Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ยี่ห้อ dynaudio นั้นใช่ hi end ไหมครับ

อนะ

17/08/2016 20:40:26
แล้ว คุณลักษณะ ของเครื่องเสียงhi end นั้นต้องเป็นอย่างไรครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

17/08/2016 21:13:06
4,290
ถือว่าอยู่ในกลุ่ม highend แล้วครับ ไดเนานั้นดังในบ้านเรามานานมากแล้ว ถ้าจำไม่ผิดซีรียส์ที่โด่งดังก็คือ Contour แต่ไดเนานั้นถ้าในบ้านเรา ผมว่าในวงการเครื่องเสียงรถดังมาก โดยเฉพาะลำโพงไดเนานั้นถือว่าเป็นไฮเอนด์ที่ใครๆๆก็อยากติดครับ 555

คุณสมบัติของ Hi-END ก็คือไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ จริงๆถ้าแปลตรงๆก็จะ สุดสายที่ปลายทาง แต่อะไรที่ให้คุณสมบัติที่สมจริง ใกล้เคียงความเป็นดนตรีสด จำลองเวทีเสียงได้ใกล้เคียงกับของจริง เราเรียกว่าไฮเอนด์ได้หมดครับ และอีกประการ High End ต้อง High Price ด้วยครับ เพราะคุณภาพที่สูงย่อมตามมาด้วยราคาที่สูงเช่นกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Low end

17/08/2016 21:23:36
เห็น อ.วิจิตร บุญชู แกเคยบอกไฮเอนด์ สำหรับนักเล่นญี่ปุ่นคือสิ่งที่นักเล่น ได้คิดค้นประดิษฐ์ขึ้นมาเล่นเอง อันนั้นคือความหมายของคนญี่ปุ่น

แต่คนไทยไฮเอนด์=แพง หะรูหะรา ใครมีแล้วต้องมีคนอิจฉาน้ำลายไหล อันนี้พูดเอง อ.ไม่ได้พูด อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

17/08/2016 22:06:53
182
HI-END มันมี Sense ของความแพงอยู่ในตัวด้วย ถ้าราคามันถูกๆแบบยี่ห้อตลาดแล้วเรียก HI-END นี่คงจะแปลกๆ แน่นอนราคาแพงๆก็ต้องมีดีในความแพงของมันด้วยครับ เพราะถ้าแพงแล้วเสียงไม่ได้เรื่องคงขายไม่ออกแถมโดนด่าด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

17/08/2016 22:15:32
4,290
คำว่าไฮเอนด์เรียกกับสินค้าได้ทุกชนิดครับ ความหมายนั้นเรียกกับสินค้าที่มีความพิเศษกว่าทั่วไป และสินค้าอะไรก็ตามพอหลุดจากราคาทั่วไปขึ้นไปสูงมากๆ ก็เข้าเขตแดนไฮเอนด์แล้วครับ พอเข้าเขตไฮเอนด์แล้วถ้ายังสามารถทะลุขึ้นไปได้อีก ก็จะถูกเรียกว่า Super Hi-End ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อนะ

17/08/2016 22:50:39
เฮียมั่นคง ขอบคุณมากครับ
แล้ว audiophile จำเป็นหรือไม่ครับที่จะต้องใช้กับเครื่องเสียง hi end
-------------------------------------------------------------
ผมเป็นพวกที่ ถ้าก่อนนอนไม่ได้ฟังเพลง ซัก30นาที นี้เหมือนกับขาดอะไรในชีวิต
ไปต่างจังหวัดอย่างน้อยก็ต้องพกหูฟังดีๆไปด้วย ชอบอ่านหนังสือเครื่องเสียง
ตอนนี้เรี่มสนใจแผ่นเสียง แต่ถ้าเล่นไปนานๆ ผมว่าค่าแผ่นคงเสียไปเป็นแสนแน่ๆ
ขนาดไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงเดินไปดูในร้านต่างๆยังสนุกเลย
นี้เราเป็น audiophile หรือ music lover ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

17/08/2016 23:13:25
4,290
ตอบแบบความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่สามารถเอาไปยืนยันในชั้นศาลได้ 555

คอ audiophile ก็คือคนที่มุ่งมั่นในเรื่องการฟัง เอาใจใส่ในรายละเอียดทุกๆอย่าง มีความต้องการที่จะไขว่คว้าและสรรหาสิ่งที่ดีกว่าไปเรื่อยๆใหักับตัวเอง ซึ่งพอเข้าหลักการนี้ ก็หนีไม่พ้นที่จะต้องไปเลือกสรรของที่มีคุณภาพสูงขึ้น ซึงก็คือแพงขึ้น และก็ไปเข้าเขตแดนของไฮเอนด์นั่นเอง

มันเป็นเหตุและผลซึ่งกันและกันครับ จำเป็นหรือไม่ ตอบว่าไม่จำเป็นวันนี้ก็จำเป็นวันหน้าครับ 555 พวก audiophile ไม่จำเป็นต้องมีฐานะหรือมีกำลังซื้อของไฮเอนด์ แต่จริงๆพวก Audiophile ก็คือคนที่ใส่ใจในเรื่องการฟังตามที่ผมกล่าวข้างต้นนั่นเองครับ 555

-----------------------------------------------------------
อันนี้เหมือนผมครับ คือติดฟังเพลง ผมฟังเพลงด้วยหูฟังตั้งแต่อายุ 10 ขวบ คือถ้าไม่ฟังด้วยหูฟัง ยังไงก็ขอกระเป๋าหิ้วเล็กๆๆวางข้างหู แล้วฟังไปเรื่อยๆจนหลับ มันเป็นพฤติกรรมเคยชินพอๆๆกับการสูบบุหรี่ครับ เวลาไปต่างจังหวัด อย่างเลวร้ายที่สุดก็คือเปิดมือถือแล้วเสียบด้วยหูฟัง ถ้าลืมเอาหูฟังไปก็ซื้อเซเว่นถูกๆใช้ไปก่อน 555

แบบนี้จริงๆๆคือพฤติกรรมของ music lover ไม่ใช่ audiophile แต่อย่างใดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

18/08/2016 00:15:41
573
คำว่านักเล่นแบบ Audiophile นั้น เป็นผลให้ต้องเล่นเครื่องเสียงแบบ Hi-End ครับ
เพราะคำว่า Audiophile นั้นหมายถึงการเสพดนตรีชนิดชอบจับผิดทุกกระเบียดนิ้ว
อัลบั้มเพลงไหนบันทึกมาไม่ดีก็ไม่อยากฟังแล้วครับ คือต้องใส่ใจกับทุกๆจุดในชุด
ทำให้ต้องไปเล่นเครื่องแบบ Hi-End ที่สามารถถ่ายทอดดนตรีออกมาได้สมจริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ยี่ห้อ dynaudio นั้นใช่ hi end ไหมครับ"