Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชิปใน DAC ให้คาเร็คเตอร์เสียง แล้ว op amp ใน DAC ทำหน้าที่อ่ะไรครับ

Thanaka

13/11/2020 18:03:41
4
ชิปใน DAC ให้คาเร็คเตอร์เสียง แล้ว op amp ทำหน้าที่ให้เสียงที่ต่างออกไปอีกเหรอครับ
เห็นบางคนเปลี่ยน op amp แล้วเสียงจะเปลี่ยนไปอีก

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pockethifi

14/11/2020 09:17:47
161

dac แปลงเสียงจากดิจิทัลเป็นอนาลอก
แต่สัญญาณอนากลอกที่ออกจาก dac จะเบามาก
มันไม่มีกำลังเพียงพอจะขับหูฟังหรือลำโพง
เราเลยต้องมีแอมป์หูฟัง เพื่อขยายสัญญาณ
เพิ่มกำลังให้เพียงพอ  แอมป์หูฟังส่วนมากทำจาก opamp 

ส่วน Dac ที่ต่อหูฟังได้ ก็จะมี opampในตัวที่ช่วยทำหน้าที่เป็นแอมป์  

สิ่งที่มีผลต่อเสียงหลักๆก็จะมี
ชิพ Dac ที่เปลี่ยนวิธีแปลงเสียงโดยตรง
กับ opamp ขยาย ที่มีผลเช่นกัน 
อย่าว่าแต่ชิปเสียงกับ opamp เลยครับ อุปกรณ์ปลีกย่อยหลายอย่างก็มีผลต่อเสียงครับ 
ตัวต้านทานก็มียี่ห้อสำหรับเครื่องเสียง  แจ็คเชื่อมต่อ ก็มีผล 
สายไฟเดินในเครื่องก็มีผล  ปุ่มหมุนวอลลุ่มก็มีผล
แม้แต่แหล่งจ่ายไฟ หม้อแปลง ปลั๊กไฟบ้าน มีผลทั้งหมด  ยิ่งอยากรู้ยิ่งปวดหัว

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

14/11/2020 12:27:32
116
จริงๆแล้ว Dac ที่อกกแบบมาดีนั้นเสียงต้องมี ความเที่ยงตรงสูง โปร่งใส น้ำหนักเสียงดี และความไพเราะค่อยตามมา

แต่ส่วนใหญ่แล้ว Dac หูฟังเครื่องเสียง ออกแบบมาไม่ดี เสียงเลยเพี้ยน การเป็นการคัลเลอร์คาแรคเตอร์เสียงไปแทน จากศิลปะเลยกลายเป็น รสนิยมแทนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ชิปใน DAC ให้คาเร็คเตอร์เสียง แล้ว op amp ใน DAC ทำหน้าที่อ่ะไรครับ"