Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถึงเวลาต้องมีการรีจิสชื่อหรือยังครับเฮีย

stksteel

29/09/2007 16:08:29
ตอนนี้ตัวจริงตัวปลอมป่วนกันไปหมดแล้วครับ
มันไม่ได้ป่วนบางคนนะครับกะเอาทั้งเวบ
สถานการณ์จะเริ่มตึงเครียกว่านี้แน่นอนครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่มีชื่อรีจิสเป็นสมาชิกอยุ่แล้วในตลาดดอทคอมย่อมไม่เดือดร้อนอะไร
เราจะปล่อยให้พวกนี้มันป่วนต่อไปแบบนี้หรือครับเฮีย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

แมวโคร่ง_MS2i

29/09/2007 16:36:45

มีตัวจริงตัวปลอมกันด้วยแฮะ ตลกดี555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

jack_kung

29/09/2007 17:05:08
ดุง่ายๆ

ถ้าใคร ปลอมชื่อผม รับรอง เขากวนโอ๊ย ไม่เท่าผมร้อก 5 5 5
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

j a c K k u nG

29/09/2007 17:43:38
รีกิสชื่อไม่ได้หรอก ครับ

มันเว็บสำเร็จ รูป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MUyong

29/09/2007 18:12:42

เวบ munkonggadget เป็นเวบขายสินค้า เฮียมั่นตั้งเวบบอร์ดเพื่อให้ลูกค้าซักถามข้อข้องใจ
ที่นี้ก็มีชาว gadget มาใช้ประโยชน์ในการพบปะพูดคุย และขายของเวลาหมดตูด
ถ้าให้ลูกค้าริจิสเตอร์ ลูกค้าคงเลิกซื้อหรือหนีไปซื้อที่อื่น
ยังไงๆก็อย่ากวนบอร์ดจนเฮียมั่นต้องปิดร้านไปขายเต้าฮวยก็แล้วกัน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mmxmmx

29/09/2007 22:46:32

ใช่การสมัครเป็นสมาชิกจะดีไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

29/09/2007 23:40:47

555 เว็บของผมมันเป็นเว็บสำเร็จรูปน่ะครับ ทำอะไรไม่ได้ครับ เพราะเค้ามีมาให้แค่นั้นเอง

จะปรับเพิ่มเว็บบอร์ดยังทำไม่ได้เลยครับ ขอบคุณทุกท่านรวมถึงน้องหมอที่ช่วยแนะนำครับ

และอีกประการหนึ่ง เว็บสำเร็จรูป เค้าเขียนโปรแกรมโดยไม่ได้ให้ความสำคัญในส่วนเว็บบอร์ดเท่าไหร่ เพราะเค้าถือว่า ไม่ค่อยมีความสำคัญนัก และไม่ค่อยมีคนใช้งานมากนัก

ที่ไหนได้ เว็บเรานี่ล่ะใช้บอร์ดกันทะลุฝาทะลุเขาจริงๆๆ 555

ตอนนี้เค้าจำเสียงผมได้หมดทั้งออฟฟิตแล้วครับ เพราะผมโทรบ่อยมาก โทรแจ้งปัญหาต่างๆ บ่อยมาก นี่ก็ว่าจะซื้อเหล้าไปฝากซัก 2 ขวด 5555

ไว้จะพยายามทำเว็บที่มันเป้นของตัวเองจริงๆ ไม่ต้องยืมจมูกเค้าหายใจครับ เสียดายจริงๆที่ผมเขียนเว็บไม่เป็น ถ้าผมเขียนเป้นล่ะก้อ รับรองมันส์แน่ๆ เพราะผมน่าจะเป็นคนที่รู้ใจพวกคนรักเน็ตจริงๆ 555

-------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องคนป่วนเว็บนั้น อย่าไปซีเรียสหรือสนใจกับเค้ามากนัก นึกว่าเค้ามาแหย่เล่น หยอกเล่น สนุกๆ ครับ 5555

แต่ถ้าโพสรูปอนาจาร อันนี้คงต้องลบออก แต่ถ้าโพสอำเล่น ด่าคนนู้น ยั่วคนนี้ สงสัยจะตามลบไม่ไหวครับ เพราะว่าคงจะเล็ดรอดตาผมจนได้ล่ะ 555

อย่างที่บอกครับ นึกว่าเป็นเด็กๆ หัวโจกที่วิ่งเล่นซุกซนก็แล้วกัน เจอเข้าเราก็จับหนังสะติ๊กดีดไข่ซักที หรือไม่ก็จับแก้ผ้า เขกกบาลซักโป้ก

หรือถ้าจะให้เด็ดดวงกว่านั้น ก็จับแก้ผ้า แล้วจับมาสเตอร์เบรชั่น ต่อหน้าสาธารณะซะเลย 5555

ว่าแต่ห้ามปลอมตัวเป็นเฮียนะว้อย 5555

เฮียจับแก้ผ้าจริงๆ นา

.

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

lek_ultra

30/09/2007 10:23:42
เฮ้อ! คิดถึง

เฮียมั่น คุณเบียส คุณปิง คุณโอ๊ค จัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

sadit

30/09/2007 12:45:00

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้มี Register เหมือนกันครับ เพราะทุกสังคมมีทั้งคนดีมาก และคนดีน้อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

fairladyZ

30/09/2007 18:39:08

เย้ยยย คุณ lek_ultra หายไปไหนมาตั้งนาน :141::141:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

30/09/2007 21:27:17

หวัดดีครับพี่เล็ก ว่างๆ แวะมานั่งคุยเล่นที่งามฯได้ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

c b, Saviour, ไอ้เกรียนที่ว่าล่ะ, หมีควาย, ไอ้ตู้

01/10/2007 03:15:26
ไอ้สาดดดด จะ regist หาพ่อมรึ งเหรอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ม่ายบอก

01/10/2007 07:36:01
^
^
^
rep บนท่าทางคงจะเพี้ยน อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

พยัคย๋แพะ

01/10/2007 08:17:29
อิอิ ตอนนี้มีตัวปลอมด้วยวุ้ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ปัญญาอ่อน

01/10/2007 09:57:22
rep 11

ทีหลังเอาให้หมด ทุกคนเลยดิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

XIII(เด๋วปลอมตัวบ้างดีก่า อิอิ)

01/10/2007 10:12:43

อิอิอิอิ มะมีอะไรครับ แวะมาขำเล็กน้อย อิอิอิ:132:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

01/10/2007 10:57:24

5555 ปลอมรวดเดียวครบทุกคนเลยแฮะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ไอ้เกรียนที่ว่าล่ะ

01/10/2007 11:04:42
ถ้ารู้จักเจ้าของตัวจริงกันแล้วว่าเป็นคนยังไง
ปลอมเป็นใครก็ไร้ประโยชน์ครับ
ผมคิดว่าการกระทำเช่นนี้
มองในแง่ดี
เวลาอ่านความเห็นที่โพส ๆ
อย่างน้อยก็ต้องใช้สติและวิจารณญาณ ก่อนจะเชื่อว่าเจ้าของตัวจริงโพสหรือเปล่า
อืม
หาข้อดีได้นะเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เบียส

01/10/2007 13:13:20

555 ปลอมกันง่ายดีแฮะ 555 ว่าแต่ว่า พี่เล็ก เมื่อไหร่ได้เจอกันมั่ง ครับ หายหน้าไปเลย ว่าง ว่าง แวะมามั่งเด้อ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

เจ้าพ่อ

01/10/2007 17:06:33
ว้าาาาาาาาา
ไม่เห็นมีใครปลอมเป็นผมมั่งเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

อย่ามาเกรียน

01/10/2007 18:24:01
ผมเชื่อว่าหลายๆคนที่เคยพูดคำว่า "เกรียน" หรืออาจจะเคยต่อว่าใครบางคนว่าเป็นเกรียน แต่อาจจะยังไม่รู้ด้วยซ้ำเลยว่าความหมายของเกรียนจริงๆแล้ว คืออะไร ? หากอ่านบทความนี้แล้วจะเข้าใจ จะได้ใช้คำว่า เกรียน ได้อย่างเต็มปากเต็มคำ

ภาษาไทยวันละคำวันนี้ขอเสนอคำว่า เกรียน หากเปิดหาคำนี้ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.2542 หน้า 141 จะพบว่าถูกนิยามความหมายไว้ 3 ความหมายด้วยกันดังนี้
เกรียน 1 [เกรียน] ว. สั้นเกือบติดหนังหัว ผิวหนังหรือพื้นที่ เช่น ผมเกรียน หมาขนเกรียน หญ้าเกรียน
เกรียน 2 [เกรียน] ดู เลี่ยน 1
เกรียน 3 [เกรียน] น. แป้งซึ่งนวดด้วยน้ำร้อน แล้วไม่น่ายเป็นเม็ดปนอยู่ เม็ดนั้นเรียนกว่า เกรียน เรียกปลายข้าวขนาดเล็กว่า ข้าวปลายเกรียน

แต่วันนี้ผมไม่ได้มาพูดถึงคำนี้ตามที่พจนานุกรมให้นิยามไว้หรอกนะครับ แต่ผมขอพูดถึงมันในแง่มุมของมนุษย์ CYBER กันดีกว่า เราจะมาค้นหาความหมายของมันกันและเมื่อรู้ความหมายแล้ว อย่าลืมสำรวจตัวเองด้วยนะว่าคุณ "เกรียนหรือเปล่า"

ต้นกำเนิดแห่งเกรียน
เกรียน คำนี้มีต้นกำเนิดมาจากที่ใดไม่มีหลักฐานระบุชี้ชัดได้ แต่ที่แน่ๆ บนศิลาจารึกหลักไหนๆก็คงไม่มีคำๆนี้ปรากฎอยู่เป็นแน่ ผู้คร่ำหวอดในวงการเกมบางคนบอกว่า พบเห็นคำนี้ครั้งแรกมาจากเกมออนไลน์ที่มีผู้นิยมเล่นสูงสุดเกมหนึ่ง ส่วนผู้คร่ำหวอดในวงการบอร์ดบอกว่าเห็นครั้งแรกในเว็บซื้อขายแลกเปลี่ยนที่มีผู้ใช้มากที่สุดแห่งหนึ่ง ผมจึงไม่สามารถอ้างอิงได้ว่ามันมีต้นกำเนิดจากที่ใดกันแน่ รู้แต่เพียงว่าวันนี้มันถูกนำมาใช้กันอย่างแพร่หลาย

การขยายตัวของเกรียน
เกรียน ไม่ใช่คำด่าพร่ำเพรื่อเหมือนอย่างคำด่าอื่นๆที่เราคุ้นเคยมาตั้งแต่สมัยพ่อขุนรามคำแหง แต่เป็นคำที่ใช้เฉพาะเจาะจงสำหรับกลุ่มคนประเภทหนึ่ง กลุ่มคนกลุ่มนี้เป็นกลุ่มคนพิเศษ นักวิชาการบางท่านบอกว่าเป็นอาการของคนที่เสพหญ้ามากเกินไป จนคอโรฟิวส์ในหญ้าไปอุดตันสมอง จนส่งผลให้การทำงานของสมองซีกขวา ซึ่งเป็นสมองด้านของเหตุผลและการเรียนรู้หดตัวลง ในขณะที่สมองซีกซ้ายที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับการใช้อารมณ์ขยายตัวใหญ่ขึ้น จึงส่งผลให้คนกลุ่มนี้ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลและการวิเคราะห์ไตร่ตรอง ดังจะพบพฤติกรรมดังกล่าวได้บ่อยๆ ในเกมออนไลน์ หรือตามเว็บบอร์ดทั่วไป สาเหตุที่ทำให้คำนี้เกิดการใช้อย่างแพร่หลายมากขึ้นไม่ใช่เพราะมันถูกนำมาใช้เป็นคำแฟชั่น หากแต่กลุ่มคนประเภทดังกล่าวขยายตัวมากขึ้นและลุกลามอย่างรวดเร็วจนยากที่จะหยุดยั้งได้ต่างหาก

กลุ่มที่อยู่ในสภาวะเกรียน
หลายคนอาจจะเข้าใจผิดจนเหมารวมไปเลยว่า เกรียน คือ กลุ่มเด็กตั้งแต่ ป.1 จนถึง มัธยมปลาย ที่ตัดผมสั้นเกรียน สาเหตุที่หลายคนตีความแบบนั้นอาจเป็นด้วยลักษณะทางกายภาพที่โดดเด่นคือ ทรงผมที่เลี่ยนเกรียนติดหนังหัว ซึ่งความหมายจริงแล้วตาม "กฎของเกรียน" หรือ " เกรียน LAW " คือ " ความเกรียนไม่จำกัด ทรงผม อายุ เพศ หรือฐานะ ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมในความเกรียนเหมือนกันหมด " ดังนั้นจึงพอจะสรุปได้ว่า สภาวะเกรียน เป็นสภาวะของพฤติกรรมทางความคิด หาใช่ลักษณะทางกายภาพอย่างที่หลายคนเข้าใจกันไม่

ทำไมต้องเกรียน
หลังจากที่ได้ทำการศึกษาและค้นคว้าเป็นเวลาหลายวันผมได้พบว่า คำเหยียดสติปัญญาคำนี้เกิดขึ้นด้วยสาเหตุที่ว่า กลุ่มคนที่อยู่ในสภาวะเกรียนส่วนใหญ่จะเป็นเด็ก และเป็นกลุ่มเด็กที่เล่นเกมออนไลน์ อาจจะด้วยเพราะเกมออนไลน์ในบ้านเรา เปิดกว้างมากจนเกินไป จนเกิดการกระจุกตัวทางการแสดงออกในสถานที่เดียวกัน จนเมื่อเด็กๆเกิดการคลุกคลีกับพฤติกรรมไม่เหมาะสมบ่อยๆ จึงดูดซึมพฤติกรรมเลวร้ายเหล่านี้นมาใช้โดยไม่มีคนคอยให้คำแนะนำ โดยพฤติกรรมที่เราจะพบเห็นได้จากเด็กที่อยู่ในสภาวะเกรียนก็คือ การกระทำที่ไร้ความคิด พฤติกรรมไร้เหตุผล พฤติกรรมก้าวร้าวทางคำพูดและความคิด เมื่อเข้าสู่สภาวะเกรียน สมองซีกซ้ายจะขยายตัวอย่างรวดเร็ว จนบางครั้งคนที่อยู่ข้างๆ ต้องเข้าระงับสติด้วยการ เบิร์ดกระบาล ซึกซ้ายซะหนนึ่งที ก่อนที่อาการจะลุกลามถึงขึ้น "โคบ้า" ถ้าเป็นพวกวิกฤติหนักๆก็อาจจะกลายเป็น "กระบือบ้า" ได้เหมือนกัน

อาการที่เรียกว่า " เกรียน "
- กลุ่ม เกรียน มักจะมีความเชื่อมั่นตัวเองสูงในจินตนาการ แต่ปฏิบัติตัวตรงกันข้าม อยากเทพแต่ทำตัวถ่อย เกรียนประเภทนี้มีคนให้นิยามจำแนกออกมาเป็น กลุ่มเทพเกรียน หรือ King of เกรียน หรือ เกรียนเหนือเกรียน

- กลุ่ม เกรียน มักจะมีความอดทนต่อสิ่งเร้าภายนอกน้อยกว่าบุคคลปกติ และควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้ มักแสดงออกทางคำพูด มากกว่าทางความคิด หรือที่เรียกว่า " พูดโดยไม่คิด " ในบางรายจะชอบด่าทอผู้อื่นแบบไร้เหตุผล โดยเชื่อมั่นว่าตัวเองถูกเสมอ จนบางครั้งก้าวล่วงไปถึงบุพการีของผู้อื่น

- ชาวเกรียนจะมีความสุขไปกับการด่าคนแบบไร้เหตุผล และอะดรีนาลินของชาวเกรียนจะสูบฉีดรุนแรงขึ้นเมื่อถูกด่าตอบ ชาวเกรียนมีพฤติกรรมที่ชอบเรียกร้องความสนใจ ดังจะพบได้ตามเว็บบอร์ด ในกระทู้ดังควายต่างๆ พอเห็นคนเข้ามาด่าก็นั่งยิ้มชื่นใจ จนกลายเป็นค่านิยมเสพติดของพวกเค้าไปแล้ว

- อาการหนึ่งที่เห็นได้ชัดจากกลุ่มเกรียนคือ จะเป็นกลุ่มคนที่มี IQ และ EQ ต่ำ เนื่องจากไม่ค่อยชอบใช้ความคิด ชอบใช้แต่อารมณ์ สมองไม่สามารถดูดซึมเหตุผลเข้าไปได้ แต่ถ้าเป็นเรื่องปลุกเร้าอารมณ์ก้าวร้าวจะตื่นตัวในทันที

จะหลีกเลี่ยงสภาวะเกรียน อย่างไร ?
สภาวะเกรียนสามารถป้องกันได้โดยการสร้าง "ภูมิคุ้มกันโรคเกรียน" การแบ่งเวลาในการใช้ชีวิตประจำวันเป็นส่วนหนึ่งในการสร้างภูมิคุ้มกันโรคเกรียน การอ่านหนังสือ สะสมความรู้ ใช้สมองซีกขวาในการตัดสินใจ คิดวิเคราะห์ต่างๆ รู้จักระงับอารมณ์ การเป็นคนมีเหตุผล เปิดโอกาสในการรับฟังผู้อื่น เหล่านี้คือผู้ที่จะสามารถหลุดพ้นสภาวะเกรียนได้ นักวิชาการหลายท่านบอกว่า สภาพวะเกรียนในเด็กจะหมดไปเมื่อพวกเค้าบรรลุนิติภาวะ แต่ในทรรศนะของผมแล้ว การจะหลุดพ้นสภาวะเกรียนได้ คุณจะต้องบรรลุนิติภาวะทางความคิด ไม่ใช่อายุ เพราะอย่าลืมว่า ความเกรียนมีอิระเสรี สามารถเข้าสู่ทุกคนได้ หากคุณมีพฤติกรรมต่างๆดังที่ผมได้กล่าวมาแล้วนั้นโปรดระลึกว่า สภาพวะเกรียนได้ย่างกรายมาสู่คุณแล้ว อย่าปล่อยให้มันฝังรากเข้าสู่กมลสันดานของเราได้ รีบสะบัดมันให้หลุดพ้น ก่อนที่ช่อของเราจะถูกเปลี่ยนเป็น " ไอ้เกรียน "

ซึ่งแล้วใช่ไหมกับคำว่าเกรียน แล้วต่อไปถ้ามีใครมาว่าคุณเป็น เกรียน ย้อนถามกลับไปเลยว่าคุณน่ะรู้หรือไม่ว่าคำว่าเกรียนจริงๆแล้วมีความหมายว่าอะไร ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ไอ้เกรียนที่ว่าล่ะ

01/10/2007 18:50:17
คห.บน ถูกทุกประการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

01/10/2007 20:15:39

5555

เออแฮะ ได้ความรุ้เรื่องเกรียนอีกแง่มุมนึงแฮะ

ผมเคยอ่านจากวิกิพีเดียมาครับ...............

เกรียน เป็นศัพท์สแลงแทนบุคคลหรือกลุ่มบุคคลที่มีพฤติกรรมก้าวร้าว ก่อกวน ไร้เหตุผล หรือคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของสังคมอินเทอร์เน็ต บุคคลกลุ่มนี้จะใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลหรือการวิเคราะห์ไตร่ตรอง

ประวัติ

ภาพ "เกรียนติบัตร" ที่ทำขึ้น เพื่อล้อเลียนกลุ่มบุคคลที่อยู่ในสภาวะเกรียนในช่วงแร็กนาร็อกออนไลน์เป็นที่นิยมในระยะแรกๆ เยาวชนที่เล่นเกมนี้ยังไม่มีวุฒิภาวะเพียงพอที่จะจัดสรรเวลาและค่าใช้จ่ายของตน เพื่อที่จะเล่นในร้านอินเทอร์เน็ตหรือที่บ้าน กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) จึงเข้ามาดูแลส่วนนี้โดยตรง โดยออกข้อบังคับบางประการ เช่น ห้ามเยาวชนที่มีอายุต่ำกว่า 18 ปีเล่นเกมออนไลน์ทุกประเภทหลัง 22 นาฬิกา หรือห้ามเล่นเกิน 3 ชั่วโมงต่อวัน[1] ซึ่งข้อบังคับนี้ส่งผลกระทบต่อเยาวชนที่ติดเกมดังกล่าว เยาวชนบางส่วนจึงเข้าไปพูดคุยกันในเว็บบอร์ดของประมูลดอตคอมในลักษณะของการระบายอารมณ์และกล่าวโจมตีกระทรวงไอซีที ซึ่งจุดมุ่งหมายของเว็บไซต์ดังกล่าวคือการซื้อขายสินค้าเท่านั้น แต่ภายหลังเว็บบอร์ดนั้นกลายเป็นที่รวมการแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวของเยาวชนที่ขาดการควบคุมดูแล และได้มีการกล่าววลีหนึ่งขึ้นว่า "เกรียน" เพื่อเป็นการดูแคลนเยาวชนเหล่านั้น และคำนี้ได้ถูกนำไปใช้กันอย่างกว้างขวางในเว็บบอร์ดหรือเกมออนไลน์ต่างๆ

คำว่า เกรียน อาจมีที่มาจากทัศนคติของเด็กชายที่ตัดผมสั้นหัวเกรียน (ตามความหมายเดิมของพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถานว่า สั้นเกือบติดหนังหัว ผิวหนัง หรือพื้นที่) ซึ่งมักจะแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวในร้านอินเทอร์เน็ตที่ให้บริการเกมออนไลน์อยู่บ่อยๆ เนื่องจากความไม่พอใจในสถานการณ์บางอย่าง เช่นขณะเล่นเกม หรือความต้องการที่จะก่อกวนผู้อื่น และเมื่อถูกใช้บ่อยครั้งเข้า คำนี้จึงใช้แทนกลุ่มบุคคลที่มีพฤติกรรมเหล่านั้นไปเสีย โดยไม่คำนึงถึงอายุหรือวุฒิภาวะ

อย่างไรก็ตาม กลุ่มบุคคลเหล่านั้นมักไม่พอใจที่ถูกเรียกว่าเกรียน ซึ่งดูเหมือนเป็นการแบ่งแยกทางสังคม บางครั้งก็กลับเรียกบุคคลอื่นว่าเป็นเกรียนก็มี และเนื่องด้วยนิสัยส่วนตัวที่คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลาง เกรียนจึงใช้ศัพท์สแลงแทนตัวอีกคำหนึ่งคือ เทพ เช่น เกรียนเทพ เป็นต้น ซึ่งใช้เปรียบว่าตนเองมีอำนาจหรือมีความยิ่งใหญ่เหนือกว่าผู้อื่น และมองผู้อื่นว่าด้อยกว่าตน เนื่องจากจุดเริ่มต้นที่เว็บไซต์หรือระบบในเกมออนไลน์บางแห่งไม่รองรับอักษรไทย จึงเขียนเป็น Inw (ไอ เอ็น ดับเบิลยู) ในลักษณะลีทซึ่งคล้ายคำว่า เทพ คำนี้สามารถพบเห็นได้บ่อยพอๆ กับคำว่าเกรียนและถูกใช้ควบคู่กันเรื่อยมา

เกรียนอาจจัดได้ว่าเป็น "นูบ" (noob) ประเภทหนึ่ง ซึ่งอาจใช้ในความหมายเชิงดูหมิ่น แผลงมาจากคำว่า "นิวบี" หรือ "นูบี" (newbie: อเมริกันอ่านว่า นูบี อังกฤษอ่านว่า นิวบี) คือ ผู้มาใหม่ คนไม่ประสีประสา[2] หมายถึงบุคคลในอินเทอร์เน็ตที่เป็นสมาชิกใหม่ในเว็บบอร์ดหรือเกมออนไลน์หนึ่งๆ ที่ยังไม่รู้จักธรรมเนียมและมารยาทในสังคมนั้น และทำสิ่งที่ผิดพลาดในเรื่องที่ไม่สมควรจะผิดพลาด เป็นต้น

บุคลิกภาพของเกรียน
บุคคลที่อยู่ในสภาวะเกรียน อาจมีบุคลิกภาพต่อไปนี้มากกว่า 1 ข้อ

มีความเชื่อมั่นในตัวเองสูง ถึงขั้นที่เชื่อว่าตนเองเป็นฝ่ายถูกเสมอ หรือสร้างความน่าเชื่อถือให้ตัวเอง
มี EQ ต่ำ เนื่องจากจะแสดงออกตามอารมณ์เป็นที่ตั้ง โดยไม่คำนึงถึงเหตุผล มีความอดทนต่อสิ่งเร้าภายนอกน้อยกว่าบุคคลปกติ
ใช้การแสดงออกทางวาจา (หรือข้อความที่พิมพ์) มากกว่าทางความคิด และใช้คำหยาบคายบ่อยครั้ง
ไม่รู้จักมารยาทในสังคม สร้างความรำคาญและไม่คิดถึงความทุกข์ร้อนของคนรอบข้าง
ชอบเรียกร้องความสนใจ สร้างประเด็นปัญหา ทำให้เกิดข้อขัดแย้งและการทะเลาะวิวาท
มักจะรวมกลุ่มระหว่างเกรียนกันเอง เนื่องจากผู้อื่นไม่คบหาสมาคม
ชอบคิดว่าผู้อื่นด้อยกว่าตน มักจะพยายามหาทางดูถูกผู้อื่นทุกด้าน และจะคิดว่าตนนั้นมีทุกอย่างสมบูรณ์เสมอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

แมวอ้วนอืดดดดด GP38-2

01/10/2007 23:36:15

แวะมาเพื่อจะขอยืนยันตัวตนว่า ผมตัวจริงครับ
หยิกหู 0
"ถึงเวลาต้องมีการรีจิสชื่อหรือยังครับเฮีย"