Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กับสถานการณ์ตอนนี้ ท่านรู้สึกผิดกันบ้างไหมครับ

อึดอัดใจครับขอระบาย

08/08/2019 01:12:04
ผมไม่ขอพูดรายละเอียดนะครับ มันอึดอัดจริงๆ

เอาเป็นว่า พ่อค้าแม่ขายคงเข้าใจสถานการณ์ดี

คนที่ท่านเคยเชียร์
คนที่ท่านเคยสนับสนุน

ท่าน รู้สึก "บาปในใจ" บ้างไหมครับ

พวกท่านนั้นแหละครับ พาพวกเขาออกมาเอง

เห็นใจพ่อค้าแม่ขายทุกท่านครับ  4-5 ปีมาแล้ว และจะแย่แบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Moze

08/08/2019 01:25:00
16
ผมว่าเป็นกันทั่วโลกน่ะครับ​เพราะหลายประเทศกำลังฟัดกันอยู่
อเมริกา​ ​vs​ จีน
ญี่ปุ่น​ vs​ เกาหลีใต้
สู้กันด้วยเศรษฐกิจหนักกว่ารบกันด้วยอาวุธอีกนะครับเพราะกระทบกันหมด ตอนนี้ต้องอยู่อย่างพอเพียงครับ​ ประหยัดให้มากที่สุด
​ฟิตร่างกายให้แข็งแรงอย่าได้เจ็บป่วยนะครับ​เห็นใจคนค้าขายนะครับ​แปบๆ​ จ่ายค่าเช่าอีกแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

PUPU

08/08/2019 04:52:01
44
เศรษฐกิจเริ่มเข้าสุ่สภาวะถดถอยกันทั้งโลกแล้วครับ และจะยิ่งแย่กว่านี้อีก เตรียมตัวรับแรงกระแทกได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

08/08/2019 05:26:48
182
ผมว่าไม่มีใครผิดใครถูกล่ะครับ  เรื่องนี้คงเถียงกันไม่จบ 
แต่ถ้าจะมาคุยกันเรื่องเศรษฐกิจไม่ดีตอนนี้ ก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน เศรษฐกิจโลกก็ไม่ดีครับ ดูจากประเทศจีนเป็นตัวอย่าง ตอนนี้ก็เริ่มมีปัญหา สาเหตุส่วนหนึ่งผมว่ามาจากการ dirsuption ของอะไรหลายๆอย่าง อันนี้ยังไม่นับกรณีไปมีปัญหากับทางอเมริกา
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

taung2611

08/08/2019 06:56:05
25
"พวกท่าน" "ท่าน" ที่ว่านี่ ใครครับ หมายถึงผมรึเปล่า ทำไมถึงโยนบาปมาให้ผมล่ะครับ ผมไม่รับครับ มีสิทธิ์อะไรมาโยนให้ผม 555

ส่วนเรื่องเศรษฐกิจ ทำไมถึงคิดว่าถ้าเป็นคนอื่นจะทำได้ดีกว่าเขาล่ะครับ มีอะไรเป็นข้อพิสูจน์ ด้วยสภาพเศรษฐกิจทั่วโลกแบบนี้ จะกาหัวว่าเป็นความผิดของเขาล้วน ๆ ก็ไม่น่าจะใช่นะครับ มันต้องว่ากันเป็นเรื่อง ๆ ไป ไม่ควรเหมารวมครับ

นอกจากประเด็นสงครามการค้าแล้ว การ disruptive มันก็ส่งผลกระทบในวงกว้างด้วย พ่อค้าแม่ขายขายของไม่ได้ก็ไม่ใช่จะด่าคนบริหารเศรษฐกิจอย่างเดียว ต้องปรับตัวด้วยครับ

เช่น ถ้าคุณรู้ว่ายังไงเฮียหม่าก็มาถล่มประเทศแน่ ๆ จะงอมืองอเท้ารอให้อดตายอย่างเดียวมันก็ใช่ที่ ในทุกอุปสรรคมันก็มีโอกาสเสมอ พึ่งพาตัวเองก่อนครับ อย่าไปหวังแต่จะให้คนอื่นป้อนให้

เอาเป็นว่า บาปที่คุณโยนให้ ผมไม่รับนะครับ ผมไม่ได้เรียกเค้าออกมา ผมไม่ได้เลือกให้เค้าอยู่ แต่ถึงอย่างไรเค้าก็มาก็อยู่แล้ว ก็ต้องปรับตัวมีชีวิตรอดกันต่อไป รอบหน้าค่อยว่ากันใหม่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

สงสัย

08/08/2019 07:56:44
คืออะไรขยายความหน่อยครับ อ่านแล้วงงกลัวจะตีความไปผิดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Kobsound

08/08/2019 08:30:09
113
ต้องปรับตัวกับการขึ้นภาษีแทบทุกอย่างสินะครับ ถ้าจะพูดว่าต้องพึ่งพาตัวเองก่อนมันก็จริงครับ แต่ผมมองว่ามันไม่ยุติธรรมครับ คนฐานะปานกลางเปิดร้านค้าขายหาเช้ากินค่ำ อย่างพวกผมต้องมาโดนเรียกขึ้นภาษีแทบทุกปี ทั้งๆที่รายได้ถดถอยลงทุกปี แค่นี้ก็อยู่ยากแล้วหละครับ ผมยังไม่พูดถึงภาษีเห็บหอยต่างๆที่กำลังจะตามมาอีก 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ไม่เมานะ

08/08/2019 10:51:07
ความคิดเห็นที่ : 8

อึดอัดใจครับขอระบาย

08/08/2019 16:14:29
โอเค ปัญหาเศรษฐกิจ อาจกระทบทั้งโลก

แต่ประเทศที่แข็งแกร่ง ที่มีความสามารถ ย่อมอยู่รอด

ถามจากความรู้สึกลึกๆ ท่านว่าประเทศเราตอนนี้ บริหารแบบนี้ จะรอดหรือครับ

แต่ท่านๆที่ทำงานมีเงินเดือนกิน จะเดือดร้อนอะไรไปกว่าชาวบ้านหาเช้ากินค่ำ
ถามจากก้นบึ้งหัวใจ ท่านคิดว่าคนหาเช้ากินค่ำ เกษตรกรตาดำๆ จะอยู่รอดเหมือนมนุษย์เงินเดือนหรือครับ

อีกเรื่อง คือ ความยุติธรรม

สภาวะเศรษฐกิจ แย่ทั่วโลก ผมไม่เถียง
แต่จะดีกว่านี้ถ้าระบบความยุติธรรมของประเทศมันดีกว่านี้ มันส่งผลหลายๆอย่าง ส่งผลเรื่องที่ทำกินด้วย
ไม่แน่ใจว่าปัจจุบัน ประเทศเรามีความยุติธรรม แบบที่ว่า "ยุติ" ความเป็น "ธรรม" หรือเปล่า

ขอบคุณ ที่เฮียไม่ลบกระทู้
ขอบคุณ ท่านที่ตอบแบบสุภาพ
ขอบคุณ ที่แชร์ประสบการณ์

สงสารแต่ชาวบ้านหาเช้ากินค่ำ
สงสารเกษตรกร
สงสารคนไม่ได้รับความยุติธรรม

ปล ผมไม่ได้โยนบาป ให้แก่ท่านที่ไม่กระทำครับ ท่านไม่ได้ทำ ท่านไม่บาป แม้ท่านจะกระทำ ท่านก็ไม่ได้บาป
ผมอาจใช้คำแรงไป ผมอยากจะถามแค่ว่า จากสภาพหลายๆด้านของบ้านเราในตอนนี้ทั้งฝั่ง นิติบัญญัติ บริการ ตุลากร เป็นแบบนี้
ท่านรู้สึกผิดบ้างไหมที่มีส่วนทำให้ประเทศเราเดินไปในทิศทางนี้ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เมากัญชา

08/08/2019 16:26:29
ใช่ครับ ทางออกคือต้องแก้รัฐธรรมนูญ  ตัดงบทหาร  ------------->  แล้วเศรฐกิจจะดีขึ้น 

ไม่เห็นมีใครเสนออะไรเลย เห็นอยู่แค่นี้จริงๆ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

โทษอะไรดี

08/08/2019 16:35:51
นี่ถ้าเป็นเมื่อ 5-6 ปีก่อน คงเป็นเพราะ แก๊สโซฮอล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Moze

08/08/2019 18:16:25
16
ผมว่าใครเป็นนายก ตอนนี้ก็แก้ไม่ได้ครับ
ลองใช้สติและปัญญาตามข่าวดูดีๆ สิครับ คนที่เข้ามาแล้วกำลังหาทางแก้เหมือนกัน
อย่ามองแค่คนๆเดียวแล้วเหมาว่าจะไม่ดีทั้งหมด ถ้าคุณมีอะไรดีก็เสนอได้นะครับยุคนี้ต้องช่วยกันครับ
ส่วนตัวผมก็เคยทำใจนะถ้าคนที่เราไม่พอใจคนที่เข้ามาบริหารก็ขออย่าให้อะไรแย่ไปกว่าที่ผ่านมาเลย ผมว่าเราทุกคนผ่านจุดแย่ที่สุดมาแล้ว
อย่างน้อยเราก็คนไทยพูดภาษาไทยเหมือนกัน ใจเย็นๆค่อยๆแก้ทีละจุดนะครับ

555 กระทู้นี้อาจจะเริ่มเสี่ยงละครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

golf8023

08/08/2019 21:16:03
39
กระทู้สุ่มเสี่ยง และเฮียจะลบในไม่ช้าแน่นอน
พูดง่ายๆคือท่านจะโทษทหารว่าออกมาบริหารบ้านเมืองห่วยแตก เศรษฐกิจแย่ บลาๆๆๆๆๆ
ผมคนนึงล่ะไม่ไม่ชื่นชอบรัฐบาลชุดนี้
แต่อะไรที่เดินต่อไปได้เพราะรัฐบาลชุดนี้ ผมให้เครดิตและชื่นชมครับ จัดระเบียบนั่นนี่
และถึงวันนี้เราต้องยอมรับแล้วว่าภาวะเศรษฐกิจถดถอยมันกระทบทุกๆคนทุกภาคส่วนแล้ว
และคนที่เตรียมรับมือกับปรับตัวได้ถึงจะอยู่รอดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

แมวน้อย

08/08/2019 21:21:21
ความเห็นไม่ตรงกันการพนันย่อมตามมา
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ไม่ไหวก็พอเหอะ

08/08/2019 21:36:20
เศรษฐกิจไม่ดีจะโทษตู่โดยตรงก็ไม่ถูกซะทีเดียว แต่ในภาวะเศรษฐกิจโลกไม่ดีแบบนี้ถ้าผู้นำฉลาดก็คงสร้างความแตกต่างให้ประเทศได้บ้าง

อย่างน้อยๆถ้ารู้ตัวว่าตัวเองไม่มีความสามารถก็ไม่น่าหน้าด้านอยากได้อำนาจขนาดนั้น ทำงานไม่เป็นก็หลีกทางให้คนที่เขาทำงานเป็น ไม่ใช่หน้าด้านอยู่แบบนี้

ส่วนไอ้คนที่บอกว่า ตอนนี้ไม่ว่าใครเป็นนายกก็แก้ไม่ได้ ชีวิตคุณสิ้นหวังขนาดนั้นเลยเหรอถึงมองว่าไม่มีใครจะฉลาดกว่าตู่อีกแล้ว ที่คนโง่ๆมีอำนาจอยู่ได้นานขนาดนี้ส่วนนึงเพราะคนไทยเองยังมีคนโง่เป็นส่วนใหญ่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Artnoi

08/08/2019 21:47:38
425
ผมโกรธแก๊งกปปสมากครับที่ทำตัวกันในวันนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ผมว่านะ

08/08/2019 22:05:49
มันคือรากฐานของคนไทยเป็นแบบนี้ จะกี่ปีก็ไม่ได้พัฒนาไปถึงไหนเลย ตั้งแต่เป็นเด็กจนเริ่มแก่ก็เห็นนักการเมืองเหน้าดิมๆ ทั้งนั้น พอพ่อตายลูกก็รับช่วงต่อมันจะเจริญได้ยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ทนอยู่กันได้ไง

08/08/2019 22:30:31
ดูความคิดเห็นในกระทู้นี้ก็ชัดเจนพอสมควรว่าทำไมประเทศอยู่ในสภาพนี้ คนไทยกลัวการเปลี่ยนแปลง กลัวอะไรที่มันใหม่ คนที่มีความคิดแตกต่างจะดูน่ากลัวในสังคมไทย

แต่คนที่เจริญขึ้น ประสบความสำเร็จ ก็มาจากคนที่คิดต่างกันทั้งนั้น ดูจากคนใกล้ตัวง่ายๆเลย ขายหูฟังเหมือนกัน เป็นร้านขายปลีกเหมือนกัน แต่ทำไมเด่นกว่าร้านอื่นๆได้ ได้รับความไว้ใจจากลูกค้าได้ แล้วร้านอื่นก็แห่กันเลียนแบบนั่นก็คือคนไทยทั่วไป ต้องรอให้คนทำให้ดูก่อนว่ามันสำเร็จ

ยอมทนลำบากกับอะไรเดิมๆ ไม่กล้าคิดเพื่อสิ่งที่ดีกว่าเดิม แล้วก็รอเก็บของเหลือจากคนที่กล้าคิดกล้าทำโดยการก้อปเขาอีกที

เลิกพยามมองในแง่ดีในเผด็จการเถอะ เหมือนหลอกตัวเองไปวันๆ คุณทุกคนมีสมองมีสิทธิ์คิดเพื่อสิ่งที่ดีกว่า 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MaxxIE

08/08/2019 22:42:47
107
ผมว่ามันไม่ใช่ความผิดของใครหรือคนกลุ่มไหนเป็นพิเศษหรอกครับ

ไอ้ชาวบ้านที่เราเห็นเดินกันขวักไขว่นี่แหละครับ  มีส่วนร่วมในความผิดนี้ด้วยทั้งนั้น

ประชาธิปไตยแบบบ้านเรา  เค้าไม่ได้เอาสติปัญญาบริหารประเทศ แต่เค้าใช้กฏหมู่บริหารประเทศครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

08/08/2019 22:46:50
4,290
อันนี้ยังไม่ลบนะครับ คิดว่าเป็นเวทีให้ทุกท่านระบายความอัดอั้นตันใจกันบ้างละกัน.......

ความเห็นผม ผมว่าคนไทยทุกคนตกเป็นเหยื่อของเครื่องมือสื่อสารครับ คนไทยถูกเครื่องมือสื่อสารสร้างทุกอย่างให้เราเกลียดกัน และเกลียดแบบเข้าไส้ด้วย แถมการแบ่งฝ่ายแบบเอาเป็นเอาตายก็ถูกสร้างขึ้นอย่างชัดเจนมากยิ่งขึ้น คนไทยไม่ได้เกลียดกันน้อยลงกว่าเดิมเลย และความสามัคคีที่คิดว่าเคยมี ผมว่าตอนนี้มันไม่มีอะไรเหลืออยู่แล้วครับ

เราใช้เครื่องมือสื่อสารผิดวัตถุประสงค์ครับ

ทุกคนมีมือถือคนละเครื่อง ซึ่งเปรียบไปก็เหมือนมีปืนคนละกระบอก บางคนถนัดจะใช้งานแค่เล็กๆน้อยๆ แต่บางคนใช้มือถือได้เหมือนสิ่งเทียมอาวุธ เรามีเจ้าของเพจเฟซบุ๊คชั้นเลวเติมเชื้อฟืนไฟเสี้ยมให้เราเกลียดกันยิ่งขึ้น เราไม่มีสติในการอ่าน การฟัง และวิจารณญาณในข่าวที่เราได้ยินได้เห็น คนไทยสามารถด่าคนอื่นได้แบบไม่ต้องคิด ไม่เคารพสิทธิขั้นพื้นฐานอะไรทั้งสิ้น

เราโดนกลุ่มคนเดิมๆ หลอกเราด้วยวิธีเดิมบ้างใหม่บ้าง คนที่คิดว่าไม่หลอกเค้าก็หลอก คนที่คิดว่าหลอกก็ยังคงหลอกด้วยวิธีการที่แยบยลยิ่งขึ้น อ่านแล้วอาจจะสิ้นหวังนะครับ แต่ผมว่าเรื่องจริงๆมันกำลังเป็นแบบนั้น....
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

Draco

08/08/2019 23:50:22
424
พ่อค้าแม่ค้าที่ขายปลีกได้รับผลกระทบยอดขายตก    หลายๆแหล่งค้าขายดั้งเดิมของเราซบเซาอย่างเห็นได้ชัด  บ้านหม้อแหล่งค้าขายอิเลคทรอนิก  คนเดินแทบไม่มี  ร้านปิดไปหลายร้าน  แหล่งค้าส่งเสื้อผ้าเงียบเหงาไปหลายที่  ตลาดนัดผมไม่ค่อยได้เดิน  แต่สันนิษฐานว่าก็น่าจะซบเซาลง  หลายๆท่านตีความว่าเศรษฐกิจแย่  ดูดีๆก่อนคับ  นี่แหละ Disruption ชัดๆ  ออนไลน์ขาใหญ่ให้เราซื้อของที่นี่แต่ส่งของมาจากจีนโดยไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า  ซึ่งก็เป็นเพราะ กม ของเราเองที่เปิดช่องไว้อยู่แล้ว  7.7, 8.8, 9.9, 11.11  อีกหน่อยมีทั้งปีแน่นอน  เงินมันย้ายกระเป๋า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ทนอยู่กันได้ไง

08/08/2019 23:56:53
ความเห็น 20 ตรงประเด็นสุด เดี๋ยวนี้ร้านไทยมีไว้แค่เทียบราคา คิดกันจริงๆเหรอว่าการค้าขายคนไทยแย่ลงไม่เกี่ยวกับคนบริหารหรือแค่ตีมึนหลอกตัวเองเพราะไม่ชอบอีกฝ่าย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

PUPU

09/08/2019 00:03:15
44
การเมืองเป็นเรื่องของการแบ่งผลประโยชน์ เขาสร้างภาพปั่นหัวให้เรารักให้เราเกลียดครับ อย่าไปจริงจังมาก
อย่าไปรักหรือเกลียดนักการเมืองเลยครับ พวกเขาไม่เคยคิดจะทำเพื่อประเทศชาติอย่างภาพที่เขาวาดหรอก
ตั้งใจทำงานเท่าที่สมองและสองมือเราจะทำได้ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

Moze

09/08/2019 01:09:18
16
ผมว่าเฮียพูดถูกนะครับ คนเราสมัยนี้เกลียดกันด่ากันรุนแรงทั้งๆที่ไม่เคยเจอหน้ากัน ไม่รู้จักกันเข้าข้างกันแบบไม่ดูเหตุผล และไม่ยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่าง แต่คุณรู้มั้ยพรรคการเมืองที่เด็กๆทะเลาะกัน แต่จริงๆแล้วผู้ใหญ่เค้าถึงกันหมดนะครับ มันก็แค่ละครฉากหนึ่งของช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น นานไปก็ย้ายพรรคกันไปมาเพราะผลประโยชน์ทั้งนั้นครับ เค้าลงทุนกันไปเยอะ ตัวเรานี่แหละต้องเอาครอบครัวเราให้รอดครับ

อย่าไปจริงจังกับมันมากครับถ้าคุณไม่ได้ลงเล่นการเมือง 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

Moze

09/08/2019 01:09:18
16
ผมว่าเฮียพูดถูกนะครับ คนเราสมัยนี้เกลียดกันด่ากันรุนแรงทั้งๆที่ไม่เคยเจอหน้ากัน ไม่รู้จักกันเข้าข้างกันแบบไม่ดูเหตุผล และไม่ยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่าง แต่คุณรู้มั้ยพรรคการเมืองที่เด็กๆทะเลาะกัน แต่จริงๆแล้วผู้ใหญ่เค้าถึงกันหมดนะครับ มันก็แค่ละครฉากหนึ่งของช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น นานไปก็ย้ายพรรคกันไปมาเพราะผลประโยชน์ทั้งนั้นครับ เค้าลงทุนกันไปเยอะ ตัวเรานี่แหละต้องเอาครอบครัวเราให้รอดครับ

อย่าไปจริงจังกับมันมากครับถ้าคุณไม่ได้ลงเล่นการเมือง 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ทนได้อ่ะ

09/08/2019 09:47:35
บอกว่าคิดแตกต่าง จะดูน่ากลัว ผมไม่เห็นจะมีอะไรแตกต่างเลย มีแต่ด่าทหาร แล้วก็แก้รัฐธรรมนูญ

มีเสนอแนวความคิดอะไรที่เป็นรูปธรรมในการแก้ปัญหาเศรษฐกิจไหมครับ ลองบอกมาหน่อยสิครับ
ผมจะได้ลองพิจารณาดู

ขนาดบริษัทตัวเอง จะมีการตั้งสหภาพแรงงาน ยังหาเรื่องไล่พนักงานออกเลย แล้วนี่หรือครับคือแบบอย่างประชาธิปไตย หุหุ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26
ความคิดเห็นที่ : 27

Artnoi

09/08/2019 13:58:25
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - ทนได้อ่ะ
แหม่ สำนักข่าวคุณภาพทั้งนั้นเลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Hsung

09/08/2019 14:19:00
346
รูปแบบธุรกิจเปลี่ยนไป ถ้าไม่ทันโลกก็เจ้งได้ การค้าขายสมัยนี้ นอกจากจะมีขายตามร้าน ยังมีทางเน็ต มาแย่งลูกค้า

ต้นทุนถูกกว่า เข้าถึงไม่ยาก อาจได้ของช้าหน่อย แต่ราคาไม่แพง ขายแบบเดิมๆ ถ้าไม่ปรับตัว ก้รับสภาพกันไป

คนซื้อเท่าเดิม แต่คนขายเพิ่มขึ้น ยอดมันต้องตกแน่ๆ อยู่แล้ว เพราะต้องแบ่งๆ กันไป อย่าเอาแต่บน แต่ควรเข้าใจ

กำไเยอะแบบเดิมไม่มีแล้ว การแข่งขันสูง ถ้าไม่ลดค่าใช้จ่าย ปรับปรุงประสิทธิภาพ ลำบากแน่นอน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

เบื่อการเมือง

09/08/2019 14:31:25
อยากเป็นใหญ่เพื่อหาผลประโยชน์ใช้อำนาจกดอีกฝ่ายไม่ให้เกิด มันก็วนเวียนแบบนี้แหละครับการเมืองไทยจะกี่สิบปีก็เห็นแบบนี้ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ทนได้อ่ะ

09/08/2019 15:04:13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - Artnoi
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - ทนได้อ่ะ
แหม่ สำนักข่าวคุณภาพทั้งนั้นเลยนะครับ
แล้วมันใช่ข้อเท็จจริง รึเปล่าครับ คนอ่านข่าวก็มีวิจารณญาณ ว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ

อย่าเป็นไปติ่งขั้วการเมืองให้มากเลยครับ ไม่มีใครดีไปกว่ากันเท่าไรหรอก เอาที่เลวน้อยสุดก็พอ

เรียบให้จบ แล้วหางานทำเถอะ   หรือว่าเป็นแบบพวก ฟ้ารักพ่อ  หลงแบบไม่ลืมหูลืมตา
หยิกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 31

kjeera2013

10/08/2019 08:36:54
ถ้าเราคิดดี มันก็ดี ถ้าเราคิดไม่ดี มันก็ไม่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

โลปิตาล

10/08/2019 08:38:13
96
ไม่รู้สึกผิดครับ เพราะผมไม่เคยสนับสนุนพวกเขา และยังไม่เห็นด้วยกับพวกเขาจนถึงวันนี้
ผมไม่หวังให้มีอัศวินขี่ม้ามาด้วยกระบวนการที่ไม่ถูกตั้งแต่แรกครับ

เรื่องdisruptเราฝืนไม่ได้ แต่เราควรจับไล่รู้ทันการจะรับมือครับ ผมเชื่อว่าคนเก่งๆมีทุกฝ่ายพอจะทำงานได้ ถ้าหัวเรือไม่ดักดานยึดติดทิฐิมากไป
แต่อย่างที่กล่าว ที่มามันไม่ถูกตั้งแต่แรกผมก็รับไม่ลง
แต่ก็ทำมาหากินต่อไปครับ ผมไม่เหยียบย่ำใคร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

ไอ้เหี้ยตู่

10/08/2019 09:52:49
คนที่คลั่งฝั่งนึงเกลียดอีกฝั่งไม่รู้ละอายแก่ใจบ้างหรือเปล่า ได้อำนาจมาแบบปล้นประชาชน หรือพวกนี้มันตาบอดข้างเดียวกันนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Moze

10/08/2019 10:16:53
16
ช่วงนี้คนที่ด่ากันจะมีลักษณะไม่เปิดเผยตัวตนและจะคอยโต้แย้งแบบสุดโต่งสังเกตดีๆนะครับ​ เช่น​ ​อ่าน​ข่าว​ใน​ ​Line จะมี​ ​comment ด่ากัน​ เห็นด้วยกับไม่เห็นด้วยให้เลือก
อ่านแล้วก็สนุกดีนะครับอย่าไปเครียด​
อย่างเราคนธรรมดา​ทำหน้าที่ให้ดีที่สุดก็ไปเลือกตั้งใช้สิทธิ์​แค่นั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

ไอ้เหี้ยตู่

10/08/2019 10:34:37
อ่านอะไรพวกนี้เสียเวลามากกว่านะ ไม่ได้พัฒนาส่วนไหนของสมองเลย นอกจากว่าความเห็นนั้นแทงใจดำเขาดันไปด่าฝั่งที่ตัวเองชอบ แล้วก็พิมปลอบใจตัวเองว่าอ่านแล้วสนุกดี คนที่ไม่รู้สึกอะไรก็คงไม่จำเป็นต้องเสียเวลามานั่งแต่งประโยคสวยๆให้ตัวเองจิตใจดูเหนือกว่าคนอื่นหรอก ดูออก

ทางจิตวิทยาคุณกำลังรู้สึกด้อยเรื่องไหนอยู่ คุณมักจะสร้างอะไรบางอย่างเพื่อกันตรงส่วนนั้น เช่นคนไม่หล่อก็จะขี้เก้ก คนโง่จะชอบใช้อำนาจข่มผู้อื่น
หยิกหู 0
"กับสถานการณ์ตอนนี้ ท่านรู้สึกผิดกันบ้างไหมครับ"