Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[tip & technic] เทคนิคการฟังเพลงบนรถเมล์ครีมแดง

Perfume

02/03/2010 20:01:33
1

เรื่องมันมีอยู่ว่า...

ก่อนจะออกไปทำงานผมก็เลือกหยิบหูฟังให้เข้ากับแนวเพลงที่ผมอยากจะฟัง
พอดีว่าวันนี้อยากจัง Bossa Nova / Jazz ใสๆก็เลยเลือกหยิบ Bose® Around Ear
กับ Sony® X Series ไปด้วยกัน

ก็ขึ้นรถเมล์ตามปกกติ แต่พอดีว่าวันนี้เห็นรถธรรมดาว่างก็เลยขึ้นไปที่นี้แหละครับ
ได้ยินแต่เสียงเครื่องยนต์รถเมล์ Bossa ผมจมหายไปไหนหมดแล้วล่ะเนี้ย เร่งเสียง
จนสุดก็ยังไม่วายได้ยินแต่เสียงเครื่องยนต์ ก็เลยหันมาเปิด Death แก้ขัดไปก่อน
เพราะเสียงวง Death มันจะเต็มกว่า ดังกว่า

คราวนี้ขากลับบ้าน ก็นั่งคิดไปเรื่อยว่าจะใส่หูฟังอันไหนกลับบ้านดี ด้วยอาการ
น้อยเนื้อต่ำใจก็เลยกะว่าใส่มันสองอันไปเลยแล้วกัน(แต่ฟังอันเดียวนะครับ นั่นคือ In-Ear)

ก็เลยได้เป็นเทคนิคใหม่ขึ้นมาดังนี้

1. ใส่ In-Ear Sony MDR-NC020 ช่วยลดเสียงได้นิดหน่อย
2. เปิด Noise Cancelling ใน Sony® X Series ก็เงียบขึ้นมาอีกหน่อย
3. เอา Bose® Around Ear ครอบหูไว้อีกที

คราวนี้แหละครับเงียบอย่างกับป่าช้า

จากนั้นผมก็ไม่รอช้า ไปยืนรอรถเมล์ครีมแดงมาเพื่อทดสอบกันซะหน่อย
หลังจากที่ขึ้นรถเมล์แดงได้ ผมก็รีบตรงไปยืนใกล้ๆที่คนขับ ซึ่งเป็นที่ๆ
เสียงจากเครื่องยนต์ดังมากที่สุด

[[ผลที่ได้คือ]] ทดสอบแบบไม่เปิดเพลง จะได้ยินเสียงเครื่องยนต์เข้ามาประมาณ
10% ซึ่งถือว่าเงียบมากๆครับ จากนั้นลองเปิดเพลง Bossa เบาๆใช้ Volume
ที่ตัว Sony ประมาณสิบกว่าๆ ผลเป็นที่หน้าพอใจมาก เพราะพอเพลงขึ้นก็ไม่ได้ยิน
เสียงเครื่องยนต์เลย เพิ่มสมาธิในการฟังเพลงได้ดีมาก จับเสียงเครื่องดนตรีต่างๆ
ได้ง่ายขึ้น และไม่ทำให้เสียอารมณ์ไปกับเสียงรบกวนภายนอกด้วยครับ

ผมก็เลยมีความคิดว่า ถ้าใส่ร่วมกับครอบหูลดเสียงชนิดสวมศีรษะอย่าง EM3144
ราคาประมาณสี่ร้อยกว่าบาทก็ดูเป็นสิ่งที่น่าสนใจทีเดียว เพราะจะทำให้ได้ Feeling
ในการฟังเพลงเพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลยทีเดียว แต่ก็ต้องใจกล้าหน้าด้านสักหน่อยนะครับ
เพราะ EM3144 ค่อยข้างใหญ่เลยทีเดียว

จริงๆแล้ววิธีนี้ก็ไม่ได้ใหม่อะไร เพราะปกกติตอนผมซ้อมกลองก็จะใส่หูฟัง In-Ear เข้าไป
ตามด้วยครอบหูลดเสียงเพื่อกับเสียงกลองเข้าไปกลบเสียงเพลงที่จะซ้อม ก็เป็นเทคนิค
ที่เค้าใช้กันทั่วๆไปครับ แต่พอดีวันนี้บ้าเอามาใช้บนรถเมล์ซะงั้น

ผมเห็นว่าได้ผลดีเลยเอามาแชร์ไว้ครับ ขอบคุณเฮียสำหรับพื้นที่นะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

KnIgHTHooD

02/03/2010 20:25:07
0
555+เคยจะทำเเต่คิดเเบบเล่นๆครับ^^
ความคิดเห็นที่ : 2

time

02/03/2010 20:40:47
0
555 กล้าจิงๆครับ อิอิ สุดยอดเลย
ความคิดเห็นที่ : 3

Kai

02/03/2010 21:19:09
2
ที่ทำงานผมมีอยู่อันหนึ่ง เดี๋ยวลองดูบ้างดีกว่า..
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

02/03/2010 22:07:17
4,290

จังหวะตรงกันอะไรเช่นนี้ 555

ตอนนี้ผมสั่งที่ครอบหูเพื่อลดเสียงกวนจากภายนอกมาไว้หนึ่งอัน หลังจากใช้เวลาค้นหามาหลายๆๆ คืน ผมก็เจอว่าเจ้านี่คือหมายเลขหนึ่งเลยครับ

http://www.amazon.com/Peltor-H10A-Optime-Over-Earmuff/dp/B00009LI4K/ref=sr_1_1?ie=UTF8&s=hi&qid=1267542091&sr=1-1

ผมกะจะเอามาใส่กันเสียงเมียกรนคร่อกๆๆๆ ซะหน่อย 555

ถ้าเอามาประยุกต์โดยใส่ inear และเอาไอ้นี่ครอบ ผมว่าคราวนี้เงียบกว่าป่าช้าวัดดอนตอนตีสามซะอีกล่ะ 555

เดี๋ยวของมาจะเอามาให้ดูกันครับ 555
ความคิดเห็นที่ : 5

Perfume

02/03/2010 22:31:21
1
ใน amazon นี่เค้าขายเป็นชุดเลยนิครับเฮียมีแว่นอีกด้วย ^^

ของผมได้รายละเอียดมาจากที่นี่ครับ

http://www.buildingmart.org/buildingthai/index.php?category_id=493&subcategory_id=2350&group_id=2005

แต่มันใหญ่จังเลยครับ ผมว่าถ้าผมใส่ออกมาข้างนอกนี่คงเอาเรื่องเหมือนกันนะเนี้ย -_-\"
ความคิดเห็นที่ : 6

time

03/03/2010 00:06:15
0
โอ้ว ใหญ่ไปไหน

พักนึง เห็นมีคนมาถามอยู่นี่ครับ ที่ว่า กันเสียงตำน้ำพริก อะไรสักอย่าง

หวังว่า คงเจอคำตอบ อิอิ
"[tip & technic] เทคนิคการฟังเพลงบนรถเมล์ครีมแดง"