Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามการเลือก สาย XLR ครับ

Bespoke

12/01/2021 22:12:07
1

พอดีสนใจสาย XLR ที่ใช้ต่อจาก dac ไป amp แบบstack ด้วยความเป็นมือใหม่ ไม่ค่อยได้สัมผัสสายพวกนี้

และเห็น ในท้องตลาด มีทั้งจัเของมาประกอบ กับแบบ แบรนด์ที่ทำสำเร็จรูป

จากที่ตนเองมองไว้ แบบประกอบที่ผมมองไว้ คือสาย Furutech FA-αS22 กับหัว xlr fp701-fp702  ส่วนแบบสำเร็จรูป ก็มอง AUDIOQUEST อย่างพวก  RED RIVER Mackenzie ก็อยากถามความเห็นของเพื่อนๆ และผู้ที่เคยใช้งาน หรือมีประสบการณ์ กับสาย XLR พวกนี้หน่อยครับ ว่าเลือกแบบไหนดี อย่างไหนดีกว่ากัน

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

12/01/2021 22:42:37
4,290
สาย XLR หรือสายแบบบาลานส์ จะมีวิธีเลือกเหมือนกันกับสาย RCA ครับ คือดูที่ตัวนำ คุณภาพเสียง และแบรนด์ รวมถึงพิจารณาเรื่องราคาที่มีสัดส่วนเหมาะสมกับซิสเต็มที่ใช้ครับ สาย XLR ส่งสัญญาณจากต้นทางมาถึงปลายทางแบบสูญเสียน้อยกว่าแบบ RCA ให้ความเที่ยงตรงกว่า

อยากให้พิจารณาจากชุดเดิมๆก่อนว่าเสียงมีโทนที่ค่อนไปทางไหน และเราอยากได้เสียงที่ไปในทิศทางไหน แล้วเราค่อยเลือกสายที่มีคาแรคเตอร์ตามที่เราต้องการมาคัดท้ายชุดครับ ขั้นแรกสุดแนะนำให้เบิร์นไปจนครบระยะ แล้วคราวนี้ใช้สาย XLR มาเป็นตัวจูนเสียงในขั้นสุดท้ายได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Bespoke

12/01/2021 22:51:38
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - นายมั่นคง
สาย XLR หรือสายแบบบาลานส์ จะมีวิธีเลือกเหมือนกันกับสาย RCA ครับ คือดูที่ตัวนำ คุณภาพเสียง และแบรนด์ รวมถึงพิจารณาเรื่องราคาที่มีสัดส่วนเหมาะสมกับซิสเต็มที่ใช้ครับ สาย XLR ส่งสัญญาณจากต้นทางมาถึงปลายทางแบบสูญเสียน้อยกว่าแบบ RCA ให้ความเที่ยงตรงกว่า

อยากให้พิจารณาจากชุดเดิมๆก่อนว่าเสียงมีโทนที่ค่อนไปทางไหน และเราอยากได้เสียงที่ไปในทิศทางไหน แล้วเราค่อยเลือกสายที่มีคาแรคเตอร์ตามที่เราต้องการมาคัดท้ายชุดครับ ขั้นแรกสุดแนะนำให้เบิร์นไปจนครบระยะ แล้วคราวนี้ใช้สาย XLR มาเป็นตัวจูนเสียงในขั้นสุดท้ายได้ครับ
ขอบคุณครับเฮียมั่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

แวะมาคุย

13/01/2021 09:30:02
ข้อดีข้อเสีย

- สายประกอบดีตรงถูกและได้ของดีถ้ามันเข้ากับชุดเราถือว่าคุ้มมากๆ แต่ถ้าปล่อยจะขายยากกว่าหน่อย

- สายสำเร็จรูป ราคาแพงกว่า ตอนขายก็ราคาตกเหมือนกัน แต่จะปล่อยง่ายกว่าถ้าเป็นรุ่นที่นิยม

AUDIOQUEST เขาใช้ตัวนำทองแดงแข็งแกนเดี่ยว คาแรกเตอร์เสียงจะให้จังหวะจพโคนที่ดี หัวโน๊ตคมชัด ข้อเสียคือแหลมไม่พริ้ว เบสลงไม่ลึกมีแต่หัว ต้องเล่นรุ่นสูงๆ ถึงจะดีครบ

Furutech เป็นสายรุ่นท๊อปตัวนำทองแดงฝอยให้เสียงแบบที่เราคุ้นเคย หัว XLR รุ่นนี้ใช้ตัวนำที่ดีด้วยเสียงออกมาน่าจะดี

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Bespoke

13/01/2021 20:53:30
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - แวะมาคุย
ข้อดีข้อเสีย

- สายประกอบดีตรงถูกและได้ของดีถ้ามันเข้ากับชุดเราถือว่าคุ้มมากๆ แต่ถ้าปล่อยจะขายยากกว่าหน่อย

- สายสำเร็จรูป ราคาแพงกว่า ตอนขายก็ราคาตกเหมือนกัน แต่จะปล่อยง่ายกว่าถ้าเป็นรุ่นที่นิยม

AUDIOQUEST เขาใช้ตัวนำทองแดงแข็งแกนเดี่ยว คาแรกเตอร์เสียงจะให้จังหวะจพโคนที่ดี หัวโน๊ตคมชัด ข้อเสียคือแหลมไม่พริ้ว เบสลงไม่ลึกมีแต่หัว ต้องเล่นรุ่นสูงๆ ถึงจะดีครบ

Furutech เป็นสายรุ่นท๊อปตัวนำทองแดงฝอยให้เสียงแบบที่เราคุ้นเคย หัว XLR รุ่นนี้ใช้ตัวนำที่ดีด้วยเสียงออกมาน่าจะดี

ขอบคุณมากครับ สำหรับรายละเอียดและการอธิบายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

14/01/2021 11:08:27
346
ราคาตามงบครับ ผมซื้อหัว XLR นูทริคจาก NPE แล้วให้ร้านใกล้ๆ เข้าหัวกับสายสัญญาณที่ร้าน รวมๆ ของแล้วพันกว่าบาท 

เปิดลองเทียบกับสาย cardas ref หัว CG ราคาประมาณ 2 หมื่นกว่าๆ ฟังแล้วสู้กันไม่ได้ แต่ก็ไม่แย่จนฟังไม่ได้

ปล. แนะนำว่าถ้าซื้อสายสัญญาณราคาไม่กี่พัน สายแบบสั่งทำพอสู้ได้ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

14/01/2021 18:14:00
182
เห็นขายมือสองอยู่เส้นนึงครับของ Audioquest เส้นนี้เป็นตัวจบได้ครับสำหรับระดับเริ่มต้น  

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=293132

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

somkiatr

14/01/2021 18:17:42
182
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Bespoke

14/01/2021 20:18:56
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Hsung
ราคาตามงบครับ ผมซื้อหัว XLR นูทริคจาก NPE แล้วให้ร้านใกล้ๆ เข้าหัวกับสายสัญญาณที่ร้าน รวมๆ ของแล้วพันกว่าบาท 

เปิดลองเทียบกับสาย cardas ref หัว CG ราคาประมาณ 2 หมื่นกว่าๆ ฟังแล้วสู้กันไม่ได้ แต่ก็ไม่แย่จนฟังไม่ได้

ปล. แนะนำว่าถ้าซื้อสายสัญญาณราคาไม่กี่พัน สายแบบสั่งทำพอสู้ได้ครับ 

ขอบคุณครับ ตอนนี้หัวที่ผมใช้ก็เป็นnuetrik ครับ เป็นสายของ topping แบบสำเร็จ ก็กำลังมองๆว่าจะอัพเกรดอยู่

แล้วถ้าตัวสายxlr เข้าเป็นสายถัก occ แบบสายหูฟัง คุณภาพมันจะแตกต่างจากสาย ที่เป็นฉนวนเส้นใหญ่ๆ ที่ใช้ทำxlr ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

14/01/2021 23:43:32
4,290
ฉนวนหรือขนาดของตัวสายไม่ใช่สิ่งที่ตัดสินว่าสายจะดีหรือไม่ดีครับ ผมว่ามันขึ้นกับคุณภาพตัวนำและเทคโนโลยีในการผลิตของแต่ค่ายครับ อาจจะลองเลือกจากคาแรคเตอร์ของสายของแต่ละค่ายเป็นตัวตั้งก็ได้ครับ ว่าชอบแนวเสียงของค่ายไหน แล้วค่อยหาโอกาสไปทดลองฟังของจริงๆก็ได้ครับ หรือจะยกแอมป์ไปที่ร้านขายเลย ผมคิดว่าทุกร้านยินดีให้บริการตรงจุดนี้แน่นอนครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Bespoke

15/01/2021 03:31:02
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - นายมั่นคง
ฉนวนหรือขนาดของตัวสายไม่ใช่สิ่งที่ตัดสินว่าสายจะดีหรือไม่ดีครับ ผมว่ามันขึ้นกับคุณภาพตัวนำและเทคโนโลยีในการผลิตของแต่ค่ายครับ อาจจะลองเลือกจากคาแรคเตอร์ของสายของแต่ละค่ายเป็นตัวตั้งก็ได้ครับ ว่าชอบแนวเสียงของค่ายไหน แล้วค่อยหาโอกาสไปทดลองฟังของจริงๆก็ได้ครับ หรือจะยกแอมป์ไปที่ร้านขายเลย ผมคิดว่าทุกร้านยินดีให้บริการตรงจุดนี้แน่นอนครับ^^
ครับผม ขอบคุณครับเฮียมั่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

WongWong

20/01/2021 10:36:17
37
ต้องลองกับชุดเท่านั้น แนวเสียงหาอ่านเอาคร่าวๆก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ลุงพลญาติลุงตู่

20/01/2021 14:59:29
สรุปได้สายชุดใหนมาเผื่อเพื่อนอยากรู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Bespoke

20/01/2021 15:14:47
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ลุงพลญาติลุงตู่
สรุปได้สายชุดใหนมาเผื่อเพื่อนอยากรู้
ตอนนี้สั่งสายFA-αS22 กับหัวfuru ไปละครับ ของยังไม่ได้ครับ 

ขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยครับทุกท่าน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ขอบคุณล่วงหน้า

20/01/2021 15:56:19
ขอรีวิวด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Bespoke

20/01/2021 16:04:57
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ขอบคุณล่วงหน้า
ขอรีวิวด้วยนะครับ
ไว้ให้ได้ฟังก่อนนะครับ ของยังมาไม่ถึงครับเพิ่งจะสั่งไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามการเลือก สาย XLR ครับ"