Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

DAC/AMP ตั้งโต๊ะต่อคอม สำหรับ PK1

คนไม่รู้จริงๆ

19/08/2015 14:53:37
ผมอยากได้ Dac/Amp ตั้งโต๊ะใช้ฟังกับคอมคู่กับ Yuin Pk1 เป็นหลัก พี่ๆน้องๆมีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ ขอไม่เกิน 20,000 บาท ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

19/08/2015 18:46:20
271

ที่เห็นราคาประหยัดและมีคนเล่นกันก็น่าจะเป็น Aune T1 mkii ครับ
เป็นแอมหลอด ที่ให้กำลังขับสูง ส่วนเสียงผมยังไม่เคยลองครับ

ที่เห็นมากๆ ก็น่าจะเป็น DAC/AMP พกพา ครับเพราะสะดวกและใช้
ได้สองอย่าง คือ ทั้งพกและ ต่อคอมอยู่กับที่ ราคาและเสียงก็คงแล้วแต่
ความชอบของแต่ละท่านนะ

ส่วนผมถ้าเป็นแอมพกพาที่ชอบที่สุดที่ต่อกับ PK1 ถูกใจเสียงที่สุด
ผมชอบ แอม BlakMoon ของคุณ ชูโอมารุ ไม่รู้เรียกชื่อถูกปะนะ
ยิ่งถ้าต่อเเข้าชุดนี้นะ Blakmoon + D2M(ของคุณชูโอมารุ) + ipod classic
อันนี้แจ่มจริงๆครับกระผม(คหสต)
ตัวแอมให้คุณภาพเสียงลงตัวมาก พูดไม่ถูกแต่สุดๆจริงๆ แต่ไม่ต้องไปหาแล้ว
หมดยุคไปแล้ว

ที่บ้านผมมีแอมหลอด Class A เก่ามากๆอยู่ชุด(ของพ่อ) เวลาจะใช้ลำบากมาก
ต้องต่อหลายกระบวน อันนี้ก็ ok สุดๆ แต่ต้องรอหลอดร้อนนาน ไม่ค่อยได้ใช้แล้ว

ปัจจุบันผมเหลือแค่นี้(เดี๋ยวลงรูปให้ดู) ตัวนี้ได้ในระดับเสียงที่พอใจฟังเพลินดี
ออกเสียงอนาลอค สมจริงไม่ค่อยเพียน ไม่หวานมาก ใสมาก พวกเสียงเครื่องสาย
เปียโน นี่ใสเป็นแก้วเลย ไม่เบลอ พื้นหลังนิ่งดี แต่ไม่ไหลลื่น แบบนี้ผมชอบ
ฟังนานๆไม่เลี้ยน ไม่เบื่อไหลลื่นมากเบื่อ เป็นแอม(จีน) หลอดที่ฟังร็อคมันได้
ถูกด้วย เนื่องจากช่วงนี้งบเหลือน้อยน่าใจหาย

มีงบเพิ่มจะหาสาย M2M ดีๆ กับ dacมาต่อเป็นภาคขยายเพิ่ม

ยังไงท่านต้องมาลองฟังที่ร้านด้วยตัวเอง คนเราชอบไม่เหมือนกันนะพูดยาก
เรื่อง DAC/ AMP นี่แนะนำให้ซื้อ ตามไฟล์เพลงที่เรามี เช่น ถ้าพี่มีไฟล์
DSD และ 24/192bit พี่ก็ต้องซื้อรุ่นที่มันถอดระหัสออกมาได้จริง พอมาฟัง
ออกหูฟังแล้ว พี่ถึงจะได้ยินเสียงที่มีมิติ มีรายละเอียดสมบูรณ์ ตามไฟล์นั้นๆ

แต่ถ้าท่านมี CD หรือไฟล์ WAV, Aiff, Flac ธรรมดาแบบนี้ ท่านก็ซื้อแค่
dac/amp ธรรมดาๆไม่ต้องแพงมากก็พอครับผม

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ผิดผลาดขออภัยด้วยเด่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

19/08/2015 18:47:48
1,057
ลองดู JDS Element ดูครับ
รุ่นนี้เเรงขับสูงมากๆ ขับ PK1 ได้แบบเหลือๆ
เป็น Dac/Amp ที่ให้เเบ็คกราวด์นิ่งมากๆ อีกทั้งให้มิติโอบล้อมดีเยี่ยม โทนเสียงออกไปทางสมู้ท ให้เสียงร้องที่อิ่มและมีมวลกำลังดี

และที่สำคัญราคานั้นยังมิตรภาพมากๆอีกด้วยครับ (13,900 บาท)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"DAC/AMP ตั้งโต๊ะต่อคอม สำหรับ PK1"