Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Revolver กับ Abbey Road อัลบั้มไหนบันทึกเสียงดีกว่ากันครับ

บทสรุป

18/01/2021 15:45:21
ตามหัวข้อเลยจ้า

สำหรับคนที่มีหูฟังระดับมหาเทพพอจะฟังออกเลยไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

18/01/2021 21:48:20
4,290
Abbey Road บันทึกเสียงดีกว่าครับ อันนี้ฟังตั้งแต่เดิมๆที่เป็นแผ่นเสียง จนมาเป็นแผ่นซีดี แล้วมาเป็นสตรีมมิ่ง แต่ขี่กันไม่มากนัก อัลบั้มที่ผมว่าบันทึกได้ดีอีกอันหนึ่งก็คือ White Album แต่เพลงแรกที่เสียงจะจัดจ้านมากไปหน่อย (Back in the USSR) ส่วน Let it be ก็ดีครับ

จริงๆทุกอัลบั้มของ Beatles ไม่ถึงกับดีมากๆ แต่มันก็ไม่แย่ครับ ส่วนวงที่บันทึกได้ดีทุกอัลบั้มคือ Pink Floyd ครับ คือดีแทบทั้งหมด พวกอัลบั้มสตูดิโอนี่เยี่ยมยอด อีกคนหนึ่งที่ไม่รู้เป็นไง บันทึกได้ดีแทบทุกอัลบั้มคือ John Coltrane ครับ ลองไล่ฟังดูเล่นๆ จะพบว่าเพลงถูกบันทึกไว้ช่วงปลายยุค 50 ถึง ต้นยุค 60 แต่คุณภาพการบันทึกนี่เยี่ยมสุดๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

T.Vanich

18/01/2021 22:49:25
1
เห็นด้วยกับเฮียคับ ผมชอบ abbey road มากกว่า แนะนำให้ไปหาฟังเวอร์ชั่น mqa จาก tidal ดูจะเห็นความแตกต่างคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

บทสรุป

19/01/2021 19:24:26
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - นายมั่นคง

Abbey Road บันทึกเสียงดีกว่าครับ อันนี้ฟังตั้งแต่เดิมๆที่เป็นแผ่นเสียง จนมาเป็นแผ่นซีดี แล้วมาเป็นสตรีมมิ่ง แต่ขี่กันไม่มากนัก อัลบั้มที่ผมว่าบันทึกได้ดีอีกอันหนึ่งก็คือ White Album แต่เพลงแรกที่เสียงจะจัดจ้านมากไปหน่อย (Back in the USSR) ส่วน Let it be ก็ดีครับ

จริงๆทุกอัลบั้มของ Beatles ไม่ถึงกับดีมากๆ แต่มันก็ไม่แย่ครับ ส่วนวงที่บันทึกได้ดีทุกอัลบั้มคือ Pink Floyd ครับ คือดีแทบทั้งหมด พวกอัลบั้มสตูดิโอนี่เยี่ยมยอด อีกคนหนึ่งที่ไม่รู้เป็นไง บันทึกได้ดีแทบทุกอัลบั้มคือ John Coltrane ครับ ลองไล่ฟังดูเล่นๆ จะพบว่าเพลงถูกบันทึกไว้ช่วงปลายยุค 50 ถึง ต้นยุค 60 แต่คุณภาพการบันทึกนี่เยี่ยมสุดๆๆ

แล้วพวกไมล์ เดวิส นี่บันทึกเสียงดีไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

19/01/2021 22:02:30
4,290
ของไมล์เดวิสผมฟังแล้วเฉยๆครับ เสียงดีแต่ไม่กลมกล่อมนัก แต่เท่าที่ไล่ฟังใน Tidal ในหมวด Jazz ส่วนมากมักจะบันทึกดีกว่าในหมวดบลูส์ หรือ Folk และแม้แต่พวก Rock ก็ยังบันทึกสู้ในหมวด Jazz ไม่ได้ ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร ลองไปไล่ฟังดูจะพบว่าเสียงมันดีกว่าจริงๆครับ

เดาว่าคนทำเพลงในหมวด Jazz น่าจะมีความเป็นอาร์ทติสท์สูงกว่าซาวด์เอ็นจิเนียในกลุ่ม Rock หรือเปล่า 555 และพวก Vocal ในหมวด Jazz ทำได้ดีทั้งหมด โดยเฉพาะนักร้องหญิงนี่บันทึกดีมากๆๆ

แต่พอสลับมาเป็นพวก Pop Rock ผมว่าใน Tidal ยังถ่ายทอดออกมาไม่ดี คือบางอัลบั้มก็ดี แต่บางอัลบั้มเหมือนกลับไปฟัง MP3 ในยุคก่อนนู้น ทั้งนี้ไม่เกี่ยวกับว่าผมฟังเพลงในหมวดไหนมากกว่าด้วยครับ เพราะผมฟังกระจายแทบทั้งหมดทุกๆแนวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เฟี้ยว

24/01/2021 02:23:05

ดีหรือไม่ดีอันนี้บอกกันยากครับ อัดกันคนละที่ อุปกรณ์ต่างกัน เครื่องดนตรี ไมค์ บอร์ด เอ้าบอร์ด อคูสติคห้อง รวมไปถึง engineer คนละคนแนวคิดก็คนละแบบ คาเรคเตอร์เสียงก็คนละแบบ ยิ่งโดยเฉพาะต่างแนวเพลงนี้ยิ่งบอกยาก เพราะ mood and tone คนละแบบใช้เสียงคนละแบบทำให้ engineer ต้องใช้เทคนิคในการบันทึกที่แตกต่างกัน เช่นแนว jazz หรือ classic นั้นต้องการความเป็น ensemble สูง เขาอาจจะต้องเน้นเทคนิค distance miking แต่ในขณะที่แนวดนตรี rock หรือ pop นั้นเป็นแนวดนตรีที่มีความชัดเจนตรงไปตรงมา เขาอาจจะเน้นเทคนิค close miking เป็นต้น ซึ่งที่ยกตัวอย่างมานี้ก็ไม่ได้เป็นสูตรหรือวิธีการที่ตายตัวเสมอไป มันแล้วแต่แนวคิดของ engineer แต่ละคนอีกทีวา่เขาจะออกแบบการบันทึกเสียงอย่างไร

สรุปง่ายๆของแบบนี้มันที่จริตคนมากกว่าครับ

หยิกหู 0
"Revolver กับ Abbey Road อัลบั้มไหนบันทึกเสียงดีกว่ากันครับ"