Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียง Hiss เวลาเปลี่ยนเพลง

sumpao

21/12/2020 10:34:00
18
เสียง Hiss เวลาเปลี่ยนเพลง

จะแก้ยังไงครับ แล้วมีผลต่อหูฟังไหมครับ

ทั้งชุดตั้งโต๊ะกับ Earbud เป็นหมดเลย

โปรแกรมที่ใช้บ่อย : Tidal , YT , Jriver
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เอก Munkonggadget

21/12/2020 12:13:39
24
เสียง Hiss เกิดขึ้นได้หลายกรณีครับ อาจเกิดจากการไม่แมชชิ่งของอุปกรณ์ที่มี Output Impedance ที่มีกำลังขยายสูงมาเจอกับหูฟังที่มีความไวสูงๆ ก็ทำให้เกิด Background Noise ขึ้นมาได้ 
แต่ถ้าในกรณีที่เสียง Hiss เกิดขึ้นแค่ขณะเปลี่ยนเพลงกว่า 80% จะมาจากเรื่องของการออกแบบกราวด์ที่อาจยังไม่ดีพอใน เครื่องเล่น หรือ Dac/Amp ก็ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เอก Munkonggadget

21/12/2020 12:34:17
24
แก้ไขนิดพิมพ์ตกและขยายความนิดนึงครับ กว่า 80% มาจากการออกแบบวงจรหรือกับอุปกรณ์ที่ใช้ภายใน หรือมาจากกราวด์ที่อาจทำออกมาได้ยังไม่ดีพอก็ได้ครับ ส่วนใหญ่แก้ไขอะไรไม่ได้ แต่ก็ไม่ส่งผลเสียอะไรกับตัวหูฟังนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

21/12/2020 21:40:43
4,290

เสียง hiss เป็น noise (noise floor) ชนิดหนึ่ง และจะได้ยินได้ในหลายๆกรณีครับ เป็นได้ตั้งแต่ไฟล์ที่ใช้ฟัง และฮาร์ดแวร์ที่เราใช้ รวมถึงพวกความไวของหูฟังด้วยครับ ผมเดาว่าน่าจะเป็นการฟังจากโน้ตบุ๊คหรือคอมแบบเดสท็อป เพราะอาการแบบนี้มักจะไม่เป็นกับโทรศัพท์ครับ

ซึ่งถ้าฟังกับพวกโน้ตบุ๊คและคอมแล้วได้ยินเสียง hiss มีความเป็นไปได้ที่ภาคขยายไม่เหมาะกันกับหูฟัง หรืออาจจะมีการกวนจากตัวหม้อแปลงเพาเวอร์ซัพพลายที่อยู่ในคอมนั่นเองครับ วิธีทดสอบคือลองเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ใช้ฟังก่อน ลองเปลี่ยนไล่ไปทีละจุด จะพบว่าต้นตอมาจากไหนแน่นอนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sumpao

21/12/2020 22:49:17
18
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียง Hiss เวลาเปลี่ยนเพลง"