Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอ Album เพลงดีๆ กันหน่อยครับ

Thanathip_R

17/08/2012 17:33:54
0
อยากจะรวบรวมเพลงดีๆ ที่แนะนำโดยสมาชิกทั้งหลายน่ะครับ เพื่อเป็นแนวทางในการแสวงหาเพลงดีๆ มาฟังกัน

สำหรับผมชอบฟังเพลงแนว Rock ซึ่งยังแยกลงไปได้อีกหลายแนวที่โปรดหน่อยก็จะเป็นแนว Progressive Rock, New Age และก็เพลง Pop ทั่วไป แต่ก็มีหลายอัลบั้มที่อยากแนะนำให้ฟังครับ

- The Very Best of Fleetwood Mac เป็นอัลบั้มรวมเพลงฮิตของพวกเขาออกในปี 1975 อีกชุดออกในปี 1977 เพลงดีๆ ทุกเพลงของพวกเขาอยู่ในอัลบั้มทั้งสองชุดทั้งหมดครับ ผมฟังบ่อยมาก และชอบเพลง You Can Go Your Way เป็นพิเศษ

- The Very Best Of Enya แค่เพลง May It Be เพลงเดียวก็คุ้มค่ามากแล้วครับ เพลงนี้เป็นเพลงประกอบภาพยนต์ The Lord Of The Ring ภาคแรกเป็นเพลงปิดเรื่องครับ

- The Long Road Home ของ John Fogerty ผู้นำวง CCR เจ้าของเพลง Who'll Stop The Rain ที่เราคุ้นเคยกัน ชุดนี้เพลงดีๆ ครบทุกเพลงทั้งใยยุคที่เป็น CCR หรือศิลปินเดี่ยวครับ

- Mike Oldfield คนนี้จะเรียกว่า Progressive Rock หรือ New Age ดี แนะนำชุด The Mike Oldfield Collection ครับ คนนี้เพิ่งร่วมแสดงในงานวันเปิดโอลิมปิคที่ลอนดอน อัลบั้มชุดนี้เป็นเพลงร้องและบรรเลงสั้นๆ ไม่ยาวเท่าไหร่ มีเพลงดังอย่าง Moonlight Shadow รวมอยู่ด้วย

- The Alan Parsons Project ในชุด The Essential Alan Parsons Project อัลบั้มออกในปี 1976 เป็น Progressive Rock ที่ไพเราะและล้ำยุคมากในเวลานั้น เพลงดังของเขาที่หลายคนอาจรู้จักคือ Eye In The Sky ผู้นำวงเคยเป็น Producer ให้กับ The Beetles ชุด Sgt. Lonely Heart Club Band ซึ่งถือว่าเป็นอัลบั้มที่ดีที่สุดของ The Beetles ครับ

ความจริงยังมีอีกเยอะที่จะมานำเสนอ แต่อยากเห็นอัลบั้มหรือเพลงโปรดของท่านสมาชิกบ้างครับ ผมจะได้ไปหามาฟังบ้าง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jokerxloser

17/08/2012 17:47:11
6
หนึ่งเดียวของผม Nirvana - Unplugged in New York
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

idiosy

17/08/2012 18:08:57
0
อัลบั้มโปรด ...บางกอก อคูสติก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Sharper

17/08/2012 19:23:44
0
Blackmore's Night - The Village Lanterne มือกีต้าร์คือ Ritchie Blackmore อดีตมือกีต้าร์ของ Deep Purple และ Rainbow เป็นแนว Folk ฟังแล้วให้บรรยากาศเก่าๆ หน่อยครับ

เพลงที่ผมชอบที่สุดเพลงนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

17/08/2012 19:37:52
1,057
Mike Oldfield นี่ผมก็ชอบมากๆเลยครับ ไลน์กีตาร์เป็นเอกลักษณ์มากๆครับ ชอบเพลง man in the rain เเละ moonlight shadow 2เพลงนี้ฟังดูคล้ายๆกันอยู่หน่อยๆ
http://youtu.be/fuKX6cf33mc
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หลุยส์ munkonggadget

17/08/2012 19:38:31
1,057
ไม่ขึ้น อีกทีๆ
http://www.youtube.com/watch?v=fuKX6cf33mc&feature=youtu.be
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Beat Takeshi

17/08/2012 21:23:04
39
ผมก็ฟังพวก Classic Rock อยู่
บันทึกเสียงดีเพลงเพราะ แต่บางชุดเนื้อหาเข้าใจยาก
1 Steely Dan ชุดที่ประสบความเสร็จด้านยอดขายและนักเล่นเครื่องเสียงนิยมคือ
Aja (1977) ส่วนตัวผมชอบชุดแรก ๆ มากกว่า อาทิ
1.1 Can't Buy a Thrill (1972)
1.2 Countdown to Ecstasy (1973)
เพลง/ดนตรี/เนื้อหาดี แต่การบันทึกเสียงยังไม่ถือว่าดี
2 Rainbow แนะนำชุดแรก ๆ ที่ Dio ร้องนำ
3 Foreigner (ชุดแรก/1977) ชุดสอง Double Vision (1978)
เพลงเพราะ ดนตรีสวย บันทึกเสียงดีโคตร ๆ แต่เนื้อหาเลี่ยน แทบอ้วก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

17/08/2012 21:28:58
39
สาย Progressive Rock บ้าง สายนี้มี The Big Five ได้แก่
- Pink Floyd
- Genesis
- King Crimson
- Yes
- ELP
คหสต ผมว่า Pink Floyd ห่วยแตกสุด ผมชอบ Genesis กับ Yes
แนะนำ Yes ชุดที่อัดมาดี ๆ อาทิ
The Yes Album,Relayer,Going for the One วิศวกรเสียงคนเดียวกัน
สามชุดนี้จะโฉ่งฉ่างหน่อย ถามว่าทำไมไม่เลือก Close to the Eage ผมว่าอัดมาไม่ดีนะ
แต่ผลงานสุดยอด Yes ผมชอบ Relayer ที่สุด ฟังมาสิบกว่าปีแล้ว ยังไม่เบื่อเลย
ทั้ง ๆ ที่มี 3 เพลง
1)The Gates of Delirium ยาว 21 นาที
2)Sound Chaser ยาว 9 นาที
3)To Be Over ยาว 9 นาที

จริง ๆ มีอีกเยอะ แต่ขี้เกียจพิมพ์ กลัวกลายเป็นบ้าอยู่คนเดียว
ถ้ามีท่านอื่นร่วมเสวนาด้วย จะมาเมนต์ต่อนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

17/08/2012 21:32:58
39
Mike Oldfield ชอบชุด Debut แรกเลย
Tubular Bells ชุดนี้ผมมี SACD ด้วย ส่วนมากผมจะเก็บแต่ Original Album
กับ Live Album พวกรวมฮิตนี่ไม่เคยอยู่ในสายตา

พูดถึง Debut งาน Debut มีหลาย Album ที่มีเพลงดี ๆ เยอะเลย เช่น
Boston, Kansas และอื่น ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

17/08/2012 21:36:57
39

นอกเรื่องเพลงหน่อย ถ้าชอบ Classic Rock ลงหาหนังสือ
ชื่อเดียวกันนี้อ่านดูนะคับ หรืออ่านอยู่แล้ว ก็มาคุยกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

17/08/2012 21:48:37
4,290

ผมเสนอแบบแหกโผจากเพลงร็อคเลยละกัน คือเสนอเพลงโฟล์คไปเลยครับ ฟัง Pinkfloyd แล้ว ต้องฟัง Peter paul & mary เป็นของแกล้มด้วยคร้าบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Thanathip_R

17/08/2012 22:20:18
ผมกลับชอบรวมฮิต ประหยัดเงินดีครับ เพราะไล่เก็บไม่ไหว

Pink Floyd ผมชอบนะโดยเฉพาะอัลบั้ม Dark Side Of The Moon วง Yes ไม่ทันส่วน Emerson Lake & Palmer ชอบที่เขานำเพลงคลาสสิกมาทำเป็น Progressive อีกวงก็ The Moody Blues ในอัลบั้ม Long Distance Voyage

Mike Oldfield ชอบทุกชุด ในอัลบั้ม Island มีเพลงโปรดที่ชื่อ The Wind Chime ผมมี DVD แสดงสดของเขาที่ Berlin เล่นจนแผ่นจะผุหมดแล้ว

วง Progressive Rock ส่วนใหญ่หรือแทบทั้งหมดมีพื้นฐานดนตรีแน่นเพราะเป็นนักดนตรีคลาสสิกกันเป็นส่วนใหญ่ พอมาทำดนตรีในแนวร่วมสมัยก็เลยแตกต่างไปจากวงพื้นๆ ทั่วไป หากใครชอบก็ชอบเลยหากไม่ชอบก็พาลเกลียดก็มี

สมัยยังวัยรุ่นผมจะฟังเพลงหนักๆ หน่อย Rainbow ก็ชอบโดยเฉพาะชุด Gate Of Babylon ความจริงชอบ Richie มาตั้งแต่อยู่ Deep Purple แล้วจากเพลง Highway Star ยุคนั้นจะบ้า Heavy Metal อย่าง UFO, Deep Purple, Judas Preist, Led Zeppelin แต่วงโปรดกลับเป็น Creedence Clearwater Revival ของ John Fogerty รวมถึง The Beetles ยุคปลายๆ

สาธยายมากๆ เดี๋ยวจะหาว่าบ้าอยู่คนเดียวเหมือนกัน เดี๋ยวนี้ฟังหมดครับ เพลงไหนไพเราะก็ฟังไม่เลือกเหมือนเมื่อก่อน ความจริงยังแอบชอบสุรพล สมบัติเจริญ กับพุ่มพวง ดวงจันทร์ ด้วยซ้ำไป

มาแลกเปลี่ยนสิ่งที่ชอบก็เป็นเรื่องที่ดีครับ ยังมีอีกหลายเพลงดีๆ ที่ยังไม่รู้จักอยากให้มาช่วยแชร์กัน เพลงอะไรก็ได้ ผมยังชอบร้องเพลงความในใจของ ต้อม เรนโบว์ เป็นประจำเวลาไปร้องคาราโอเกะกับพรรคพวกเวลาไปกินโต๊ะแชร์ตามร้านอาหาร เพลงสากลที่ชอบนำมาร้องบ่อยๆ ก็เป็น The Bee Gees John Denver มี Before The Dawn แอบมาบ้างแต่ไม่เยอะเพราะพรรคพวกเขาร้องเพลงสุนทราภรณ์กันแหกคอกมากๆ เดี๋ยวเขาไม่ชวนให้เล่นแชร์อีก

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Thanathip_R

17/08/2012 22:23:14
0
Peter Paul & Marry มีแล้วคร้าบ แถมมีอัลบั้มทั้งเล่นกับวงออร์เครสตร้าที่เวียนนาด้วย แต่ชุดหลังนี่ไม่ชอบเท่าไหร่เพราะเสียงร้องเสียงกีต้าร์หมดพลังไปเยอะคงเพราะอายุมากด้วย เวลานี้ก็เหลือแต่ฝ่ายชายแล้ว Marry เพิ่งจากไปได้ไม่นาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

FolkTrance

17/08/2012 22:29:53
3

ลองฟังแนวๆสบาย อลังการ และเคลิ้มเคลิมยามนั้งฟังเพลงในบรรยากาศชิลล์ๆ ผมขอแนะนำ

Celtic Woman - Believe (2012)

เคยชอบอัลบั้มตอนปี 2006 อัลบั้ม Chrismas เลยตามเสพอัลบั่มล่าสุด

เป็น Album ที่คุ้มค่าทั้งเนื้องานและแนวเพลงมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

18/08/2012 08:08:49
39
ขอแย้งท่าน Thanathip_R นิดนึงนะ น่าจะจำผิดครับ Rainbow ไม่เคยมี
Album ชื่อว่า Gates of Babylon แต่เพลงนี้อยู่ในอัลบั้ม Long Live Rock 'n' Roll (1978) พวก Classic Rock ตาม List ผมก็มีแผ่นสะสมอยู่นะ
อย่าง Deep Purple ผมชอบชุดแสดงสด Made in Japan สุด แต่ของผมที่มี
เป็นแบบแผ่น (CD) เดียวรุ่นแรก รุ่นหลัง ๆ เป็นตัวรีมาสเตอร์ 2 แผ่น สำหรับ
Hard Core แฟน จะมีอีกตัว ออกให้ญี่ปุ่นในชื่อ Live in Japan มี 6 แผ่น มั้ง
ถ้าผมจำไม่ผิด (แต่ผมไม่ได้ตามแล้วนะ)

Judas Preist ถ้าจะเก็บแผ่น แบบเลือกซื้อจริง ๆ ผมแนะนำ 3 แผ่นครับ
-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

18/08/2012 08:16:57
39
(ต่อนะ มือไปโดน กดส่งข้อความซะงั้น)
- Screaming for Vengeance (1982)
- Defenders of the Faith (1984)
- Painkiller (1990)

ยินดีแลกเปลี่ยนความเห็นนะ ในชีวิตปกติ นอกจากเพื่อนที่คอเดียวกันไม่กี่คน
ผมแทบไม่ได้คุยเรื่องดนตรีกับใครเลย มีรุ่นน้องที่ทำงานแซว ว่าใช้ iPad iPod
เล่นเครื่องเสียง หูฟัง แต่กลับฟังเพลงที่ออกวางจำหน่ายเกือบ 40 ปีที่แล้ว
ไอ้ผมก็ไม่รู้จะอธิบายกันมันยังไง - -'' เลยบอกแต่เพียงว่า เพลงในอดีตมันคือ
ดนตรี/ศิลปะจริง ๆ หาใช่ธุรกิจแบบสมัยนี้ รุ่นน้องผมแนะให้ฟัง Kpop โดยเอาเพลงมาให้
กำลังหาทางปฏิเสธอยู่

มีใครรู้จักหรือเคยฟัง Traffic หรือ Captain Beyond บ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

18/08/2012 08:53:46

เพิ่งได้มาใหม่ 2 แผ่น
- Captain Beyond ชุด Suficiently Breathless (1973)
- Traffic ชุด Shoot Out at the Fantasy Factory (1973)

Traffic จริง ๆ ผมอยากได้ชุด John Barleycorn Must Die มากกว่า
แต่แผ่นราคาแพง เลยรอไว้ก่อน ผมเก็บแต่แผ่น USA และแผ่น Japanese เท่านั้น
ถ้าเป็นแผ่น USA ผมจะไม่แกะเทปกาวที่แปะบนกล่องออก ใช้วิธีแงะใต้กล่อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

18/08/2012 08:58:55
39

^

Steely Dan พอดีแผ่นอยู่ใกล้ ๆ มือเลยเอามาเป็นตัวประกอบ วันนี้หยุดเดี๋ยวว่าจะ
นอนฟัง Traffic ความบ้าของผมยังไม่จบง่าย ๆ ด้วยความที่สะสมแผ่น รักแผ่น
ซองพลาสติกห่อกล่องซีดี ผมซื้อมาจาก diskUnion (Japan) แบบแถบกาวอยู่ข้าง คนล่ะ
เกรดกับพวกคิงซีลอะไรนั่น ที่หาได้ตามร้านขายแผ่นไรท์

คือจะว่าบ้าก็บ้านะ แผ่น USA ผมไม่เคยแกะเทปกาวออกสักแผ่น ผมแงะเอาแผ่น
ออกไปเก็บไว้ในซองแทน เพราะสะดวกเวลาหยิบมาฟัง

ปล นี่ตรูบ้าอะไรอยู่ฟร่ะ เนี่ย -''-

ขำ ๆ นะคับ แลกเปลี่ยนความเห็นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

lucidzx

18/08/2012 09:19:37
0
คุณ Beat Takeshi เป็นแบบผมล่ะครับ

เพลงที่ชอบฟังจริงส่วนมากคนรอบๆตัวจะไม่ฟังกัน

ไม่รู้จะไปคุยกับใคร 55

ผมว่าเพลงกระแสหลักในยุคนี้มันอะไรก็ไม่รู้มันไม่ได้ใจ

"เอ็งฟังอะไรกันว่ะอย่างงี้" เนื้อเพลงโคตรไร้สาระเลย

แต่ก็พอๆฟังบ้างไม่ปิดตัวเองครับ จะได้คุยกับชาวบ้านรู้เรื่องบ้าง 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

napalm.potter

18/08/2012 10:08:00
1
หลายคนที่ฟัง prog rock สมัยนี้เจอปัญหาเดียวกันหมดหาคนฟังด้วยไม่ค่อยได้ 555
เคยเปิด 21st century schizoid man ให้เพื่อนฟัง มันบอกเพลงบ้าอะไรวะ ยังดีที่อยู่บ้านมีพ่อฟังด้วย

Mike Oldfield สุดๆจริงก็ Tubular Bell แผ่นแรก นอกนี้ก็ five mile out, incantation, QE2

Pink Floyd อัลบัมยอดฮิตอย่าง Dark side of the moon ผมฟังก็ว่ามันเพราะดี อัดมาได้เยี่ยมมากเมื่อเทียบกับหลายแผ่นในช่วงนั้น(โดยเฉพาะ Genesis ยุค Peter Gabriel อัดมาได้ห่วยมาก) แต่ผมที่ชอบที่สุดของ Pink Floyd คือ Wish you were here

ส่วน Yes วงโปรดชอบหมดเลยตั้งแต่แผ่นแรกถึง going for the one

อัลเดี่ยวที่ชอบๆก็ของ Rick Wakeman ช่วงแผ่นแรกๆ Six wives, Arthur, journey, no earthly connection, 1984

Jethro Tull ฟังได้อยู่แผ่นเดียว Thick as A brick

ส่วน classic rock เลยลองฟัง Deep Purple อยู่พักนึงแต่ก็ไม่ชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

sonse

18/08/2012 10:24:51
1

Fleetwood Mac รวมฮิต ชอบชุดนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

18/08/2012 10:27:46
39
ร่วมเสวนาต่อคับ เพื่อน ๆ เปิดประเด็น Prog Rock มา
ก็มาว่ากันต่อเรื่องดนตรี Progressive Rock

วงดัง ๆ ที่ต้องฟังประเภท Big Five ผมว่า Pink Flody บันทึกเสียงมาเยี่ยมสุด
อาจจะเพราะวิศกรเสียงชื่อ Alan Parson กระมั้ง แต่พูดเรื่องฝีมือ ผมเคยวิวาทะกับ
เพื่อนสนิทหลายหน ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่า PF เล่นดนตรีได้ห่วยแตกที่สุด
(เทียบจาก The Big 5)

เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกเมนต์บนว่า Genesis อัดมากากสุด ๆ ผมมีแผ่นซ้ำหลายชุด
หาดีไม่มีเลย ชุดโปรดผม
- Trespass
- Nursery Cryme
- Foxtrot
- Selling England by the Pound
- Lamb Lies Down on Broadway (ชอบน้อยสุด)
หาดีไม่ได้หมายความว่า เพลง/ดนตรี/เนื้อหาเทพหมด ยกเว้นการอัดเสียยง
ขนาดแผ่น Remaster ทำใน Japanese เสียงยังงั้น ๆ เลย
แถมพี่ยุ่นดันทุรังออกเวอร์ชั่น DVD-A มาอีก แพงก็แพง เสียงยังห่วย

ต้อง Yes ชอบมาก แต่พี่ท่านเล่นตั้งชื่อวงไม่แคร์อนุชนรุ่นหลัง ๆ เลย
เหตุเพราะสมาชิกยุคก่อตั้ง ต้องการชื่อวงที่จำง่าย เวลาแสดงสด จะได้พิมพ์
บนป้ายใหญ่ ๆ เลยใช้ชื่อว่า Yes (ข้อมูลนี้อ่านเจอมา)
พอมีคนถามผม ชอบวงอะไร พอตอบว่า เป็นต้อง "วงอะไรวะ ไม่เคยได้ยิน" ทู๊กที

จริง ๆ มีวง Prog นอกสายตาอีกเยอะ ขยกตัวอย่างมา 1 วง นั่นคือ
Gentle Giant มีใครรู้จักหรือเคยฟังบ้าง วงนี้ไม่เคยทำเพลงยาวเกิน 8 นาที
แต่ดนตรีโคตรซับซ้อนสุด ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

18/08/2012 10:30:07
39

คห 20

Fleetwood Mac ชุดดัง ๆ ต้อง Rumours ตอนออกขายดีราวกับแจกฟรี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

18/08/2012 10:37:53
39
ต่อที่วง Prog นอกสายตา Gentle Giant ชุดเจ๋ง ๆ ก็ In a Glass House (1973)
มีอยู่ 6 เพลง ผมไปก็อปเครดิต การผลิตมา ...

Derek Shulman - lead vocals on all tracks except 5, alto & soprano sax, recorder
Gary Green - 6 & 12 string guitars, mandolin, percussion, alto recorder
Kerry Minnear - keyboards, tuned percussion, recorder, lead vocals on all tracks except 2
Ray Shulman - bass & acoustic guitars, violin, trumpet, percussion, backing vocals
John Weathers - drums, percussion

ก็สรรค์หามาเล่นเนอะ ผมชอบที่มีสมาชิก 5 คน แต่เล่นเครื่องดนตรีมากกว่า 1
ปกติผมเล่นท่ายาก มักมีนักดนตรีสมทบในห้องอัด

ถามว่าทำดนตรีโคตรซับซ้อนเยี่ยงนี้ เวลาเล่นสดจำได้หรือ ลองไปหาชุด
Playing the Fool (1977) มาฟัง แล้วจะทึ่งคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

kuythai

18/08/2012 10:54:52
ติ๊กชีโร่ชุดแรกๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

lucidzx

18/08/2012 11:01:28
0
พวกวงยุคใหม่ๆผมชอบ Radiohead อัลบั้ม Ok Computer , Kid A ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

spiralbill

18/08/2012 11:26:53
0

ไม่รู้จะดีรึเปล่านะครับ ขอนำเสนออัลบั้มของวงผมเองครับ Lucid Dream Syndrome
เป็น Concept Album ชื่อ Road to the Mountain Top ที่พูดทำให้จินตนาการถึงการเดินทางจากจากทะเลทรายอันแห้งแล้งไปจนจุดสูงสุดของภูเขา
เป็นแนว Progressive Rock ครับผม :))

ตัวอย่างที่นี่เลยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=_uuXAwwxJ4o

สั่งซื้อได้ที่ www.facebook.com/LDSduo หรือว่าทาง email [email protected] ครับราคา 250 บาทจัดส่งทั่วประเทศไทยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

18/08/2012 11:37:00
Beat Takeshi เป็นเ้ยอะไรของมึงว่ะ ให้คนอื่นเขาโพสบ้าง ไม่งั้นก็ไปตั้งกระทู้ใหม่ สัดไอ้แม้งเห็ด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

tranahis

18/08/2012 12:11:11
0
แนวหวานๆ กันบ้างน่ะครับ ROCK นานๆเดียวจะเมื่อยหูเอาน้า 555 ^_^

Julienne Taylor - The Heart Within

ส่วนตัว ณ เวลานี้ผมชอบ อัลบั้มนี้ครับ เสียงสุดยอดไปเลย

Shanti - born to sing

อีกอัลบั้มครับนักร้องเสียงหวานๆ สไตล์ yao si ting

fiona fung - a little love

ฟังเพลงแรกก็เคลิ้มเลยครับ เพลงที่ชอบก็จะมี A Little Love, Proud Of You, The Glorious Death
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

tranahis

18/08/2012 12:11:46
0

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

tranahis

18/08/2012 12:12:07
0

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

tranahis

18/08/2012 12:12:28
0

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Thanathip_R

18/08/2012 17:23:14
0
เห็นบางท่านมาเขียนข้อความต่อว่าคุณ Beat Takeshi ก็รู้สึกไม่ดี ความรู้ที่คุณ Beat Takeshi มีในเรื่องเพลงนั้นในบ้านเราคงหาตัวจับยาก อย่าไปสนใจเลยนะครับ พวกหมาเห่าชวนรำคาญใจแค่นั้นเอง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Thanathip_R

18/08/2012 17:31:54
0
ไปเดินเล่นที่ B2S ใกล้บ้านมาไปเจอ Lynyrd Skynyrd ชุดรวมฮิตอีกแล้ว ซื้อทันทีไม่ต้องคิดอะไร เพราะหาเพลงพวกเขายากเย็นมาก พอมีมาก็ให้ซะจุใจไปเลย

เรื่อง Rainbow ผมจำผิดครับ ชุดที่มีเพลง Gate Of Babylon นั่นแหละครับที่ผมชอบ มีอยู่วงหนึ่งที่ผมไปดูคอนเสิร์ตจากต่างชาติเป็นครั้งแรก Scorpion จำได้ว่ามันมาก แต่เพลงของเขาที่ผมเสียเงินซื้อมีอยู่ชุดเดียว Break Out นอกนั้นเฉยๆ ยังเพลงดังของเขาในบ้านเรา Always Some Where กับ Holiday ก็ชอบนะแต่เนื้อเพลงเหมือนเด็กหัดเรียนภาษาอังกฤษเขียนขึ้นมา เล่นเอางงว่าเขาจะพูดถึงอะไร คงเป็นคนเยอรมันด้วยเลยภาษาอังกฤษไม่แข็งจนทำให้ไม่ประสบความสำเร็จในอเมริกาและอังกฤษ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

attaphol_s

18/08/2012 17:46:09
1

กำลังฟังอันนี้อยู่ครับตอนนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

18/08/2012 18:04:13
39
โดนด่าไป ไม่กล้า post ต่อเลยแหะ เคย์ ๆ อ่านอย่างเดียวก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

lucidzx

18/08/2012 18:07:33
0
สรุป Pink Floyd ผมกากสุดซินะ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

kem

18/08/2012 18:26:13
91
ผมฟังไม่เป็นจริงๆนะโปรเกสซีฟร๊อคเนี่ย
รับรู้ได้ว่าดี แต่ยังเข้าไม่ถึง พยายามจะหาพิงค์ฟลอยด์มาฟังอยู่

ส่วนตัวช่วงนี้ชอบแจ๊ซครับ
Jazz at the Pawnshop อัลบั้มนี้ไม่อยากให้พลาดเลย
กับ jennifer warnes อัลบั้ม the hunter ฟังเพลินดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

raymee_4

18/08/2012 19:00:50
19

ขอมั่งครับเฮีย Acousticของผมเป็น Art Ensemble of The World Presents acoustic vol 1 และVol 2
Jazz ของผมเป็น Emi Fujita เป็นนักร้องชาวญี่ปุ่น เสียงดีมากบันทึกเสียงดีเยี่ยมตามความเนียบของคนญี่ปุน
เสียงร้องมีพลัง ยุคนี้ผมยกให้ Adele ครับ เพลง จุดไฟในสายฝน หรือ Set Fire To The Rain
เพลงคลาสสิคผมยกให้ Sarah McLachlan ต้องฟังเพลง Angel สุดยอดเสียงเต่เขาร้องไวหลายเพลงครับ
อีกคนที่ไม่น่าพลาด Frente! ครับเพลง Bizarre Love Triangleถ้าชอบกีต้าและเสียงร้องที่สวยงาม
วันนี้เท่านี้ก่อนเด๋วโดนเหมือน Beat Takeshi 5555
แวบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

Thanathip_R

18/08/2012 19:11:18
0
Jennifer Warnes ชุดนี้ผมก็แอบมีด้วยออกแนว Pop นะผมว่า ชอบ Jazz ลองฟัง Norah Jones ดูสิครับเพราะดี Jazz ผมชอบแบบ Big Band ในสไตล์ New Orleans มันดี อัลบั้ม Royal New Orleans Jazz Celebration นำเพลงพระราชนิพนธ์มาบรรเลงในแบบ New Orleans ก็สนุกมากๆ ครับมีขายที่ B2S เพลงสุนทราภรณ์หลายเพลงครับที่บรรเลงในแนว Big Band Jazz เป็นเพลงที่ดีและสนุกมากจริงๆ เป็นราชาตัวจริงของเพลงสากลในบ้านเราครับ

คุณ Beat ครับอย่าไปสนใจเลยครับเรามาแลกเปลี่ยนสิ่งที่เราชื่นชอบกันอย่าให้คนปากพล่อยๆ เพียงคนเดียวมาทำให้เราหยุดเลยครับ สิ่งที่คุณรู้นั้นมีค่าสำหรับทุกๆ คน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

PanupongKo

18/08/2012 19:39:55
0
The Horrors - Skying
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

18/08/2012 19:40:45
39
งั้น Jam ต่อ พอหอมปากหอมคอนะครับ อ่อ ออกตัวก่อนนะ ว่าไม่ได้มีจุดประสงค์
อวดเก่งหรือโชว์ Pow แค่อยากคุยแลกเปลี่ยนทัศนะกันเฉย ๆ

B2S นี่บางทีมักจะมีของที่คาดไม่ถึงอยู่เสมอ เสาร์ที่แล้วแวะซื้อหนังสือ
เลยโฉบไปดูแผง CD (ปกติผมจะหาสั่งเอาเว็ปนอกถูก ๆ เน้นไม่เกิน $7)
เจอ The Door เข้าให้ เป็นแผ่นญี่ปุ่นด้วย 3 album แรก แต่ไม่ได้ซื้อนะ
เพราะผมเพลงที่ออกช่วง 1970-1980 มากกว่า The Door สามชุดแรก
เป็นแนวกวีขี้ยา ออกช่วงปลายยุค 60 ฝรั่งจะเรียก Psychedelic Rock
เหมือน Pink Floyd ชุดแรก ๆ

ศิลปินญี่ปุ่นผมชอบ Shione Yakawa เพลง Pop ผสม Folk หน่อย ๆ
เพราะดีครับ

http://yukawashione.com/main.html
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

joelqwerty

18/08/2012 20:20:54
6
Mr.Big อัดโอเคเลยครับ

ฟังเพลงไม่ทันแหะแต่ชอบ Pink Floyd : Wish You Were Here

ส่วนวงโปรดตลอดชาติ ก็ DT ครับล่าสุดเพิ่งได้แผ่นดำ Scenes From A Memory มาแต่ไม่มี Turntable 55555เอามาทามไม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

napalm.potter

18/08/2012 21:14:00
1
แนว psychedelic แบบ pink floyd แผ่นแรกๆนี่ยังไงก็เข้าไม่ถึงจริงๆ ได้ atom heart mother แล้วก็ข้ามมา dark side เลย เหมือนกัน Genesis แผ่นแรกหยิบมาฟังได้หนเดียวเลิกเลย

prog rock แนวที่ผมว่าฟังง่ายหน่อยก็ ELP
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

lucidzx

18/08/2012 22:06:30
0
Emi Fujita นี้เสียงดีมากเลยครับ ชอบพอๆกับ Olivia Ong

อัลบั้ม Camomile Extra เพราะมากๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

raymee_4

19/08/2012 09:40:22
19
Emi Fujita แผ่นนี้สั่งร้าน โด่เรมี3เดือนครับกว่าจะได้ ไว้ฟังก่อนนอนครับครับหลับสบายจริงๆ หุหุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

lucidzx

19/08/2012 09:44:24
0
อ้าวแผ่นนี้ผมไปเจอร้าน cap ซีคอนมีเลยนะครับสงสัยโชคดี 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

raymee_4

19/08/2012 19:43:22
19

เพลงไทยมั่งครับ Album Play ของ GMM บันทึกเสียงยอดเยี่ยม เอาเพลงเก่าๆมาทำใหม่สนุกมากมาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

นายมั่นคง

19/08/2012 20:18:15
4,290
มาจดๆๆๆๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Thanathip_R

19/08/2012 20:38:45
0
B2S อีกแล้ว กับชุด The Very Best Of Mike Oldfield ทั้งๆ ที่มีอยู่หลายแผ่นแล้วก็อดซื้อไม่ได้คราวนี้มาเป็นแผ่นคู่แบบพระกาฬคุ้มตังค์

ลูกสาวชี้ให้ซื้อแผ่นรวมเพลงฮิตปีนี้มาอีกชุก One 2012 ชุดที่ 1 มี DVD แถมมาให้อีก 5 MV ก็เพราะดีครับ ครูที่โรงเรียนลูกสาวเคยเป็นมือกลองวง Died Pretty วง Alternative Rock ของออสเตรเลียดังมากๆ ในบ้านเขากับแถวยุโรปช่วงยุค 70-80 ชื่อ Chris Welch ได้เมียเป็นคนไทยก็เลยมาเป็นครูสอนหนังสืออยู่ที่อยุธยา ลูกสาวเรียนกับแกในห้องโปรแกรมอังกฤษคือสอนทุกวิชาเป็นภาษาอังกฤษหมดยกเว้นภาษาไทย เดี๋ยวนี้ลูกสาวฟังภาษาอังกฤษดีกว่าพ่อเยอะเปิดเพลงร้องตามได้สบาย ทั้งๆ ที่เรียนอยู่แค่ ม.3 เราจะรวกับอาเชียนแล้วขืนไม่ฝึกภาษากันอาจโดนแย่งงานไปนะครับ กระทรวงศึกษาควรตื่นได้แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

aor

19/08/2012 21:29:26
8

ผมก็ชอบ FLEETWOOD MACครับ แต่เป็นยุคแรกๆที่เล่น BLUES ROCK ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

kuythai

19/08/2012 23:37:38
ผมขอนำเสนอแนว rock บ้างนะ
Ozzy Osbourne เพลง Crazy Train
หรือ Coming home จาก Cinderella
และ Metallica ว่าด้วยเพลง Sad But True
Classic Heavy metal rock ยุค 80~90
ที่โด่งดัง และ Classic
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

raymee_4

20/08/2012 10:55:39
19
moonlightshadow ของ Mike Oldfield นั้นผมชอบเวอร์ชั่น ที่ใช้ไวโอลินรีดแทนกีต้าครับเจ๋งมากกกกกกกก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

aor

20/08/2012 18:52:32
8

สำหรับแฟนเพลงร็อคชาวใต้ขอฝากวงนี้ไว้ในอ้อมใจด้วยครับ BLACKBERRY SMOKE ผมพึ่งได้ฟังอัลบั้มนี้อัลบั้มเดียวก็หลงรักพวกเขาเสียแล้ว ฝีมือลีลาไม่แพ้พวกรุ่นพี่ๆเลยครับดีใจมากที่มีวงแนว southern rock หน้าใหม่มาให้ได้ฟังกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

Thanathip_R

21/08/2012 08:55:27
0
ผมชอบแนว Southern Rock มาตั้งแต่ CCR ของ John Fogerty จนมาถึง Lynyrd Skynyrd วง The Whippoorwill ชุดนี้มีขายแถวไหนครับจะไปซื้อบ้าง

เมื่อคืนโหลดเพลงของ The Boss, Bruce Springsteen บน iTune มาฟังผมว่าใช้ได้เลยนะ ผมชอบดนตรีที่แกทำส่วนเนื้อหาของเพลงคงต้องไปไล่หากันทีหลังเพราะเท่าที่ทราบแกทำเพลงในรูปแบบสะท้อนสังคมก็อยากรู้ว่าแกบอกอะไรบ้าง ผมมีแผ่น Bluray แสดงสดของเหล่าศิลปินในงาน Rock And Roll Hall Of Frame มีแกเป็นโต้โผใหญ่ เพลงที่แกเล่นกับ Tom Morello ชื่อ The Ghost of Tom Joad ก็สุดยอดมากถึงนาย Tom แกจะลีลาเยอะไปหน่อยแต่ก็สุดยอดครับชอบมาก และแผ่นนี้ก็บันทึกเสียงมาอย่างไม่มีที่ติ เป็นแผ่นที่นำมาเปิดบ่อยพอๆ กับแผ่นของ Mike Oldfield ที่แสดงสดต้อนรับปี 2000 ในเบอร์ลิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

aor

21/08/2012 15:09:30
8
วง BLACKBERRY SMOKE ชุดนี้ผมโหลดมาครับ ยังไม่เห็นวางขายที่ไหนเลย เสาร์-อาทิตย์นี้ว่าจะไปลองดูที่ร้านพี่แมวจตุจักรว่ามีวงนี้บ้างไหมครับ ถ้าสนใจส่งที่อยู่มาที่ [email protected]ได้เลยครับจะแปลงเป็นaudioส่งไปให้ลองฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

aor

25/08/2012 11:31:41
8

ถ้าชอบแนวsouthern rock ขอแนะนำวงนี้อีกวงครับ GEORGIA SATELLITES เพลงเค้าเก๋าและกวนดีจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

intawee66

25/08/2012 11:41:03
0

สุดติ่งครับ เสียงร้องมีพลัง คนตรีแน่นๆ เน้นๆ แบล็คกราวเงียบสนิท
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

lucidzx

27/08/2012 19:34:07
0
Genesis รบกวนแนะนำ album ด้วยครับอันไหนน่าฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

rkikmou

27/08/2012 20:15:15
0

My favourite albums of 2012 (so far)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

attaphol_s

27/08/2012 20:25:08
1

ชุดนี้เสียงกีตาร์ เสียงนักร้องกรุ้งกริ้งดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

limarun

07/01/2021 21:04:33
0
ปี 2021 มาตามเพลงดีๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

jokerxloser

08/01/2021 11:43:23
6
ก็ยังฟัง Nirvana - Unplugged in New York อยู่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอ Album เพลงดีๆ กันหน่อยครับ"