Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

AK SE700 เล่น Tidal เพลงที่เป็น Master ทำไม LED สียังเป็น 16bit คับ

mr.k

05/05/2021 20:44:02
0
AK SE700 เล่น Tidal เพลงที่เป็น Master ทำไม LED สียังเป็น 16bit คับ

มือใหม่เรื่องนี้มากๆ คับ เข้าใจว่า Master File ของ Tidal คือ 24bit ขึ้นไป แต่เครื่องเล่นกลับแสดง LED สีแดง (16bit)

อีกเรื่องที่ผมหาข้อมูลไม่ได้ ถ้าเพลงจาก Tidal เป็น MQA ไฟ LED จะแสดงสีอะไรคับ

แล้วเนาจะรู้ได้ยังไงว่าไฟล์เพลง Tidal เพลงนั้นกี่ bit

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

05/05/2021 21:51:59
ชื่อรุ่นผิดรึเปล่าครับ? ไม่เคยได้ยินว่า AK มีรุ่นนี้เลยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

05/05/2021 23:07:23
390
ในเครื่องเล่นของ AK ถ้าจะเล่น Tidal MQA ต้องเล่นผ่านแอปที่ติดเครื่องมาครับผม ซึ่งตอนนี้ยังใช้งานไม่ได้ครับ ทาง AK กำลังตรวจสอบความเป็นไปได้ในการทำให้กลับมาใช้งานได้อยู่ครับ ต้องมารอดูกันอีกทีหลังจาก AK อัปเดตครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mr.k

06/05/2021 05:20:36
0
อ้างอิง : AK SE200 เล่น Tidal เพลงที่เป็น Master ทำไม LED สียังเป็น 16bit คับ - mr.k

AK SE200 เล่น Tidal เพลงที่เป็น Master ทำไม LED สียังเป็น 16bit คับ

มือใหม่เรื่องนี้มากๆ คับ เข้าใจว่า Master File ของ Tidal คือ 24bit ขึ้นไป แต่เครื่องเล่นกลับแสดง LED สีแดง (16bit)

อีกเรื่องที่ผมหาข้อมูลไม่ได้ ถ้าเพลงจาก Tidal เป็น MQA ไฟ LED จะแสดงสีอะไรคับ

แล้วเนาจะรู้ได้ยังไงว่าไฟล์เพลง Tidal เพลงนั้นกี่ bit

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

mr.k

06/05/2021 05:21:47
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ผมว่านะ

ชื่อรุ่นผิดรึเปล่าครับ? ไม่เคยได้ยินว่า AK มีรุ่นนี้เลยนะครับ

ผมพิมพ์ผิดครับ ขอโทษที 555
SE 200 คับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mr.k

06/05/2021 05:23:51
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เปา เรือธง

ในเครื่องเล่นของ AK ถ้าจะเล่น Tidal MQA ต้องเล่นผ่านแอปที่ติดเครื่องมาครับผม ซึ่งตอนนี้ยังใช้งานไม่ได้ครับ ทาง AK กำลังตรวจสอบความเป็นไปได้ในการทำให้กลับมาใช้งานได้อยู่ครับ ต้องมารอดูกันอีกทีหลังจาก AK อัปเดตครับ

อ้อ พอทราบมั้ยครับว่า App ในเครื่องกับใน Open Services มันต่างกันแต่สีไฟ LED หรือคุณภาพของเพลงด้วยคับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เปา เรือธง

06/05/2021 09:23:17
390

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - mr.k
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เปา เรือธง

อ้อ พอทราบมั้ยครับว่า App ในเครื่องกับใน Open Services มันต่างกันแต่สีไฟ LED หรือคุณภาพของเพลงด้วยคับ

ขอบคุณครับ
คุณภาพเสียงด้วยครับ ถ้าเล่นด้วย APK ที่ลงแยกมาจะไม่ได้เล่นออกมาเต็มไฟล์ MQA แต่ถ้าเล่นผ่านแอปที่ติดเครื่องมาจะได้ MQA เต็ม ๆ ตามไฟล์ที่เล็นเลยครับ หากถามว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าไฟล์ไหนเป็น 24/44.1, 48, 96 หรือ สูงกว่านั้น ต้องเช็คจาก Tidal ที่ติดเครื่องมาครับ เพราะแอป Tidal แบบ APK เค้าไม่ได้บอกครับ ส่วนตัวผมใช้ Roon ควบคู่ไปด้วย ก็จะจำได้ว่าอัลบั้มไหนมีความละเอียดเท่าไหร่ตามรูปครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

mr.k

07/05/2021 15:11:02
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - เปา เรือธง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - mr.k

ขอบคุณครับ
คุณภาพเสียงด้วยครับ ถ้าเล่นด้วย APK ที่ลงแยกมาจะไม่ได้เล่นออกมาเต็มไฟล์ MQA แต่ถ้าเล่นผ่านแอปที่ติดเครื่องมาจะได้ MQA เต็ม ๆ ตามไฟล์ที่เล็นเลยครับ หากถามว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าไฟล์ไหนเป็น 24/44.1, 48, 96 หรือ สูงกว่านั้น ต้องเช็คจาก Tidal ที่ติดเครื่องมาครับ เพราะแอป Tidal แบบ APK เค้าไม่ได้บอกครับ ส่วนตัวผมใช้ Roon ควบคู่ไปด้วย ก็จะจำได้ว่าอัลบั้มไหนมีความละเอียดเท่าไหร่ตามรูปครับ 
อ้อ ขอบคุณมากครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"AK SE700 เล่น Tidal เพลงที่เป็น Master ทำไม LED สียังเป็น 16bit คับ"