Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Topping P50 Linear Power Supply หม้อแปลงลดสัญญาณรบกวน

Thanaka

12/11/2020 09:17:53
4
มีท่านใดเคยใช้ ใช้แล้วดีกว่า เสียงต่างชัดเจนมั่ยครับ Linear Power Supply หม้อแปลงลดสัญญาณรบกวน

...ผมหาข้อมูลใน Google ฝั่งคนขายของบอกดีเสียงต่างชัดเจน
...อีกฝั่งรีวิว บอกไม่มีผลใดๆ กับเสียงเลย..

ขอทราบประสพการ์ณใช้จริงหน่อยครับ..ก่อนจะเสียเงิน

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Thanaka

12/11/2020 09:46:51
4
ไม่ต้องยี่ห้อ Topping ก่ได้น่ะครับ ....Linear Power Supply ยี่ห้ออ่ะไรก่ได้ มันช่วยให้เสียงต่างชัดเจน ดีกว่าไม่มี่ มั่ยครับ หรือเทียบกับปลั๊กกรองไฟ Claf
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

12/11/2020 11:32:41
6
Linear Power Supply กับ เครื่องกรองไฟ นี่มันอุปกรณ์คนละประเภทกันเลยนะครับ
- Linear Power Supply ผมใช้อยู่ 2 ตัว เสียงดีกว่าอะแดปเตอร์ที่แถมมากับเครื่องแน่นอนครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหนจะได้แน่นอนคือ ความสงัดฉากหลังมืดลง ความหยาบกระด้างลดลง เสียงฟังดูต่อเนื่องลื่นไหลขึ้น นอกนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละยี่ห้อจะมีคาเรคเตอร์แบบไหนครับ
- ปลั๊กกรองไฟจะให้ความคลีนของเสียง รายละเอียดชัดเจนขึ้น แต่มักจะแลกมาด้วยเสียงที่บอบบางลงไดนามิคอั้น 
มันคนละงานกันถ้าถามว่าอันไหนดีกว่าผมว่าดูที่ความต้องการของเราดีกว่าว่าอยากได้อะไร
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Thanaka

12/11/2020 11:51:52
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Peerasak
Linear Power Supply กับ เครื่องกรองไฟ นี่มันอุปกรณ์คนละประเภทกันเลยนะครับ
- Linear Power Supply ผมใช้อยู่ 2 ตัว เสียงดีกว่าอะแดปเตอร์ที่แถมมากับเครื่องแน่นอนครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหนจะได้แน่นอนคือ ความสงัดฉากหลังมืดลง ความหยาบกระด้างลดลง เสียงฟังดูต่อเนื่องลื่นไหลขึ้น นอกนั้นขึ้นอยู่กับแต่ละยี่ห้อจะมีคาเรคเตอร์แบบไหนครับ
- ปลั๊กกรองไฟจะให้ความคลีนของเสียง รายละเอียดชัดเจนขึ้น แต่มักจะแลกมาด้วยเสียงที่บอบบางลงไดนามิคอั้น 
มันคนละงานกันถ้าถามว่าอันไหนดีกว่าผมว่าดูที่ความต้องการของเราดีกว่าว่าอยากได้อะไร
แล้วถ้าเอา Linear Power Supply ไปต่อกับ ปลั๊กกรองไฟ เสียงจะยิ่งดร๊อปมั่ยครับ หรืออ....เอา Linear Power Supply ไปต่อกับเต้าไฟบ้านดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peerasak

12/11/2020 11:55:59
6

แต่ใช่ว่า switching power supply จะไม่ดีนะครับ กับบางงานผมเลือกใช้ switching power supply อย่างดีมาใช้ก็ได้ผลดีไม่ต่างกับ  Linear Power Supply เลย อย่างในรูปผมเอา switching มาจ่ายไฟให้กับโมเด็มแทนอะแดปเตอร์แถมก็ได้ภาพและเสียงที่ดีขึ้นอย่างมีนัยยะสำคัญครับ ก่อนหน้านี้ผมเคยเอา Linear Power Supply มาต่อกับโมเด็มแล้วเจอปัญหาเรื่องความร้อนสะสมเพราะโมเด็มผมต้องเปิดรัน 24 ชม. เลยเปลี่ยนมาใช้ switching power supply ปัญหาก็หมดไปครับ และผมก็เคยเอา switching power supply ในรูปมาต่อกับแอมป์หูฟังปรากฎว่าเสียงไม่แพ้ Linear Power Supply เลยครับ ในบางแงมุมเช่น ไดนามิคของเสียง และย่านเบส กลับดีกว่าซะด้วย ดังนั้นผมเลยจะบอกว่า ไม่ว่าจะเป็น switching หรือ Linear ถ้าทำมาดียังไงเสียงมันก็ออกมาดี แต่ถ้าทำมาไม่ดีเสียงมันก็แย่ครับ แม้แต่ DAC ราคาแพงบางรุ่นเช่น mytek brooklyn, liberty หรือ benchmark dac3 ล้วนใช้ switching power supply ทั้งนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Peerasak

12/11/2020 12:02:51
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Thanaka
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Peerasak
แล้วถ้าเอา Linear Power Supply ไปต่อกับ ปลั๊กกรองไฟ เสียงจะยิ่งดร๊อปมั่ยครับ หรืออ....เอา Linear Power Supply ไปต่อกับเต้าไฟบ้านดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ
ต้องลองฟังดูครับ ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่ไม่กินกระแสสูงอย่างเช่น DAC ก็อาจจะมีผลน้อยครับ แต่ที่ผมเคยลองแล้วไม่ชอบคือมันไปทำให้เสียงแห้งแล้วก็ความกังวานของหางเสียงหายไปครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

pockethifi

14/11/2020 10:19:39
161
เพาเวอร์ซัพพลาย ไม่มีกฏตายตัวครับ ลิเนียร์เพาเวอร์ซัพพลาย กับ สวิตชิ่ง 
ลิเนียร์ดีตรงที่ไม่ซับซ้อน มองด้วยตาก็รู้ว่าจ่ายไฟพอไหม มักจะดีมากกว่าแย่ถ้ากำลังไฟเพียงพอ

สวิตชิ่งดีตรงที่ขนาดเล็กกว่า จ่ายไฟกำลังเยอะกว่า แต่ก็มีความเสี่ยงกับเสียงรบกวน 
แต่ตั้งแต่ใช้งานมา  ถ้ากำลังไฟเพียงพอ  หลายตัวก็ให้คุณภาพเสียงที่ดีครับ  ผมว่าขึ้นอยู่กับการออกแบบและการผลิตที่ปราณีตมากกว่า

แอมป์หูฟังที่ผมทำเอง เอาอแด๊ปเตอร์ 12v มาลองหลายตัว  ตอนใช้กับลิเนียร์ หม้อแปลงตัวใหญ่ๆหนักๆ เสียงดี
ส่วนสวิตชิ่งอแด๊ปเตอร์ที่แถมมากับฮาร์ดดิสก์ external บางรุ่นให้เสียงดี  บางรุ่่นมีเสียงรบกวน
ดังนั้น สวิตชิ่งดีไหม  ตอบว่า ดีครับ เบา ไม่ร้อนมาก  แต่ต้องได้ตัวที่ดีมาใช้นะ  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Thanaka

15/11/2020 15:46:09
4
รายงานผลครับ ถอยมาล่ะ จากที่ลอง Topping p50 คู่กับ Topping D50s..ใช้กับ ลำโพง Edifier S360db

Topping D50s + edifier s360db + Buffer Stage + Tidal
เสียงเพลงค่อนข้างแหลม มวลโดยรวมลูกเล็ก เสียงไม่ใหญ่ เพราะลำโพงขนาดเล็ก ต้องเปิดดังๆ หน่อยถึงจะได้ยินครบ แลกมากับหูชา ปวดหูฟังนานๆ
.......................................................................
Topping p50  + Topping D50s + edifer s360db Buffer Stage + Tidal
พอเพิ่มเอาผลที่ได้คื่อ เสียงกลางนักร้องใหญ่ขึ้น ทุ้มขึ้น เบสมา ไม่ต้องเปิดดังๆ ฟังเหมือนลำโพงใหญ่ ประมาณ JBL L82 เทียบกันนั้งฟังที่ระยะ 1.5 ม..(ตอนไปลองฟัง JBL L82 นั้งฟังที่ระยะ 3 เมตร+-) 
.....ไม่ทราบว่าผมฟังถูกต้องมั่ยครับ...เอาไปเทียบกับ JBL L82 เลยที่เด่ว55

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Thanaka

15/11/2020 15:47:03
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Thanaka
รายงานผลครับ ถอยมาล่ะ จากที่ลอง Topping p50 คู่กับ Topping D50s..ใช้กับ ลำโพง Edifier S360db

Topping D50s + edifier s360db + Buffer Stage + Tidal
เสียงเพลงค่อนข้างแหลม มวลโดยรวมลูกเล็ก เสียงไม่ใหญ่ เพราะลำโพงขนาดเล็ก ต้องเปิดดังๆ หน่อยถึงจะได้ยินครบ แลกมากับหูชา ปวดหูฟังนานๆ
.......................................................................
Topping p50  + Topping D50s + edifer s360db + Buffer Stage + Tidal
พอเพิ่มเอาผลที่ได้คื่อ เสียงกลางนักร้องใหญ่ขึ้น ทุ้มขึ้น เบสมา ไม่ต้องเปิดดังๆ ฟังเหมือนลำโพงใหญ่ ประมาณ JBL L82 เทียบกันนั้งฟังที่ระยะ 1.5 ม..(ตอนไปลองฟัง JBL L82 นั้งฟังที่ระยะ 3 เมตร+-) 
.....ไม่ทราบว่าผมฟังถูกต้องมั่ยครับ...เอาไปเทียบกับ JBL L82 เลยที่เด่ว55

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Peerasak

15/11/2020 20:20:08
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Thanaka

Topping p50  + Topping D50s + edifer s360db Buffer Stage + Tidal

ขอบคุณครับ
ผมบอกแล้วว่ามันต่างครับ ของแบบนี้ต้องลองเองถึงจะรู้มัวแต่เดาเองยิ่งไปกันใหญ่ ยินดีด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"Topping P50 Linear Power Supply หม้อแปลงลดสัญญาณรบกวน"