Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ่าน AA แบบรีชาร์จได้ แนะนำหน่อยครับ

somkiatr

15/08/2020 11:11:51
182
มีใครใช้ถ่าน AA  แบบรีชาร์จได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ดูใน Lazada แล้วมึน มีเยอะจัด  ผมจะเอามาใส่ รีโมทของ  Oculus Quest ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Teerarerk

15/08/2020 13:52:43
19
ผมใช้ eneloop ใช้มานานมาก 2 ปีได้ ปัจจุบันยังใช้ได้ดีเลยครับ ตัวถ่านเก็บไฟได้ดีมากๆ แรงดันไม่ตก ขนาดทิ้งเอาไว้นาน เอามารีชาร์จก็แป็ปเดียวเต็มใช้ได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

15/08/2020 13:54:26
2,893

ผมใช้ถ่านชาร์จมานานมากมายหลายรุ่นหลายยี้ห้อแล้วครับ

พวกถ่านชาร์จชนิด Ni-MH จะยี้ห้อดีเลิศขนาดไหน ความจุสูงขนาดไหน จ่ายไฟได้มากขนาดไหน มันต้องเอามาใช้งานประจำเท่านั้นถึงจะทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพตามสเปคของมัน แต่พอมันไม่ค่อยได้ใช้งานแบบวางเก็บไว้เป็นเดือนๆไม่ได้เอาออกมาใช้งาน คุณภาพของสารเคมีข้างในมันจะเสื่อมสภาพเร็วมาก เก็บประจุไฟได้น้อยลง เวลาใช้งานก็น้อยลง จนสุดท้ายก็เสียไปก่อนเวลาที่สเปคระบุไว้

ตั้งแต่ Sanyo เริ่มปล่อยถ่านชาร์จ eneloop ที่เป็นแบบ ready to use Rechargeable Battery ออกมา ผมก็กัดฟันไปซื้อ(แพงชิบ...)มาลองใช้ดูและก็ติดใจ โดยเฉพาะในตอนที่เอาไปใช้ในรีโมทคอนโทรลของรถบังคับที่ต้องใช้ 10 ก้อนต่อเรียงกันเป็นแพ็คให้ได้ 12 โวล์ท ผมมีแพ็คนึงใช้ถ่านชาร์จ Ni-MH และอีกแพ็คใช้ Sanyo eneloop ใช้สลับกันไปมา บางครั้งก็ไม่ได้เอาออกมาใช้เป็นเดือน จนเวลาผ่านไปแค่ปีกว่า แพ็คที่ใช้ Ni-MH ก็ลาโลกไปเพราะมันมี 2-3 ก้อนที่ชาร์จไฟไม่เข้าแล้ว ส่วนแพ็ค eneloop นั้นก็ยังคงสภาพดีใช้งานได้ไปอีกหลายปีจนผมเลิกเล่นรถบังคับมาเล่นหูฟังแทนครับ 555

ทุกวันนี้ผมก็ยังคงมีถ่านชาร์จใช้งานอยู่ในสารพัดอุปกรณ์ไฟฟ้าโดยเฉพาะใน gadget ต่างๆแต่ผมไม่ได้ใช้ eneloop แล้ว ตอนนี้ผมหันมาใช้ถ่านชาร์จของ POWEREX แทนเพราะยี้ห้อนี้ออกแบบมาใช้กับพวกอุปกรณ์ของช่างภาพที่ต้องใช้ของคุณภาพเท่านั้นซึ่งผมก็ลองซื้อมาใช้ดูและก็ใช้มันมาจนถึงวันนี้เลยรวมทั้งแท่นชาร์จด้วยที่มีฟังชั่นสารพัดประโยชน์ในการบำรุงรักษาถ่านชาร์จอีกด้วยครับ

ถ่าน eneloop ในภาพนั้นอายุเกือบจะ 10 ปีแล้วนะ ทุกวันนี้มันก็ยังจ่ายไฟได้ค่อนข้างดีอยู่ ส่วนแท่นชาร์จ NITECORE UMS4 ตัวนี้ผมได้มาปีที่แล้วเป็นรุ่นที่เสียบไฟ usb แทนใช้ไฟบ้าน 220V อย่างรุ่นก่อนๆที่ผมก็มีใช้มาแถมมันก็ไม่ยอมเสียซะทีจนต้องให้ต่อคนอื่นเอาไปใช้ต่อครับ 555 แท่นชาร์จของ NITECORE หลายรุ่นมีฟังชั่นอยู่อย่างนึงที่ถูกใจผมมากจริงๆคือฟังชั่นที่มันสามารถปลุกฟื้นคืนชีพให้กับแบต Ni-MH ที่ชาร์จไฟไม่เข้าเพราะประจุไฟในตัวมันลดต่ำไปมากจนหลับไม่รู้ตื่น ถ้าเป็นแท่นชาร์จธรรมดาก็จะตีไปเป็น error หรือถ่านเสียไปแล้ว(ทิ้งได้) แต่แท่นชาร์จ NITECORE นี้สามารถใช้โมท Zap ไฟเข้าไปก่อนเพื่อให้ถ่านมันได้ประจุสูงขึ้นจนถึงระดับที่สามารถเริ่มการชาร์จไฟเข้าไปได้ครับ แทนที่พวกแบตเก่าที่ชาร์จไฟไม่เข้าไปจะโดนทิ้งไป เราก็ยังเอามันกลับมาใช้งานได้ต่อไปถึงแม้คุณภาพของมันจะไม่ดีเท่าแต่ก่อนก็เหอะ 555

การใช้งานของแบต Ni-MH ที่ถูกต้องนั้นค่อนข้างยุ่งยากพอควร(กูลเกิลหาดูได้ครับ) แต่กับพวกแบต ready to use Rechargeable Battery มันตัดปัญหาเหล่านั้นออกไปได้เยอะเลยครับ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

15/08/2020 14:25:28
412
ของน้าชานี่รุ่นใหม่แล้ว แจ่มไปเลย
ผมใช้ nitecore D4 กับ I4 ครับ รุ่นเก่า
หลายปีแล้ว ยังทำงานดี
ส่วนถ่านก็ Eneloop กับ Recyko ครับ
ตอนหลังลองของจีนถูกๆ ก็ไม่เลวครับ ใช้ได้ดีเหมือนกัน analong 140 บาท 4 ก้อน
ต้องดูว่าทนแต่ไหน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

15/08/2020 20:11:36
182
ขอบคุณน้าชา และ Teerarerk และ สมัครเล่น  ครับ

ไปหาข้อทูลเพิ่มมา ถ่านชาร์จยี่หอ Eneloop รปัจจุบันกลายเป็นยี่ห้อ Panasonic ไปแล้ว เนื่องจากทาง Pana ไปซื้อธุรกิจถ่านชาร์จมาจาก Sanyo  และุถ่านชาร์จมี 3 แบบได้แแก่  เข้าใจว่า ที่น้าชาแนะนำน่าจะหมายถึงถ่านประเภท
Li-ion

1. แบตเตอรี่นิกเกิลแคดเมียม (Ni-Cd)

แบตเตอรี่ชนิดนี้ผลิตและใช้งานมานานแล้ว แต่ในปัจจุบันมันไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไหร่นัก เนื่องจากตัวแบตเตอรี่มีน้ำหนักที่ค่อนข้างเยอะ อีกทั้งมันจะมีปัญหาในเรื่องของการจำกระแสเดิม (Memory Effect) ค่อนข้างมาก หมายความว่าแบตเตอรี่จะไม่สามารถจำค่าไฟสูงสุดของตัวเองได้ ซึ่งทำให้ประสิทธิภาพและระยะเวลาในการงานใช้ลดลง ทั้งนี้สารเคมีจากในตัวถ่านยังมีความอันตรายอีกด้วย นี่จึงเป็นเหตุผลว่าทำไมหลายคนจึงเลิกใช้แบตเตอรี่ประเภทนี้

2. แบตเตอรี่นิกเกิล เมทัลไฮไดรต์ (Ni-MH)

แบตเตอรี่ประเภทนี้จะไม่มีสารแคดเมียมที่เป็นอันตรายต่อร่างกาย ทั้งนี้ปัญหาในเรื่อง Memory Effect ก็น้อยลงเยอะเมื่อเทียบกับแตเตอรี่นิกเกิลแคดเมียม แต่อย่างไรก็ดีแบตเตอรี่ประเภทนี้ก็ยังมีปัญหาอยู่เล็กน้อย หากอยู่ในอุณหภูมิที่ร้อนจนเกินไปหรือหนาวจนเกินไป ซึ่งอุณหภูมิจะทำให้แบตเตอรี่เสื่อมประสิทธิภาพได้

3. แบตเตอรี่ลิเธียม ไอออน (Li-ion)

ลิเธียมไอออนถือเป็นแบตเตอรี่ที่สร้างมาตรฐานใหม่สำหรับอุปกรณ์ไฟฟ้าหลายชนิด แบตเตอรี่ชนิดนี้มีน้ำหนักที่ลดลงมาจากประเภทอื่น 20 – 35% ทั้งมันยังให้พลังงานได้เท่ากับแบตเตอรี่นิกเกิล เมทัลไฮไดรต์ ส่วนในเรื่องของปัญหา Momeory Effect จะไม่เกิดขึ้นกับแบตเตอรี่ประเภทนี้ ทั้งยังดีต่อสภาพแวดล้อมด้วย เนื่องจากมันสามารถนำไปรีไซเคิลได้

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

15/08/2020 21:49:09
2,893
ถ่าน eneloop มันก็เป็น Ni-MH ครับแต่เนื้อในมันมีส่วนต่างไปจาก Ni-MH ทั่วๆไป ซึ่ง eneloop สามารถเก็บประจุไฟอยู่ได้นานมากครับ แต่ eneloop ก็มีจุดอ่อนอยู่คือไม่สามารถจ่ายกระแสกระชากสูงๆได้อย่าง Ni-MH ทั่วๆไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Draco

16/08/2020 16:31:27
424
แบตสมัยใหม่ที่เราเห็น พวกมือถือ หรือก้อนสีเหลี่ยมๆ มักจะเป็น Li-ion  พวกนี้ volt/cell = 3.7 volt คับ

ส่วนแบต AA ทรงกระบอกพวกนี้ 1.5 V/cell  พอเป็นถ่านชาร์จ NiCd, NiMH  จะเป็น 1.2 V  ผมเองก็ใช้ eneloop กับ pana เหมือนกัน  แท่นชาร์จมีทั้ง Fenix และ Nitecore  แต่ยี่ห้อที่น้าชาแนะนำน่าสนใจเชียว  ยังไม่เคยลอง  รวมถึงแทนชาร์จรุ่นใหม่ด้วย  แต่แท่น Nitecore ที่ขายในเมืองไทยผมแอบกังวลขายกันเหลื่อนและถูกเกิน  เกรงจะเป็นจีนก๊อบจีนจัง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

somkiatr

16/08/2020 19:53:23
182
ซื้อมาแล้วครับ ได้ eneloop pro ของ pana แบบนี้มาพร้อมแท่นชาร์จราคา 1090 บาท

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

สมัครเล่น

16/08/2020 21:22:15
412
ตัว Pro จะได้ความจุมากกว่า แลกด้วย Cycle ในการชาร์ทลดลงครับ
เหมาะสำหรับงานที่ต้องการความจุของถ่านเยอะขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

16/08/2020 21:49:21
4,290
สุดยอดครับน้าชา 55 ผมใช้ถ่านชาร์ตเยอะและทุกยี่ห้อ ปัญหาคือเวลาไม่ได้ใช้นานๆ มันก็จะชาร์ตไม่เข้าอย่างที่น้าชาบอกเป๊ะเลยครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

17/08/2020 11:34:38
107
ผมใช้ eneloop(ขาว) กับ recyko อย่างละ 2 ก้อน

Recyko ลาโลกไปแล้วก้อนนึง แต่ Eneloop ยังอยู่ดีทั้งคู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

pockethifi

17/08/2020 13:03:15
161
eneloopถ้าใช้ทุกวัน ผมใช้ได้ 10 ปีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

สมคิด สารากุล

29/09/2020 00:44:46
0

จัดดิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Devil13

30/09/2020 11:08:17
26
eneloop ดีสุด

เคยใช้
sanyo
Fujitsu
GP
เสียเร็วมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถ่าน AA แบบรีชาร์จได้ แนะนำหน่อยครับ"