Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เคยฟังเพลงบางเพลงแล้วหูฟังเสียกแตกพร่าเปล่าครับ

britpop

03/09/2007 13:23:19
ผมฟังเพลงของ Josh groban กับหูฟัง px100 กะ k412p เสียงแตกทั้งคู่เลยครับแต่เป็นเฉพาะบางช่วง บางเพลง ไม่ใช่เสียงสากแบบ mp3 ด้วย ผมเปิดเสียงไม่ดัง แต่เวลาฟังกับเครื่องเสียงปกติจะไม่เป็น
มีใครทราบสาเหตุหรือวิแก้ไขรบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

03/09/2007 13:57:24

อาการแตกพร่าของหูฟังแบบนี้ มักจะเกิดขึ้นกับความถี่ต่ำมากๆ ครับ เช่นทุ้มลึก หรือกระเดื่องกลอง ช่วงลึกๆ 555

จะว่าไปแล้วมันเป็นอาการปกติแบบหนึ่งครับ คือมันเป้นการเกินกำลังที่ไดรเวอร์ตัวเล็กๆ จะรับไหวน่ะครับ

ไดรเวอร์ของลำโพงกับของหูฟัง โครงสร้างทางกายภาพมันต่างกันมากพอดูครับ

ถึงจะจับลำโพงมาย่อให้มันเล้กเท่าหูฟัง ผมว่ามันก็ยังแข็งแรง กว่าอยู่ดี

แต่หูฟังถ้าเกิดอาการแบบนี้กับทุกเพลง ทุกแผ่น อันนี้ต้องถือว่าหูฟังมีอาการผิดปกติแล้วครับ 555

แต่ถ้าเป็นกับทุกหูฟัง อันนี้ผมฟันธงว่ามาจากไฟล์เพลงนั้นๆ ครับ 555

เป็นไปได้ว่าเพลงนั้นๆ บันทึกมา หรือผ่านโปรแกรมที่บุสเสียงในความถี่ต่ำลึกๆ มากจนเกินกว่าพิกัดครับ พูดง่ายๆ แบกน้ำหนักบรรทุกมากเกินไปนั่นเอง

วิธีแก้ไข ที่ฟังแล้วเหมือนไม่ได้แก้ ก็คือการหรี่โวลลุ่มลงครับ ลดระดับความดังลงบ้าง จะช่วยได้

ปิดโปรแกรม EQ ลงอีก จะช่วยได้อีกเหมือนกัน

และการเปลี่ยนไฟล์ใหม่ เปลี่ยนโปรแกรมที่ Rip ใหม่ ก็ช่วยได้อีกแรงนึงเหมือนกันครับ 555

เอ้า ทดลองก่อน ได้ผลยังไงรายงานเข้ามาด้วยจ้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมีควาย

05/09/2007 10:34:21
ขอที่สอง..แอมป์ถ่านจะหมด 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

05/09/2007 18:53:23

อืมมมม ใช่ใช่ สมมุติถ้าใช้แอมป์ เวลาแบตเริ่มเหลือน้อย มันจะค่อยๆ แตกพร่าที่ละน้อย จนแตกเละเทะในที่สุดครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

แมวอ้วนอืดดดดดดลำปาง

05/09/2007 23:04:12

เคยเป็นกับ KENNY G ชุดเก่าๆ ครับ
ประมาณช่วงปี 84-86
เสียงเป่า sax จะมีเสียงแตกพร่าออกมาด้วย
ทีแรกนึกว่ามัน rip มาไม่ดีแหงๆ
แต่ไปลองฟังจากแหล่งอื่นๆ ดูก็เป็นเหมือนกันจุดเดือวกัน
ก็เลยฟันธงว่ามีปัญหาตั้งแต่การบันทึกเสียงแน่เลย
เพราะวิวัฒนาการบันทึกเสียงสมัยนั้นเค้าบันทึกลงเทปแม่เหล็ก
ไม่มี optical media เหมือนสมัยนี้
หยิกหู 0
"เคยฟังเพลงบางเพลงแล้วหูฟังเสียกแตกพร่าเปล่าครับ"