Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เคยมั้ยครับเวลาไปลองหูฟังที่คิดว่าเทพ แต่พอได้ฟังกลับรู้สึกว่าที่มีอยู่ก็ดีอยู่แล้ว

mozen

09/12/2020 14:57:30
10
บางทีหาข้อมูลมาเยอะมาก อยากจะ upgrade หูฟังไปเป็นอีก step แต่พอไปฟังเทียบกัน กับรู้สึกว่าตัวที่ใช้อยู่ก็ดีอยู่ เผลอความรู้สึกดีกว่า ทั้งที่ตัวที่ตั้งใจไปลองแพงกว่า กระแสดีมาก วัสดุดีทุกอย่าง แต่เสียงกับรู้สึกไม่เปิด เบสอั้น ๆ แต่เวลาอ่านรีวิวมันไม่ใช่อย่างนั้น ทำให้สุดท้ายกลับมาใช้ตัวเดิมนี่แหระ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ร้อยเอก

09/12/2020 15:04:00
ยังไม่ชิน
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

09/12/2020 15:10:00
412
บางทีต้องลองฟังเองนาน ๆ ครับ
ร้านเฮียก็ใจดีให้ลองกันนาน ๆ 
อ่านรีวิวอย่างเดียว ส่วนใหญ่มักผิดหวังกันครับ
เพราะชอบไม่เหมือนกัน
ถ้าจะให้ดี เอาของเดิมไปเทียบกันด้วยครับ
ทั้งหูฟังแล้วเครื่องเล่น ตัวแปรจะได้มีไม่มาก

ระวังจะโดนแบบผมนะครับ เล่นเอา Player ระดับท้อป กับ หูระดับเดียวกันมาให้
ฟังแล้ว กลุ้มใจกลับบ้านเลย 
มันเพราะมากครับ แต่แพงเกิ้น...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

พันเอก

09/12/2020 15:49:50
อยากลองร้านเฮียบ้างจัง
ปกติซื้อของซื้อเลยไม่ลอง  ขี้เกรงใจ
เสียงไม่โดน ก็เอาไปขายต่อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เอก Munkonggadget

09/12/2020 15:54:29
24
รีวิวอ่านเอาไว้เป็นแนวทางเท่านั้นครับ เพราะการตีความหมายหรือความชอบของคนเขียนกับตอนเราไปทดลองฟังอาจไม่เหมือนกัน 100% ครับ ^^ ในรุ่นท๊อปๆของเค้าเทพจริงแหละครับแค่อาจไม่เหมาะกับเรา 
และก็หูฟังไม่จำเป็นต้องแพงเลยครับ เอาที่เราฟังแล้วชอบพอเลย อย่างผมหูฟังตัวโปรดนี่ยังไงๆก็รัก Koss KSC35 ไม่เคยเปลี่ยนเลย ไม่แพงด้วยครับ ^^ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

LosInBlue

09/12/2020 15:55:14
116
ไปลองเถอะครับ ลองให้ครบทุกตัว และจัดตัว Top หรือที่ถูกใจเสียงที่สุดเลยครับ

ผมฟังเพลงจนบรรลุธรรม เลิกเล่นหูฟังไปนานละ แต่ไม่รู้ทำไมยังคอยอ่านบอร์ดนี้อยู่ สงสัยช่วงนี้ว่างๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เอก Munkonggadget

09/12/2020 16:00:18
24
คุณพันเอก ไม่ต้องเกรงใจครับ สามารถเข้ามาลองที่ร้านมั่นคงของเราได้ทุกสาขาครับ หูฟังถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองก่อนครับ ถ้าเป็นในรุ่นสูงๆจะมีอยู่ที่สาขาอัมรินทร์ พลาซ่า ผมและเจตน์ ประจำการอยู่คอยบริการไม่ซื้อก็ลองได้จนพอใจเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

mozen

09/12/2020 16:56:12
10
ครับ ผมนี่จะเอาตัวที่ฟังอยู่ไปเทียบด้วยเสมอ DAP ตัวเดียวกันด้วย หากมันไม่หนีมาก ผมนี่ได้แต่เป่าปากว่าเกือบมือลั่นสั่งร้านเฮียหลายรอบแล้วหละครับ พอดีตัวที่ผมใช้อยู่ เป็น ATH-LS70is อัพสายเป็นรุ่น HDC 312a แบบบาลานซ์ 2.5 มา พอดีอยากจะขยับไปเป็นรุ่นสักหมื่นกลาง ๆ แต่ได้ไปลองเทียบกับ campfire ใน range ราคาที่ว่า ผมกลับชอบตัวที่ใช้อยู่มากกว่า ทั้ง ๆ ที่ว่าจะไปสอยตัว CA เต็มที่ สงสัยต้องลองฟัง brand อื่นดูและกลับไปลองฟังเยอะ ๆ อีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tangmo

09/12/2020 17:15:22
16
อาหารก็เหมือนกันครับร้านดังที่เขาว่าดีเราไปกินก็รู้สึกจืด ๆ เลี่ยน ๆ ตอนกินก็รู้หล่ะว่าใช้วัตถุดิบดี คงเป็นที่ความชอบด้วยมั้งเรื่องของรูปรสกลิ่นเสียงมันแล้วแต่คนจริง ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เปา เรือธง

09/12/2020 17:25:47
390
อย่างที่พี่เอกว่าครับ การรีวิวในเรื่องของเสียงนั้นแต่ละคนตีความหมายแตกต่างกันออกไป เน้นดูที่สเปค หรือ การใช้งานดีที่สุดครับ ส่วนเรื่องเสียงนั้นยังไงต้องมาลองด้วยตัวเอง และ เหมือนคนที่คุณ tangmo ว่าครับ มันเหมือนอาหารอารีวิว ดูรีวิว สุดท้ายพอไปกินอาจจะไม่ถูกปากเราก็ได้ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ClearSky_n_NiceBreeze

09/12/2020 18:58:21
214
อยู่ที่ว่าต้องการอะไรจากหูฟัง ถ้าเป็นแนวเสียง อันนี้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าจะเป็นรุ่นถูกหรือแพง แต่ขึ้นกับการจูนเสียงครับ
บางทีของแพงก็ไม่ได้จูนเสียงมาตรงใจเราเสมอไป
แต่ถ้าต้องการคุณภาพเสียง เช่น Imaging ที่สมจริงขึ้น, การไล่ไดนามิคเสียงได้ดีขึ้น, Texture ของย่านต่ำที่ละเอียดขึ้น ฯลฯ
หูฟังระดับสูงยังไงก็ทำได้ดีกว่าแน่นอน

แนวเพลงก็น่าจะมีส่วนด้วย เพลงที่เป็น Audiophile หรือ Live ที่บันทึกเสียงมาดีๆ จะทำให้สัมผัสถึง Imaging ความสมจริง มิติเสียง ได้ชัดเจนกว่าเพลงตลาดทั่วไป
เวลาไปลองฟังของที่ระดับสูงขึ้นเราจะรู้สึกถึงความต่างได้มากกว่าครับ
ส่วนเพลงตลาดที่ผ่าน Studio Mixing มา เมื่ออุปกรณ์เราดีในระดับนึงก็เริ่มไม่รู้สึกถึงความต่างเมื่อขยับไปลองอุปกรณ์ที่ดีกว่า ทำให้เริ่มรู้สึกว่าจ่ายมากแต่ได้น้อย
ไม่เหมือนตอนเริ่มเล่นใหม่ๆ ที่ก้าวข้ามจากหูฟังตัวแถมมาหลักพัน ตอนนั้นความต่างเยอะมาก ทำให้รู้สึกว่าได้เกินคุ้มกว่าราคาที่จ่ายไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sonic-kun

09/12/2020 23:08:53
ถ้าตัวที่แพงกว่ามากๆยังไม่เคยเจอแบบว่า เออ ที่มีอยู่เสียงดีกว่าแฮะ
จะมีก็แต่ เสียงดีนะ แต่ไม่ใช่แนวเรา 
คือฟังออกว่าเสียงแบบเนี้ยมันคือดี ไฮเอนด์ แต่ไม่ใช่แนวเสียงที่เราชอบ
แต่ถ้าได้ไปลองเจอกับตัวที่แพงกว่าที่มีอยู่มากๆ แล้วดันแนวเสียงเดียวกับที่ชอบนี่

บอกได้คำเดียวครับ ว่า ... งานเข้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

09/12/2020 23:49:58
4,290
บางทีหูฟังที่ว่ากันว่าเทพสุดๆ หรือไม่ก็เป็นตัวท็อปแพงที่สุด บางทีมันให้เสียงไม่ต้องกับที่เราต้องการครับ ซึ่งตรงนี้เป็นเรื่องรสนิยมส่วนตัวของแต่ละคนว่าต้องการฟังเสียงย่านไหน ในลักษณะไหน แต่ละคนฟังไม่เหมือนกันครับ และเพลงแต่ละแนวต้องการลักษณะเสียงที่ต่างกันออกไปด้วย

วิธีที่ดีสุดคือเลือกฟังหูฟังด้วยตัวเองครับ 555

วิธีนี้ฟังดูตอนนี้เหมือนยากกว่าสมัยก่อนแยะเลย การเดินทางออกจากบ้านมาที่ห้างสำหรับชั่วโมงนี้กลายเป็นเรื่องที่ไม่น่าทำไปแล้ว ซึ่งชั่วโมงนี้ออนไลน์มีส่วนทำให้ทุกๆท่านบางทีขี้เกียจเดินทางครับ แต่อย่างไรก็ตาม ผมเองยังอยากให้ลองมาฟังเองครับ ทีมงานทุกคนคอยดูแลช่วยเหลือแนะนำอยู่แล้วครับ

บางท่านอาจจะไม่ได้เน้นอะไรมากมาย ออนไลน์ช่วยตรงนี้ได้ดีครับ แต่ท่านที่พิถีพิถันและต้องการเสียงในแบบที่ชอบจริงๆ ต้องมาเองครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

mozen

10/12/2020 09:39:09
10
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อคิดทั้งหลาย และคงต้องถือโอกาสไปลองฟังที่ร้านเฮียบ่อย ๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ตามนั้น

10/12/2020 12:00:54
เป็นเรื่องปกติเวลามีความคาดหวังสูงครับ รสนิยมเราอาจไม่โดน
หยิกหู 0
"เคยมั้ยครับเวลาไปลองหูฟังที่คิดว่าเทพ แต่พอได้ฟังกลับรู้สึกว่าที่มีอยู่ก็ดีอยู่แล้ว"