Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

KZ AS16 ปัจจุบันยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ

ช่วยผมด้วยครับ

19/06/2020 11:26:52
0
เห็นว่าเป็นตัวท็อปของ KZ แต่ก็ออกมาได้นานพอสมควรแล้ว อยากทราบว่ายังน่าเล่นอยู่ไหมครับ ส่วนตัวชอบฟังเพลงแบบรายละเอียดของเสียงดีๆครับ เห็นใน Shopee ราคาประมาณ 2,600 ปลายๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Banjobpai

19/06/2020 12:07:15
117
ขึ้นอยู่กับมุมมอง

ถ้าสนใจเเนว Balance Amature เยอะถึงแปดตัว ราคาไม่สูงมาก เเนวเสียงเเบบ V-Shaped ก็น่าสนใจ 

เพราะในราคาระดับนี้จะหาเเบบ Pure Balance Amature คงจะไม่มี 

แต่หลังๆ KZ ราคาก็ไม่ถูกนะ และ จริงๆเเล้วก็ต้องบอกว่าคุณภาพปานกลาง ปลายๆเสียงกลาง เเหลม ยังหยาบอยู่ (เเรกๆจะฟังไม่ออก ถ้าไปเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น ก็พอจะฟังออก)

โดยสรุปถ้ามองความคุ้มค่า โดยรวมๆ ในราคาระดับนี้ก็ถือว่าสอบผ่าน ถ้าจะเอาดีกว่านี้ ก็ต้องเปลี่ยนยี่ห้อ และ จ่ายเเพงกว่านี้ ขึ้นอยู่กับงบประมาณ ถ้างบไม่เป็นปัญหา รุ่นที่เเพงกว่า ยี่ห้อมาตราฐานน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

แต่ถ้างบจำกัด ก็ต้องถือว่า ให้ความใกล้เคียง

หูฟังจีนชอบใช้ไดร์เวอร์เยอะ เพื่อลายละเอียดเสียงที่ดี แต่เนื่องจากคุณภาพมันไม่สูง และ ชอบจูนเสียงเเบบ V-Shaped เสียงจะด้อยไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ช่วยผมด้วยครับ

19/06/2020 13:19:33
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Banjobpai

ขึ้นอยู่กับมุมมอง

ถ้าสนใจเเนว Balance Amature เยอะถึงแปดตัว ราคาไม่สูงมาก เเนวเสียงเเบบ V-Shaped ก็น่าสนใจ 

เพราะในราคาระดับนี้จะหาเเบบ Pure Balance Amature คงจะไม่มี 

แต่หลังๆ KZ ราคาก็ไม่ถูกนะ และ จริงๆเเล้วก็ต้องบอกว่าคุณภาพปานกลาง ปลายๆเสียงกลาง เเหลม ยังหยาบอยู่ (เเรกๆจะฟังไม่ออก ถ้าไปเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น ก็พอจะฟังออก)

โดยสรุปถ้ามองความคุ้มค่า โดยรวมๆ ในราคาระดับนี้ก็ถือว่าสอบผ่าน ถ้าจะเอาดีกว่านี้ ก็ต้องเปลี่ยนยี่ห้อ และ จ่ายเเพงกว่านี้ ขึ้นอยู่กับงบประมาณ ถ้างบไม่เป็นปัญหา รุ่นที่เเพงกว่า ยี่ห้อมาตราฐานน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

แต่ถ้างบจำกัด ก็ต้องถือว่า ให้ความใกล้เคียง

หูฟังจีนชอบใช้ไดร์เวอร์เยอะ เพื่อลายละเอียดเสียงที่ดี แต่เนื่องจากคุณภาพมันไม่สูง และ ชอบจูนเสียงเเบบ V-Shaped เสียงจะด้อยไปหน่อย

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ งบประมาณ 2500 +-200 นี้ควรไปเล่นตัวไหนแทนดีครับ แนะนำทีครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้มากเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Banjobpai

19/06/2020 15:15:28
117
เเนะนำคงไม่มีหรอกครับ

อย่างเเรกต้องเลือกก่อนว่า อยากได้เเบบ ไดนามิค ไดร์เวอร์ เเบบ BA หรือลูกผสม

ไดนามิค ไดร์เวอร์ เบสจะดีกว่า BA 
BA ไดร์เวอร์ รายละเอียดจะดีกว่า
เเบบผสม ตามทฤษฎีเเล้วควรจะดีกว่า แต่เท่าที่เจอส่วนใหญ่ยังจูนเสียงได้ไม่ลงตัวนัก

ของร้านเฮีย ก็มีหลายรุ่น ลองๆดู พวกเเบรนด์จีนหลังๆ ก็ไม่ได้แย่ ลองดูว่าอยากได้อะไร ชอบเเนวใหน เเล้วอ่านรีวิวเยอะๆ

ที่เชียร์ว่าดี ก็ฟังหูใว้หู ลองดูว่ามีพวกจุดอ่อนอะไรบ้าง ต่อให้โคตรเเพงก็มีจุดอ่อน 

ท้ายสุด ที่เขาว่าดี เราอาจจะไม่ชอบก็ได้ก็ได้

เเบรนด์จีนที่ราคาไม่เเพง ถ้าเป็น BA ส่วนใหญ่ก็จะใช้ไดร์เวอร์ของ KZ โทนเสียงไ่ม่ต่างกัน แต่บุคิคของเสียงอยู่ที่เเต่ละเเบรนด์จะจูนเสียง 

ของถูกเกินไป คุณภาพไม่ดีเเน่นอน ส่วนราคาเเพง เราจะชอบเเนวเสียงหรือเปล่า ซื้อเเล้วจบในตัวเดียวไม่มีหรอก 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

มากัส รัสเซลเเม็กเทลรอสเดลาโร่

19/06/2020 17:38:06
8
ath e40 ครับ ลดราคาด้วย รายละเอียดดีครับ
ปลายเเหลมดีเลยไม่เยอะมาก กลางเด่น มีครบทุกย่าน 
เเยกชิ้นดนตรีดี ไม่ปน  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Worrawat

20/06/2020 08:12:38
0
ไหนๆก็พูดถึง kz เเล้ว ขอสอบถามหน่อยครับตอนนี้ผมใช้ zs10pro อยู่ อยากจะขยับให้เสียงดีกว่านี้ควรเลือกตัวไหนดีครับ(ไม่เอา kz ละนะ) งบ 3-5พันอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

จะให้ใส่ชื่ออะไรกันแน่

20/06/2020 19:28:17
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Worrawat
ไหนๆก็พูดถึง kz เเล้ว ขอสอบถามหน่อยครับตอนนี้ผมใช้ zs10pro อยู่ อยากจะขยับให้เสียงดีกว่านี้ควรเลือกตัวไหนดีครับ(ไม่เอา kz ละนะ) งบ 3-5พันอะครับ
tfz queen
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Banjobpai

22/06/2020 09:59:05
117

อยู่ว่างๆ ดันไปเจอ Senfer DT6 Pro ออกมาใหม่ ราคาก็ไม่เเพง 600+ เเพงกว่าตัวก่อนที่ซื้อมานิดหน่อย

จะว่าไป DT6 โดยคุณภาพที่โฆษณา มันก็ดีนะ เป็นหูฟังที่ MiD Bass ดี เสียงกลางก็ใช้ BA อันนี้ต้องถือว่าเป็นหูฟังราคาถูกที่จูนเสียงได้เนียนที่สุด ไม่คม ระคายหู หรือมีเสียงหยาบที่ปลายขอบเสียง (ถูกใจที่สุด) ส่วนเสียงเเหลมใช้ Pizo ตามทฤษฎีถือว่าดี แต่ของจริง เสียงไม่เเหลมใสไปได้ไกล อย่างที่ควรจะเป็น 

ส่วนตัวใหม่ DT6 Pro เห็นฝรั่งรีวิวว่า ถ้ามองว่าเป็นการอัพเกรด คงจะไม่ได้เพราะ 95% เสียงเหมือนตัวเก่า จะต่างกันนิดหน่อยคือ ตัว DT6 เสียงจะออก ดาร์กนิดๆ ส่วนตัว DT6 Pro เสียงจะสว่างกว่า แต่ยังสว่างน้อยกว่าเมื่อเทียบกับเเบนด์จีนญี่ห้อื่น ส่วนเสียงเเหลมปรับปรุงขึ้นนิดหน่อย เห็นเลื่อนการ roll-off จาก 12K เป็น 14K ทำให้พลิ้วกว่าเดิมเล็กน้อย แต่ก็ยังน่าผิดหวังอยู่ คือยังไปไม่ได้ไกล อย่างที่ควรจะเป็น

แต่ก็นะ 600 บาทกว่าๆ ก็ต้องเข้าใจ จะให้มันสมบูรณ์แบบ เเบบราคาที่เเพงกว่าหลายเท่าตัวก็คงเป็นไปไม่ได้ อย่างไรก็ตาม นั่งรอต่างประเทศส่วมา แล้วจะมาเมาส์ให้ฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

jjodi

22/06/2020 16:04:33
2

ตัว kz as16 สำหรับผมนั้นบอดี้มันใหญ่ไปใส่แล้วไม่ค่อยสบายครับ ส่วนเสียงก็งั้นๆครับเมื่อเทียบราคา (price/performance)

อีกตัวที่อยากให้ลองครับ Blon 03 (ราคาประมาณ 1000) กับ fiio fh1s (ราวๆ 2000)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Worrawat

24/06/2020 09:37:47
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - จะให้ใส่ชื่ออะไรกันแน่
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Worrawat
tfz queen
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

LosInBlue

24/06/2020 18:19:24
116
เอาตรงๆเลย เทียบกับ Hifiman Re400 ที่ผมมี

KZ ทุกตัวทุกราคา ไม่ว่าถูกหรือแพงกว่า ให้มาฟรีๆ ผมเอาไปแจกดีกว่าครับ ฟังเพลงไม่เป็นดนตรีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"KZ AS16 ปัจจุบันยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ"