Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สายหูฟัง AKG 324p ปลอมกับแท้

แฟร้ง

27/03/2010 03:55:59
สายหูฟัง AKG 324p ปลอมกับแท้

ผมพึ่งได้ AKG K324p หูฟังที่คาดว่าจะปลอมมาจาก ebay ครับ พอดีผมได้ K304 มาตัวนึงจากพาราก้อนซึ่งมาเทียบสาย 324p กับ 304 แท้ๆปรากฏว่า

324p ที่ได้มา สายเหมือนหูฟังท้องตลาดทั่วไปครับ พูดไม่ถูกว่าลื่นหรือเปล่า แต่สายที่ได้มาของ 324p นั้นลองจับดูแล้วเล็กกว่า k304 ครับ ส่วน k304 ตัวจริงเสียงจริงนั้นสายจะสากๆ ไม่ลื่น ลองถูดูแล้วหนืดๆ ต่างจาก 324p ที่ได้มา และสัมผัสดูแล้วเหมือนว่าสายจะใหญ่กว่านิดหน่อย ประมาณว่า 324p สายเรียบๆเล็กๆ แต่ 304 สายใหญ่ๆและหนากว่าและหยาบกว่า ถ้ามีอะไรกดทับนานๆจะแบนไม่คืนกลับร่างเดิม แต่ 324p นี่ทับไว้ไม่แบน

อยากทราบว่า สายของทั้ง 2 รุ่นนี้เป็นสายแบบเดียวกันหรือเปล่า คือผมจะเอาข้อมูลไปถล่มคนที่ขายหูฟังไห้หลุดจาก power seller หน่ะครับ ถ้ามั่นใจว่าปลอมจะได้ถล่มมัน

ใครจะซื้อของจาก ebay seller คนนี้ชื่อ luckky.choose ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

hasko

27/03/2010 04:27:29
0
มาเสริมเรื่องเสียงครับ หลังจากเบิร์นไปประมาณน่าจะ 4-5 ชั่วโมงราวๆนี้ ตอนรับมาหมาดๆเสียงฟังไม่ได้เลยครับ คงเป็นเพราะ in-ear ที่ผมไม่ถนัดด้วย ส่วนใหญ่ผมจะซื้อแต่ earbud แต่รุ่นนี้อยากลองของครับ

พอเริ่มไปสักพัก เบสเริ่มมาตูมๆสมคำร่ำรือ เบสค่อนข้างกระชับและทำได้ดี แต่เหมือนเบสจะแผ่วๆในย่านที่ต่ำมากๆ แต่ที่แปลกคือเสียงแหลมออกมามากกว่าปรกติ คือใสกริ๊งจนบาดหู เสียงนักร้องจะได้เสียงจิ๊ดจ๊าดบาดหูจริงๆครับ(บาดจนเกินไป) รายละเอียดในย่านกลางค่อนข้างไม่ละเอียดเหมือนหายไปเพราะเบสและโทนเสียงแหลม อันที่จริงต้องเรียกว่าผลุบหายไปเลยดีกว่า เหมือนได้ยินแต่เสียงโทนแหลมกับเบสอะครับ ฟังนานๆแสบหูพอควรทีเดียว ซาวสเตจค่อนข้างแคบมากๆครับ มิติเสียงทื่อๆแคบๆ

พอกลับไปฟัง K304 ในทันทีแล้ว กลายเป็นคนละโลกเลยครับ K304 กลับกลายเป็นว่า เสียงเบสและเสียงแหลมหายไปทันที แทนทีด้วยเสียงกลางทีมีความคมชัดและซาวสเตจที่กว้าง มีมิติที่มากกว่ามากมาย แต่กลับกลายเป็นว่า K304 นั้นเป็นอะไรที่ไร้ซึ่งเบส และเสียงแหลมที่ทำได้ไม่ดีพอซะงั้น โทนแหลมที่ผลุบหายไปประมาณระดับ 5k-12k ครับ

ถ้าจับ 2 ตัวมาฟิวชั่นกัน ผมว่ามันจะเป็นหูฟังที่เทพมากๆแน่ๆครับ (บางทีอาจจะต้องลอง 304 ข้างนึง กับ 324 ข้างนึงก็ได้ ใครจะรู้ !)

แต่อย่าลืมว่า 324p ที่ผมได้มาไม่แน่ใจว่าแท้หรือเปล่านะครับ

ตอนนี้ผมรอ 314p (earbud) จากอังกฤษ และ yuin pk2 ที่ส่งซ่อมกะร้านเฮียมั่น ส่งมาถึงมือผมก่อน แล้วจะเขียน review มันส์ๆระหว่าง earbud pk2 กับ AKG 304 และ 314p ไห้อ่านกันครับ

อ้อ อาทิตย์หน้าผมก็จะได้สัมผัส SR-80 จากอเมริกาแล้วด้วย !

อีกอย่างผมอยู่ออสเตรเลียครับ กลับไปไทยเดือนที่แล้ว pk2 มันงอแงสายขาดตรงแจ๊คครับ 2 ข้างเลย! อุตส่าห์ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมาตั้งปีนึง พึ่งได้ข่าวจากทางบ้านที่ไทยว่าซ่อมเสร็จแล้ว (นั่นหล่ะคือเหตุผลที่ทำใม 304 ถึงมาอยู่กับผม)

ไม่น่ากลับมาก่อนเลย ไม่งั้นคงได้สอย sr-80 จากร้านเฮียซะแต่เนิ่นๆแล้ว ดันพึ่งมีเงิน+นึกได้

ไงก็ขอฝากตัวกับทุกท่านไว้ ณ ที่กระทู้นี้ด้วยละกันครับ เด็กใหม่ขอแนะนำตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

maxc

27/03/2010 11:51:07
0
วิธีดู K324P ว่าแท้หรือป่าวมีเยอะนะครับ

ดูตรงตระแกรงไดรเวอร์ว่าบุ๋มลงไปไหม ถ้าบุ๋มลงไปค่อนข้างมั่นใจได้ว่าแท้

ดูตรงที่แยกสาย มันจะมีรูอยู่ ถ้า2รูส่วนมากจะแท้ครับ

ดูที่จุกยาง ถ้าเป็นหูฟังสีขาวจุกจะสีเทาครับ

ดูที่ซองผ้า ถ้าของแท้จะเป็นซองผ้าลื่นๆครับ(ต้องดูดีดี)

ดูที่แพ็คเกจครับ กล่องต้องเปิดจากด้านบนครับ ไม่ใช่เปิดจากด้านข้าง

ดูที่ตัวหนังสือหลังเฮ้าซิ่งหูฟังครับ

แล้วก็ยังมีอีกครับ แต่ผมรู้เท่านี้เอง

แหะๆ

ยังไงลองดูนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

hasko

27/03/2010 14:10:53
0
ผ่านขั้นตอนด้านบนมาหมดแล้วครับ

ตะแกรงเรียบติดกับ driver เลย ขนานกันเลยครับ

สาย 2 รู

จุกยากสีดำ ผิวลื่นๆ

ซองผ้าดูยากหน่อย แต่ไม่ลื่นครับ

กล่องเปิดจากด้านบน

ตัวหนังสือหลังหูฟัง ขัดไม่ลอกแต่สกรีนคล้ายของจริงมาก ยกเว้น K324p ที่เลข 324 หนาพอๆกับ ตัว K และ P

คุณภาพเสียงก็ อย่างที่ได้บรรยายไป แหลมจัดมาก เบสก็ดีพอตัว แต่กลางผลุบหายไปเลย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ จะได้รู้ชัดๆกันไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สายหูฟัง AKG 324p ปลอมกับแท้"