบ Balance ได้สรุปมันก็คือ Unbalance เหมือนเดิมนี่แหละ ถ้าอยากได้แบบนั้น System ก็ต้องเป็น Balance ตั้งแต่แรกครับ
หยิกหู 0
"XLR to RCA...คุณภาพยังได้เท่ากับ ...ต้นทาง XLR ปลายทาง XLR มั่ยครับ"