Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Amp สำหรับหูฟัง IEM ที่ดีที่สุดสำหรับท่าน (ในราคาไม่เกินหมื่น) คือ...

__Max\/\/ell___

28/10/2016 18:06:51
12
ช่วงนี้กำลังศึกษาข้อมูลของพวก amp ต่างๆอยู่ครับ เลยอยากลองฟังความคิดเห็นของแต่ละท่านดูครับ ว่าในงบไม่เกิน 10,000 ตัวไหนที่คิดว่าโอเคที่สุด 

ปกติผมใช้ ipod touch gen 3 อยู่ครับ ซึ่งเวลาเอาไปลองกับ in ear ที่ impedance ต่ำๆ ก็รู้สึกได้เลยครับว่าเสียงมันบวมๆตันๆ เหมือนไปดึงประสิทธิภาพของหูฟังออกมาไม่สุด 

ปล. ถ้าตัวไหนที่ราคามันโดดขึ้นไปแบบยังพอรับได้ (ไม่เกินสองหมื่น) แต่คุณภาพมันฉีกไปจากพวกต่ำกว่าหมื่นอย่างชัดเจน ก็สามารถแนะนำได้ครับ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ahura

28/10/2016 18:19:13
1,663
Duet 19K ไหวไหมครับ ? ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tum Munkonggadget

28/10/2016 18:34:05
447
แนะนำลองฟัง Cypher labs รุ่น Picollo ลดจาก 14,900 เหลือ 7,990  เสียงออกโทน Natural ฟังสบาย แยกแยะชิ้นดนตรีได้ดี พื้นหลังเงียบ สามารถปรับ Gain ได้ 3 ระดับครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

28/10/2016 18:57:09
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Ahura

Duet 19K ไหวไหมครับ ? ^ ^

19 ยังพอไหวครับอาจารย์ ขอบคุณมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

28/10/2016 18:57:48
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Tum Munkonggadget

แนะนำลองฟัง Cypher labs รุ่น Picollo ลดจาก 14,900 เหลือ 7,990  เสียงออกโทน Natural ฟังสบาย แยกแยะชิ้นดนตรีได้ดี พื้นหลังเงียบ สามารถปรับ Gain ได้ 3 ระดับครับ

ว้าว น่าสนมากครับ ขอบคุณมากครับพี่ตั้ม 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Ahura

28/10/2016 19:22:58
1,663
ถ้าได้ Duet คงหาแอมป์ต่ำสองหมื่นสู้มันยากแล้วครับ ทั้งเรื่องการโฟกัสที่แม่นยำ รูปเวที ความสงัดของพื้นหลัง รวมถึงพละกำลัง
เมื่อก่อน 26K ยังแทบไม่พอขาย ราคาตอนนี้จึงคุ้มค่ามากครับ

ป.ล. ผมว่าตอนนี้กระแสแอมป์พกพามันซาๆลงเพราะเพลเยอร์มันแรงขึ้นเรื่อยๆ บางทีแค่ต่อตรงมันก็เพียงพอ อย่าลืมว่าแอมป์ดีมันก็ต้องมาพร้อมกับสายมินิดีๆอีกนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jesusgamers

01/11/2016 09:12:31
25

มี RSA Intruder อีกตัวครับ ผมฟังเทียบกับ Duet ผมชอบ ตรงได้มวลกับ 3D ที่ลึกกว่า Duet ส่วนความกว้างสู้ Duet ไม่ได้ นอกนั้นพอๆกันครับ แต่ในโหมด Balance ทั้งคู่ ผมก็ไม่เคยฟังเทียบกัน ว่าใครดีกว่า
แต่ตัวนี้ ตอนนี้ค่อนข้างหายากในราคามือสอง ประมาณ 14-15k ผมยังไม่ค่อยเห็นปล่อย อีกตัวก็ Ameze ตัวนี้ ก็ให้มวลหนักแน่น ขับแรงทรงพลัง แต่ไม่เหมาะกับหู Impedance ต่ำๆครับ  ส่วนใหญ่แอมป์ราคาไม่แพงๆ มักจะเปลี่ยนบุคคลิกเสียง ไม่สว่างไป ก็ทึบไป อย่างละนิด อย่างละหน่อย ถ้าสังเกตุดีๆครับ
แต่ไม่ใช่กับ Intruder ที่เสียง แทบจะคงเดิมเปะๆ แต่ขยาย Stage หรือ 3D ออกได้
แต่อย่างที่อาจารย์ ว่าครับ แอมป์ดีๆไม่เพียงพอแล้ว ยังต้องมีสายมินิ ดีๆอีกด้วย ไม่งั้นไม่สุดจริงๆ
การไปหา Player ดีๆต่อตรง เช่น AK อาจจะดีกว่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

03/11/2016 10:04:00
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - jesusgamers

มี RSA Intruder อีกตัวครับ ผมฟังเทียบกับ Duet ผมชอบ ตรงได้มวลกับ 3D ที่ลึกกว่า Duet ส่วนความกว้างสู้ Duet ไม่ได้ นอกนั้นพอๆกันครับ แต่ในโหมด Balance ทั้งคู่ ผมก็ไม่เคยฟังเทียบกัน ว่าใครดีกว่า
แต่ตัวนี้ ตอนนี้ค่อนข้างหายากในราคามือสอง ประมาณ 14-15k ผมยังไม่ค่อยเห็นปล่อย อีกตัวก็ Ameze ตัวนี้ ก็ให้มวลหนักแน่น ขับแรงทรงพลัง แต่ไม่เหมาะกับหู Impedance ต่ำๆครับ  ส่วนใหญ่แอมป์ราคาไม่แพงๆ มักจะเปลี่ยนบุคคลิกเสียง ไม่สว่างไป ก็ทึบไป อย่างละนิด อย่างละหน่อย ถ้าสังเกตุดีๆครับ
แต่ไม่ใช่กับ Intruder ที่เสียง แทบจะคงเดิมเปะๆ แต่ขยาย Stage หรือ 3D ออกได้
แต่อย่างที่อาจารย์ ว่าครับ แอมป์ดีๆไม่เพียงพอแล้ว ยังต้องมีสายมินิ ดีๆอีกด้วย ไม่งั้นไม่สุดจริงๆ
การไปหา Player ดีๆต่อตรง เช่น AK อาจจะดีกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Nuy_musiclover

03/11/2016 10:26:54
96
เอางบ 10,000 บาท ไปหา dap ตัวใหม่  น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า  เสียงโดยรวมน่าจะดีกว่าเอา ipod ไปต่อแอมป์ครับ  เพราะปกติ iem ก็ขับง่ายไม่ต้องพึ่งแอมป์อยู่แล้ว  เอาไปต่อแอมป์เสียงก็ไม่แตกต่างจากเดิมมากนัก  แต่จะได้กำลังขับเพิ่มมาซึ่งผมมองว่าไม่จำเป็น  ยกเว้นใช้กับหูฟังที่ขับยาก  อันนี้เห็นผลต่างอย่างชัดเจน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

butnotforme

03/11/2016 19:50:47
333
ถ้า งบพอประมาณ อย่าไปซื้อ amp เลยครับ เงิน 20000 นี่ซื้อ Dap ดีกว่าครับ ยี่ห้อก็อาจไม่ต้อง ak ก็ได้ครับ เพราะมีหลายยี่ห้อเสียงดีเหมือนกัน แถมถูกกว่า คนซื้อแอมป์พกพามาต่อเครื่องเล่นแล้วใช้กับ iem นี่ทุกวันนี้คงเหลือแต่พวก ชอบเล่น ชอบลอง เงินเหลือ แค่นั้นแหล่ะครับ (อาจมีเหตุผลอื่นอีกก็ว่ากันไป)
ขาย ipod ทำทุนแล้วซื้อ dap ราคาราวๆ 20 k ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
"Amp สำหรับหูฟัง IEM ที่ดีที่สุดสำหรับท่าน (ในราคาไม่เกินหมื่น) คือ..."