Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....จิตสำนึกต่อผู้อื่น

เหน่งบา

04/08/2015 08:32:08
1,866
ตัดแปะจาก งานเขียนของคุณประภาส ชลศรานนท์ ลำดับที่สามของชุด คุยกับประภาส..."กบเหลาดินสอ"

...หลายปีก่อน มีน้องผู้หญิงที่ค่อนข้างสนิทคนหนึ่งมาปรึกษาเรื่องชีวิตรัก ความจริงก็ไม่น่าจะเรียกการปรึกษาเท่าไรนักหรอกครับ เป็นการมาเล่าสู่กันฟังมากกว่า

เรื่องของเรื่องก็ไม่มีอะไรมาก เธอมาเล่าให้ผมฟังว่า เธอกับเพื่อนชายหรือแฟนของเธอที่คบกันมามากกว่า๕ปีแล้ว มาขอเธอแต่งงาน เธอเกิดความสับสน เพราะเธอไม่ใน่ใจว่าเธอจะอยู่กับเขาได้

เธอบอกว่าเธอไม่อยากตัดสิินใจแต่งงาน ไม่ใช่แค่เพียงเพราะเหตุผลว่าอายุมากแล้ว แต่เธอยังติดอะไรบางอย่างในตัวแฟนของเธอ

ผมถามเธอว่า เธอติดอะไรตรงไหน
อ่านแล้วอย่าแปลกใจนะครับว่า เธอขัดข้องตรงไหน

เธอบอกว่า เธอไม่ชอบนิสัยแฟนของเธอเวลาเข้าห้องน้ำ เนื่องจากห้องน้ำของเธอไม่มีโถฉี่ของผู้ชาย แฟนของเธอเวลาจะฉี่ก็จะปล่อยลงในส้วมชักโครก แล้วเธอก็พบว่าแฟนของเธอไม่เคยยกที่รองก้นขึ้นตั้งเลย เวลาที่เธอเข้าห้องน้ำหลังจากแฟนของเธอออกมา เธอก็จะพบรอยหยดหรือคราบเลอะอยู่ตามที่รองก้น

ผมฟังแล้วผมก็ทำหน้าจริงจัง เธอจึงบอกผมว่า เธอไม่เคยเล่าเรื่องนี้ให้ใครฟัง เพราะเห็นว่ามันไร้สาระ ผมไม่รู้สึกขบขันเรื่องของเธอบ้างหรือ

ผมเลยบอกเธอไปว่า เรื่องของเธอเรื่องนี้ไม่ตลกและไม่ไร้สาระ ความจริงผมอยากทำนายให้เธอฟังด้วยซ้ำว่า ผู้ชายที่ฉี่บบนชักโครกแล้วไม่ยกที่รองก้นขึ้นตั้ง ต้องเป็นผู้ชายที่ไร้ซึ่งจิตสำนึกต่อผู้อื่น ไร้ซึ่งจิตสำนึกต่อสังคมอย่างมาก

เรื่องง่ายๆแค่นี้ เขายังทำให้คนที่เขารักไม่ได้ แล้วตอนที่ถึงเรื่องยากกว่านี้เล่า

ผมถามเธอว่า แล้วได้คุยเรื่องนี้กับเขาบ้างหรือเปล่า เธอบอกว่า คุยจนไม่รู้จะคุยอย่างไรแล้ว

ผมขออนุญาตไม่เล่าต่อนะครับว่า เกิดอะไรขึ้นกับชีวิตครอบครัวของเธอคนนั้น หลังจากเขาทั้งสองแต่งงานกัน...
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tinger

04/08/2015 09:21:32
5
รอดตัวไปครับผมยกตลอด และเกลียดมากพวกผู้ชายที่ชอบเข้าไปฉี่ในห้องส้วมตามห้างไม่รู้จะอายอะไรนักหนา ยกก็ไม่ยก พอคนอื่นจะเข้าไปปลดทุกข์หนัก ปรากฏว่าเข้าไม่ได้เพราะทำใจลำบากมันเลอะเต็มไปหมด

ปล.ท่านผู้ชายทั้งหลาย โถฉี่ด้านนอกก็มีช่วยกันเถอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เอกเรื่องมาก

04/08/2015 09:23:21
23
บางคนอ่านแล้วอาจขำ เพราะคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ผมอ่านแล้ว ขอบอกว่า ความรู้สึกเดียวกันเลยว่ะ

ทุกวันนี้ผมประสบปัญหาชะตากรรมเดียวกันกับผู้หญิงคนนั้น เพียงแต่ไม่ใช่กับคู่ครองของตัวเอง เพราะยังไม่มี แต่เป็นญาติ ที่มาอาศัยอยู่กับแม่ผม คือญาติคนนี้ มักจะทำสิ่งที่ผมไม่ชอบ และจริงๆมันก็ไม่ควรทำด้วยซ้ำ เพราะมันมีผลกระทบต่อผู้อื่น ซึ่งผมบอกมาตั้งแต่เขามาอยู่ใหม่ๆ ตั้งแต่ 10 กว่าปีก่อนแล้ว แต่ด้วยเพราะเขาอวุโสกว่าผม หรือยังไงไม่ทราบ ทำให้เขามองคำพูดผมไม่มีความหมาย จากเรื่องนี้ ทำให้ผมเริ่มไ่ม่ชอบเขาทีละนิดๆ ไม่อยากอยู่ด้วย จนตอนนี้ผมอาจจะบอกได้เลยว่า มันปริ่มๆจะเข้าใกล้คำว่าเกลียดเข้าไปทุกๆวัน เพราะมันมีอย่างอื่นมาผสมด้วยคือ เขาเป็นคนชอบเอาชนะ ตัวเองไม่เคยผิด ไม่เคยขอโทษใคร เอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลาง แต่ชอบคิดว่าตัวเองดี คิดดี ซึ่งบอกเลยว่าเขาไม่รู้ตัวว่าเป็นแบบนี้ สมัยก่อน ปะทะคารมกันบ่อยมาก บ้านจะแตก ตอนนี้ผมพูดด้วยเท่าที่จำเป็นเท่านั้น ที่ทนอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะแม่ เป็นห่วงแม่ ไม่งั้นผมหาลู่ทางไปอยู่ที่อื่นนานแล้ว บอกตรงๆถ้าไม่มีญาติผมคนนี้มาอยู่ในบ้าน ชีวิตผมจะมีความสุขกว่าที่เป็นอยู่ ขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ

สำหรับกรณีพี่เหน่งบาเอามาแปะ จากที่ผมดูหลายๆคนรอบตัวผมเอง ผมฟันธงเลยว่า บางคู่ที่แต่งงานกัน จริงๆแล้วไม่ได้รักกันหรอก ไม่ได้รักกันมากพอที่จะใช้ชีวิตคู่ด้วยกัน บางคนใช้ชีวิตตาม Step คบกัน ท้ั้งๆที่ต่อมาอาจไม่ได้รักคนๆนี้แล้ว แต่ไ่มีใครใหม่ เลยคบกันต่อไป พออายุมากขึ้น ก็แต่งงานกัน บางคู่แต่งงานกันได้ไม่ทันไรมีแต่ปัญหา บางคู่เหมือนทนอยู่ด้วยกัน บางคู่จำต้องทนเพราะมีลูก บางคนแค่เห็นหน้าภรรยา หรือ สามี ก็อารมณ์เสียแล้ว อีกฝ่ายทำอะไรก็ขัดหูขัดตา ดูผิดไปหมด นั่นเพราะจริงๆแล้วทั้งคู่ไม่ได้รักกัน เพียงแต่ใช้ชีวิตตาม Step นิยม เท่านั้น

ปล. ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

04/08/2015 10:02:20
424
เรื่องเล็กๆน้อยๆแบบนี้แหละ ที่จะทำให้มองสันดานออก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

crabfather

04/08/2015 14:28:35
166
เรื่องแบบนี้นอกจากเป็นเรื่องขิงจิตสำนึกแล้วยังแสดงถึงความใส่ใจต่อคนอื่นด้วยครับ หลายครั้งผมอาบน้ำแล้วลืมยกแผ่นรองนั่งขึ้น พออาบน้ำเสร็จแม่เข้าห้องน้ำต่อโดนแม่ว่าทุกที 555

ส่วนเรื่องการแต่งงานนั้นสำหรับผมเป็นเรื่องใหญ่มาก ก่อนหน้านี้ที่คบกับแฟนอยู่เค้าอยากแต่งงานกับผม แต่ผมยังไม่พร้อมเพราะคิดว่ามันเร็วเกินไปเพราะเพิ่งคบกันจริงจังแค่ไม่กี่เดือน (แต่เป็นเพื่อนกันมาก่อนหลายปี) ที่สำคัญผมรู้สึกว่าที่เธออยากแต่งงานกับผมมันไม่ใช่ความรัก แต่เป็นเพราะเรื่องของวัยและอายุ สุดท้ายก็เลิกกันครับ จากนั้นก็ยังมีติดต่อกันอยู่บ้าง แต่สุดท้าย ณ ปัจจุบันนี้ ตัดขาดแล้วครับ

หลายคนอาจจะคิดว่าผมคิดมากเกินไป แต่ผมเชื่อความรู้สึกๆ ของตัวเองครับ ตอนนี้ก็เลยใช้ชีวิตแบบโสดซื้อโนเกียซื้อหูฟังได้ตามใจ (แต่เหงาชิบเลยครับ ยิ่งเวลาเห็นใครเดินจับมือกันนะ โดยเฉพาะพวกทอมควงผู้หญิงสวยๆ นี่ยิ่งแค้น 55555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ขำๆ

04/08/2015 15:59:30
คิดเยอะก็เรื่องเยอะ พวก แก่แต่ตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sumethchin

04/08/2015 16:02:40
กรรม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bubu

04/08/2015 16:36:48
0
สำคัญมากเลยเรื่องนี้....
ผมคิดมานานแล้ว อยากจะรื้อห้องน้ำ แล้วทำโถฉี่ของผู้ชายไว้ที่บ้าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

04/08/2015 17:47:56
1,866
คุณbubu ระวังนิดนึงครับ
อันนี้นอกประเด็นเรื่องจิตสำนึกแล้ว แต่โถฉี่นี่ ต้องคิดการวางระบบท่อน้ำทิ้งดีๆครับ เพราะโถฉี่ใช้ไปนานจะมีตะกอนหรือตะกรันจากปัสสาวะเกาะและอุดตันครับ ปัญหาก็คื เราไม่สามารถกระทุ้งออกไปในส่วนของท่อ เวลาตันไม่ใช่แค่เปลี่ยนโถใหม่ แต่ถึงขั้นต้องรื้อท่อใหม่ นอกจากว่าคิดวิธีวางระบบท่อน้ำทิ้งให้เปลี่ยนได้ง่ายหน่อย

ผมเอง ใช้วิธีนั่งซะเลยครับ ตัดปัญหาเรื่องเลอะเทอะ แล้วผมก็เป็นคนทำความสะอาดห้องน้ำเองด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

SARUS

05/08/2015 01:56:23
28
"เรื่องง่ายๆแค่นี้ เขายังทำให้คนที่เขารักไม่ได้ แล้วตอนที่ถึงเรื่องยากกว่านี้เล่า"

คุณจิกสรุปประเด็นได้ชัดเจน และเข้าใจได้ง่ายๆด้วยประโยคเรียบๆแบบนี้ เยี่ยมมากคับ เป็นแง่มุมวิธีคิดที่ผมไม่นึกถึง

ขอบคุณที่เอาให้อ่านคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

อำนาจ

05/08/2015 21:12:00
ครับถ้าอยู่บ้านผมจะใช้มือยก​ ถ้าส้วมสาธารณะ​ผมจะใช้เท้ายก​ เพราะรู้ว่าฉี่เนี่ยเวลามันแห้งจะเหนียวและเหม็นมาก​ ขนาดของเราเองยังรังเกียจ​แล้วคนอื่นละ​ เสร็จธุระถ้ามีสายฉีดผมจะฉีดรอบๆให้สะอาด​ ถ้าไม่มีก็จะตักน้ำราดให้สะอาด​
ปล.ยิ่งถ้าเป็นฉี่ของคนกินเบียร์อย่างผมเนี่ย55เหม็นฉิบ...
หยิกหู 0
"เหน่งบาตัดแปะ....จิตสำนึกต่อผู้อื่น"