Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องเพลงจาก tidal กับ cd

K

10/09/2019 23:04:54
21
คือผมเอ่านเจอมาว่า ไฟล์เพลงทั้งสองเป็น 16/44.1 แต่ทำไมเสียงมันต่างกันเยอะพอสมควรเลย
1.มันต่างกันเพราะอัดมาไม่เหมือนกัน หรือว่า โปรมแกรมที่ใช้เล่นเพลงมันต่างกันครับ (แต่เท่าที่ผมลองฟังดูพวกเพลง stream เสียงจะออกไปทางแนวเดียวกัน)
2.ถ้าซื้อเพลงจากเว็บมา HDtracks โดยไฟล์เป็น 16/44.1 เสียงมันต่างกับ cd ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

K

11/09/2019 14:22:31
21
ขอบคุณครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

11/09/2019 20:06:55
425
เว็บซื้อขายเพลงทั่วไป ถ้าซื้อ 16/44.1 (lossless) เสียงจะเหมือนกับ CD มาสเตอร์นั้นๆครับ (อัลบั้มนึงมี CD หลายชุด แต่ละปีมาสเตอร์จะต่างๆกันครับ) แต่มีอีกอย่างที่จะไม่เหมือนคือถ้าเว็บนั้นเค้าขาย hi-res ด้วย ซึ่งจะมีความเป็นไปได้ว่าไฟล์ 16/44.1 ที่ขายในเว็บไฮเรสอาจจะมาจาก downsample จากพวกไฮเรส ซึ่งไฟล์ไฮเรสจะใช้คนละมาสเตอร์กับ CD ครับ

เท่าที่ผมเจอ พวกไฮเรส ส่วนใหญ่บีบอัด dynamic range เพิ่มก็มีนะครับให้เสียงมันดังขึ้น (เช่น fleetwood mac ไรงี้ครับ) คนฟังจะได้รู้สึกว่าต่าง เพราะงั้นถ้าถามผม ถ้าเป็นอัลบั้มเก่าๆหาซื้อ CD ดีกว่าครับถ้าจะฟัง 16/44.1 ซึ่งก็ไม่มีไรให้ติอยู่แล้วสำหรับหูมนุษย์

แต่พวก streaming จะไม่เหมือนแน่นอน ไม่ว่าจะ lossy, lossless เพราะมีการใส่ digital watermark ครับ https://www.mattmontag.com/music/universals-audible-watermark
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

ClearSky_n_NiceBreeze

11/09/2019 20:52:58
214
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Artnoi
ถ้าเว็บนั้นเค้าขาย hi-res ด้วย ซึ่งจะมีความเป็นไปได้ว่าไฟล์ 16/44.1 ที่ขายในเว็บไฮเรสอาจจะมาจาก downsample จากพวกไฮเรส ซึ่งไฟล์ไฮเรสจะใช้คนละมาสเตอร์กับ CD ครับ
เคยซื้อ 16/44.1 จาก Ototoy เทียบกับซื้อ CD อัลบั้มเดียวกันมา rip เอง เสียงของไฟล์ที่ rip เอง ให้รายละเอียดที่ชัดเจนกว่ามาก
ตอนนั้นก็ได้แต่สงสัยว่าจะ downsample รึเปล่าเพราะเว็บนี้ขายไฟล์ระดับ 24bit ไปจนถึง DSD ด้วยในเพลงเดียวกัน
ได้ข้อมูลจากคุณ Artnoi ยืนยันก็มั่นใจแล้วว่าจะเป็นแบบนั้นจริงๆล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

K

11/09/2019 21:32:32
21
ขอบคุณครับ พอดีผมได้ลองฟังจาก cd แล้วรู้สึกมันถูกหูกว่าฟังจาก tidal แต่ไม่รู้จะหา cd ที่ชอบได้จากที่ไหน เลยคิดว่าถ้าชื้อเพลงจากเว็บแล้วมาเปิดด้วยโปรแกรมในโทรศัพท์ เสียงมันจะเหมือน cd ไหม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

14/09/2019 15:01:09
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - K

ขอบคุณครับ พอดีผมได้ลองฟังจาก cd แล้วรู้สึกมันถูกหูกว่าฟังจาก tidal แต่ไม่รู้จะหา cd ที่ชอบได้จากที่ไหน เลยคิดว่าถ้าชื้อเพลงจากเว็บแล้วมาเปิดด้วยโปรแกรมในโทรศัพท์ เสียงมันจะเหมือน cd ไหม 

CD เสียงดีๆหายากมากครับยุคนี้ ผมยอมรับเลยว่า pirate เอาบางชุด แต่ผมจะซื้อชุดปัจจุบันไว้ด้วยนะ อย่าง pink floyd ผมซื้อแผ่นรุ่นใหม่ (2011) หมดเลย the wall ก็มีสองชุด แต่ก็มีไฟล์ MFSL ของ pink floyd หมดทุกอัลบั้มเหมือนกันครับ 55555 ไม่ใช่ไม่อยากอุดหนุนนะครับแต่ผมหาไม่ได้จริงๆ

แต่ก่อนผมชอบไปเดินดูตาม b2s จะมีแผ่นมือสองจากญี่ปุ่นซึ่งขายถูกมาก ผมได้ quiet riot, REM, def leppard, megadeth ยุคเสียงดีมากๆเต็มเลย แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ขายละเซ็งมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

K

14/09/2019 15:08:50
21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Artnoi

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - K

CD เสียงดีๆหายากมากครับยุคนี้ ผมยอมรับเลยว่า pirate เอาบางชุด แต่ผมจะซื้อชุดปัจจุบันไว้ด้วยนะ อย่าง pink floyd ผมซื้อแผ่นรุ่นใหม่ (2011) หมดเลย the wall ก็มีสองชุด แต่ก็มีไฟล์ MFSL ของ pink floyd หมดทุกอัลบั้มเหมือนกันครับ 55555 ไม่ใช่ไม่อยากอุดหนุนนะครับแต่ผมหาไม่ได้จริงๆ

แต่ก่อนผมชอบไปเดินดูตาม b2s จะมีแผ่นมือสองจากญี่ปุ่นซึ่งขายถูกมาก ผมได้ quiet riot, REM, def leppard, megadeth ยุคเสียงดีมากๆเต็มเลย แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ขายละเซ็งมากครับ

ผมตัดใจเรื่องแผ่นซีดีละครับ  ฟังใน tidal ละกันครับ สะดวกดี แถวที่ผมอยู่แค่จะหาแผ่น master ยังยากเลยครับ มีแต่แผ่นmp3 แต่ฟังในแผ่น cd ละมันได้ feeling จริงๆ ไม่รู้ทำไม พูดแล้วมันเศร้า TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ClearSky_n_NiceBreeze

14/09/2019 18:13:05
214
CD ผมสั่งจาก Discog เอานะ แต่เป็นของมือสองนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

14/09/2019 20:09:01
4,290
ถ้า Tidal กับ CD ด้วยความละเอียด 16/44.1 ผมว่าแผ่นซีดีที่บันทึกดีและเล่นกับเครื่องซีดีที่ดี ให้เสียงดีกว่า Tidal ทุกกรณีครับ เพียงแต่บางทีฟังซีดีอาจจะเซ็ง เพราะอุตสาหกรรมซีดีใน 20 ปีหลังนี้ ผมว่าเค้าลดทอนคุณภาพลงมาพอสมควรแล้ว

ยิ่งถ้าเทียบกับความสะดวกอย่างมหาศาลที่ได้จากการสตรีมมิ่งเพลงของ Tidal ทำให้ซีดีแทบจะไม่มีบทบาทอีกต่อไป เหลืออนุรักษ์ให้นักเล่นจริงๆและนักสะสมแล้วครับ

ยุคทองของซีดีมันผ่านไปนานเหลือเกิน....
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่องเพลงจาก tidal กับ cd"