Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การนำTuner และ Cd player ต่อผ่านDAC ทางช่องRCA แล้วจากDAC ออกทางช่องRCA ไปเข้าลำโพงActice จะช่วยให้ดีขึ้นไหมครั

papex

14/05/2021 17:20:40
0

รบกวนขอความรู้ครับ
คือ มี Tuner กับ Cd player รุ่นเก่า มีแต่ช่องขาออกแบบRCA Out ครับ ถ้าสัญญาณ 2 ตัวนี้ ต่อผ่านDac (เข้าทางช่อง Rca Input ของDac)  และจาก Dac ก็นำสัญญาณ ออกทางช่อง Rca Out ไปเข้า ลำโพงActive  อยากสอบถามครับว่า

1. การต่อผ่าน Dac แบบนี้ จะช่วยให้เสียงดี ขึ้นไหมครับ คือคล้ายๆกับว่าให้ Dac ช่วยทำหน้าที่เป็นปรีแอมป์  (Dac มีปุ่มปรับทุ้ม-แหลมได้)  หรือควรต่อผ่านตรง ไปที่ลำโพงActive โดยไม่ต้องผ่านDac จะดีกว่าครับ
(ลำโพง Active มีแต่ช่องขาเข้า แบบ Rca อย่างเดียวครับ)

2. การต่อ Tuner และ Cd เข้าช่อง Rca in ของDac โดยสัญญาณ ที่เข้ามาแบบAnalog ให้ผ่านตัวDac แล้วให้ไปออกทางช่อง  Digital out ของ Dac (แบบ coaxial )แล้ว นำสัญญาณนี้ ต่อไปเข้า อินทิเกรดแอมป์ ทางช่อง Digital In
ของอินติเกรด อีกที  คือให้อินติเกรด ทำหน้าที่ แปลงสัญญาณให้อีกที การทำแบบนี้ เสียงจะออกไหมครับ (หลังจากต่อออกดอกลำโพงแบบ Passive)

ขอบคุณมากครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

14/05/2021 17:56:05
ถ้า จขกท. ทราบว่าหน้าที่หลักของ DAC คืออะไร ก็คงไม่มาถามอะไรแปลกๆ แบบนี้ ยิ่งต่อพ่วงอุปกรณ์เยอะเกินความจำเป็น ก็น่าจะทำให้เสียงยิ่ง drop ลงไปโดยไม่จำเป็นนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"การนำTuner และ Cd player ต่อผ่านDAC ทางช่องRCA แล้วจากDAC ออกทางช่องRCA ไปเข้าลำโพงActice จะช่วยให้ดีขึ้นไหมครั"