Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำหูฟังงบประมาณ 7K

PMNINA_X

29/03/2020 02:55:29
0
เราเริ่มมาจาก kinera bd005 V.2 แล้วก็ต่อด้วย iBasso IT01 ค่ะ
คือตอนแรกกะว่าสอบเสร็จจะไปนั่งฟังที่ร้าน แต่เพราะ covid เลยเป็นอันยกเลิกไป (ฮา) แล้วบังเอิญที่หูฟังเหมือนจะเริ่มพัง แบบเสียงดังไม่เท่ากันในบาวครั้ง เลยต้องการอันใหม่ หรือว่าควรซื้อแบบอันเก่าจะได้ราคาไม่เพิ่มขึ้น (5555) เอาดี

แนวเสียงที่ชอบมีประมาณนี้ค่ะ
เป็นคนที่ชอบฟังทั้งเสียงร้องและเครื่องดนตรี เลยชอบแบบที่แยกเสียงได้ดี เสียงเบสที่ออกหนึบๆ มีอิมแพคหนักแน่นชัดเจน ไม่บวม ถ้าลง deep bass ได้ก็ดีค่ะ ที่สำคัญคือไม่บวมไปตรงเสียงกลาง เสียงร้องชอบที่แบบฟังได้ชัดๆ ส่วนตัวชอบเสียงอิ่มหนา ฟังสบาย ไปสว่างหรือหวานอะค่ะ แบบกลางๆ เสียงแหลมก็ชอบแบบไม่บาด 

คือว่าเล็ง iBasso IT01S เอาไว้ แต่ก็ไม่แน่ใจค่ะ เลยมาขอคำปรึกษา
แล้วก็เวลาที่ต่อกับคอมบางครั้งแล้วมีเสียงรบกวน เราควรแก้ยังไงดีคะ? คือเคยอ่านมาว่าให้ใช้ dac/amp ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าควรเริ่มยังไง
แล้วมี wireless แนะนำมั้ยคะ คือต้องการทั้งแบบสายและ wireless ค่ะ ผลัดๆใช้ 
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;^; 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมพร

29/03/2020 09:39:35
56
อ้างอิง : แนะนำหูฟังงบประมาณ 7K - PMNINA_X

แล้วก็เวลาที่ต่อกับคอมบางครั้งแล้วมีเสียงรบกวน เราควรแก้ยังไงดีคะ? คือเคยอ่านมาว่าให้ใช้ dac/amp ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าควรเริ่มยังไง
แล้วมี wireless แนะนำมั้ยคะ คือต้องการทั้งแบบสายและ wireless ค่ะ ผลัดๆใช้ 
ถ้าต่อจากDesktop แล้วมีสัญญาณรบกวน อาจมาจากที่ระบบไฟเราไม่ต่อสายดิน // หรือกรณีต่อแล้ว ก็อาจมีจากเครื่องใช้ไฟฟ้าในวงที่ใช้งานอยู่
หรือ หูฟังที่ใช้อาจจะมีความไวสูง 

จุดนี้ผมว่า อาจหา DAP ตัวเล็กๆไว้ใช้ก็ดีครับ
เพราะสมัยนี้ต่อเป็น DAC/Ampให้ PC-มือถือได้  และใช้เป็นBluetooth-DAC/Ampได้อีก  (เช่นพวก Hiby, Fiio ตัวเล็กๆ)

ส่วนหูเดี๋ยวรอท่านที่ช่ำๆมาแนะนำ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

29/03/2020 14:22:15
390
ในช่วงราคานี้ยังมี Campfire Comet อีกรุ่นนึงที่น่าสนใจครับเป็นรุ่นที่ให้เบสดี ทุ้มลึก เสียงกลางเปิดชัด ไม่คลุมเครือครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

PMNINA_X

29/03/2020 20:54:54
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - สมพร

อ้างอิง : แนะนำหูฟังงบประมาณ 7K - PMNINA_X

ถ้าต่อจากDesktop แล้วมีสัญญาณรบกวน อาจมาจากที่ระบบไฟเราไม่ต่อสายดิน // หรือกรณีต่อแล้ว ก็อาจมีจากเครื่องใช้ไฟฟ้าในวงที่ใช้งานอยู่
หรือ หูฟังที่ใช้อาจจะมีความไวสูง 

จุดนี้ผมว่า อาจหา DAP ตัวเล็กๆไว้ใช้ก็ดีครับ
เพราะสมัยนี้ต่อเป็น DAC/Ampให้ PC-มือถือได้  และใช้เป็นBluetooth-DAC/Ampได้อีก  (เช่นพวก Hiby, Fiio ตัวเล็กๆ)

ส่วนหูเดี๋ยวรอท่านที่ช่ำๆมาแนะนำ

Dap กับ dac/amp ต่างกันมากมั้ยคะ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

PMNINA_X

29/03/2020 20:57:46
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เปา เรือธง

ในช่วงราคานี้ยังมี Campfire Comet อีกรุ่นนึงที่น่าสนใจครับเป็นรุ่นที่ให้เบสดี ทุ้มลึก เสียงกลางเปิดชัด ไม่คลุมเครือครับผม 

ขอบคุณค่า 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

PMNINA_X

29/03/2020 20:59:01
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เปา เรือธง

พอจะมี wireless น่าสนใจแนะนำมั้ยคะ? 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สมพร

29/03/2020 22:30:51
56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - PMNINA_X
Dap กับ dac/amp ต่างกันมากมั้ยคะ?

DAP ทำได้ดีมากแล้วครับ มีแนวเสียงหลากหลาย คุณภาพดี แรงขับเหลือเฟือกับหูฟังทั่วไป  และช่วงราคาที่หลากหลาย

ส่วน DAC/Amp ทุกวันนี้ เจ้าที่เคยทำก็แทบจะไม่ทำแล้ว  มีรุ่นให้เลือกจำกัด - ช่วงราคาห่างกันพอควร
EntryLevel ในราคาใกล้เคียงกัน DAP อาจจะได้เปรียบ ด้าน แรงขับสูงกว่า เรื่องแนวเสียงก็อาจดีกว่าได้แต่จุดนี้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เปา เรือธง

30/03/2020 09:16:10
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - PMNINA_X

พอจะมี wireless น่าสนใจแนะนำมั้ยคะ? 

ในช่วงราคานี้ก็ต้องยกให้ Sony WF-1000XM3 เลยครับ คุ้มค่าทั้งเสียงและฟีเจอร์เลยครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สมพร

30/03/2020 12:23:12
56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - สมพร
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - PMNINA_X

DAP ทำได้ดีมากแล้วครับ มีแนวเสียงหลากหลาย คุณภาพดี แรงขับเหลือเฟือกับหูฟังทั่วไป  และช่วงราคาที่หลากหลาย

ส่วน DAC/Amp ทุกวันนี้ เจ้าที่เคยทำก็แทบจะไม่ทำแล้ว  มีรุ่นให้เลือกจำกัด - ช่วงราคาห่างกันพอควร
EntryLevel ในราคาใกล้เคียงกัน DAP อาจจะได้เปรียบ ด้าน แรงขับสูงกว่า เรื่องแนวเสียงก็อาจดีกว่าได้แต่จุดนี้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล
EntryLevel ในราคาใกล้เคียงกัน **DAC/AMP** อาจจะได้เปรียบ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

PMNINA_X

02/04/2020 01:55:33
0
ขอบคุณมากเลยค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แนะนำหูฟังงบประมาณ 7K"