Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ifi Nano iOne สีไฟไม่เปลี่ยน (MQA)

เด็กดอยสะเก็ดหัดเซตไวไฟ

23/07/2020 16:13:03
0
ขออนุญาต พี่ๆ ต้องกระทู้สอบถามเกี่ยวกับการใช้งาน DAC ifi Nano iOne

พอดีได้ลองทำระบ Steaming ผ่าน Rasberry Pi4 โดยใช้ myVolumio + Tidal โดยต่อเข้ากับ ifi Nano iOne แล้วปรากฎว่าสี LED ที่โชว์เป็นสีขาวเมื่อเล่นไฟล์ MQA (ปกติควรจะเป็นสีม่วง) เปลี่ยนคุณภาพเพลงแล้วสีก็ไม่เปลี่ยน 

โดยได้ทำการทดลองเปลี่ยนไม่ต่อกับ Raberry Pi เปลี่ยนเป็นต่อ ifi โดยตรงเข้ากับ Laptop เล่น Tidal ปรากฎว่า สีไฟ LED ที่ตัว DAC เปลี่ยนตามไฟล์เพลง เช่น เล่น MQA จะเปลี่ยนเป็นสีม่วง 

https://www.img.in.th/image/Yd3vPk https://www.img.in.th/image/Yd3mFB" />อยากสอบถามว่า แบบนี้มีวิธีแก้ไขอะไรไหมครับ หรือว่า ตอนต่อกับ Pi4 คุณภาพของไฟล์ที่ส่งมาเป็น MQA แล้วแค่ สี LED ไม่เปลี่ยน ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล. ตัว DAC อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดแล้วครับ 3.20 (ถ้าผิดพลาดตรงไหนขออภัยนะครับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

กำลังคบหากับ Galuwanitouyrer

01/08/2020 16:37:29
ใช่ได้เฉพาะ tidal คับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เด็กดอยสะเก็ต

06/08/2020 13:42:44
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - กำลังคบหากับ Galuwanitouyrer
อันนี้ก็ใช้ Tidal ครับพี่แต่เปิดใน Source ทีแตกต่างกัน ถ้าเล่นผ่าน Tidal + Pi4 ไฟไม่เปลี่ยนสี แต่ถ้าเล่นผ่าน Laptop ไฟที่ตัว LED เปลี่ยนสีปกติเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เคยอยู่หน่วยรบพิเศษมาก่อน

06/08/2020 17:31:22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เด็กดอยสะเก็ต
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - กำลังคบหากับ Galuwanitouyrer
อันนี้ก็ใช้ Tidal ครับพี่แต่เปิดใน Source ทีแตกต่างกัน ถ้าเล่นผ่าน Tidal + Pi4 ไฟไม่เปลี่ยนสี แต่ถ้าเล่นผ่าน Laptop ไฟที่ตัว LED เปลี่ยนสีปกติเลยครับ 
หมายถึงใช่้กับ tidal เพียวๆอย่างเดียวครับ
มันรองรับเเค่นั้น เรื่องสีไฟนะ 
ถ้าไม่ซีเรียส เรื่องสี รองดู sample rate ของโปรเเกรมเอาครับ
ผิดถูกต้องขออภัย ด้วยครับ
หยิกหู 0
"ifi Nano iOne สีไฟไม่เปลี่ยน (MQA)"