Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Netflix : ระหว่างหา soundbar กับ​ สาย​ Optic มาเข้า​ DAC/Amp

superpong

22/09/2020 17:36:14
0
จะปรับปรุงระบบเสียงให้​ netflix.สักหน่อย​ ระหว่างต่อ​ HDMI​ จากทีวีมาที่​ soundbar/subwoofer และลากสาย​ Optic​ มาเข้า​ DACAMP แบบไหนน่าสนใจกว่าและน่าจะได้ดสียงดีกว่าครับ​

ปล เคยเอาสาย​ Optic​ ถูกๆมาลองต่อจากทีวีไป​ DACAMP​ เสียงไม่ค่อยประทับใจ​เท่าไหร่​ แต่ถ้าดูผ่าน​ DACAMP​ ก็จะได้ฟังผ่านหูฟังของเราไม่รบกวนใคร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

22/09/2020 18:03:23
HDMI เสียงดีกว่า optical ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

23/09/2020 14:26:32
390
ส่วนตัวผมดูผ่าน Soundbar แล้วให้เสียงที่ถูกใจมากกว่าครับ ทั้งมิติ ทิศทาง แต่ก็ขึ้นอยู่กับตัว Soundbar ที่เลือกใช้ด้วยครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

23/09/2020 22:07:31
4,290
ผมดู 2 แบบ

คือดูแบบฟังผ่านบลูทูธ อันนี้ต่อผ่าน deva ฟังเสียงได้ครบถ้วน สำหรับผมเสียงจากหูฟังไร้สายแบบบลูทูธก็ได้อรรถรสครบถ้วนแล้ว

และผมมีลากสาย optic ยาวประมาณ 10 เมตร ซึ่งหาซื้อยากที่ความยาวนี้ ผมสั่งจากอีเบย์ครับ ลากต่อมาเข้า dac-amp จากที่เคยใช้มา ผมว่าไม่มีปัญหาครับ คือไม่มีเรื่องเสียงสะดุด แต่อาจจะมีดรอปบ้าง(น้อยครับ)

ถ้าเป็นคนที่มีห้องสามารถใช้ซาวด์บาร์ได้ ต้องต่อ HDMI เป็นเส้นหลักเข้าที่ Soundbar และต่อสาย optic เป็นชุดสำหรับฟังผ่านหูฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เล่นเครื่องเสียงต้องรู้ตัวเอง

24/09/2020 07:19:11
ระหว่างความสะใจ กับ ความเป็นส่วนตัว คุณเลือกให้ได้ก่อนว่าต้องการอะไร 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Mk Fu

30/09/2020 09:00:42
เคยต่อหูฟังกับ TV เพื่อดู Netflix เสียงที่ออกมารู้สึกเลยว่ามันยังไม่ใช่ ไม่สะใจ ไม่กระหึ่ม อย่างที่ควรจะเป็น

ก็เลยหันมาลองใช้คอมพิวเตอร์ลงแอพ Netflix ต่อเข้า TV ออกภาพ แล้วลากสาย USB จากคอมฯต่อกับ DAC/AMP เสียบหูฟัง เสียงพอใช้ได้ แต่ก็ยังไม่สุด

สุดท้ายผมหาโปรแกรมพวกจำลองเสียง 7.1 Atmos ปรับแต่ง EQ มาลงใน Windows เปิดเล่นกับ Netflix คราวนี้ (แม้จะไม่ได้เสียงวนรอบตัวรอบทิศทาง แต่อย่างน้อยก็ได้) เสียงมาแบบเต็มๆ สุดๆ อย่างที่มันควรจะเป็นครับ
หยิกหู 0
"Netflix : ระหว่างหา soundbar กับ​ สาย​ Optic มาเข้า​ DAC/Amp"