Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำในการซื้อDAPหน่อยครับ+ถามข้อมูลนิดหน่อย

jamesbell

15/07/2015 07:39:47
0
เล่นหูฟังมาก็หลายปียังไม่เคยใช้DAPหรือแอมป์เลยครับ

อยากทราบว่าต่อตรงกับใช้DAPนี่คุณภาพเสียงต่างกันมากไหมครับ

ตอนนี้ผมมี Grado 325e ต่อตรงกับคอมพิวเตอร์ไม่มีซาวด์การ์ด ไว้ฟังในบ้าน

และก็ Shure SE535 ต่อโทรศัพท์ ไว้ฟังนอกบ้าน

จากหูฟังทั้งสองจะเห็นได้ว่าผมไม่ใช่แนวaudiophileนะครับ ผมเน้นฟังมันส์สะใจของผมพอก็พอละ 555

อยากรู้ว่าถ้าใช้DAPผมจะมันส์ขึ้นหรือเปล่า 555 มันจะคุ้มค่าไหม?

สมมุติว่าคุ้มไว้ก่อน มีตัวไหนที่พี่ๆน้องๆตัวไหนแนะนำสำหรับมือใหม่หัดเล่นDAPอย่างผมไหมครับ :D (DAPอย่างเดียวหรือDAP+AMPก็ได้ครับ)

อยากได้แบบที่เข้ากับหูฟังทั้งสองตัวของผมได้อะครับ ไม่อยากพกหลาย =3=

แนวเพลงที่ฟัง rock pop poprock alternativerock alternativemetal ชอบalternativerockเป็นพิเศษครับ XD

งบมีให้10k+- ครับ. ยิ่งลบได้ยิ่งดีนะ5555

จะแนะนำเป็น มือ1มือ2 ร้านมั่นคง ร้านอื่นๆ สั่งนอก ได้หมดครับ ขอแค่อยู่ในช่วงราคาก็พอ

ขอบคุณมากครับ

ปล. หวังว่ากระทู้จะไม่ซ้ำนะ ตอนดึกๆผมโพสไปทีนึงละมันบอกว่าไม่ได้ใส่ชื่ออะไรซักอย่างและข้อความที่ผมพิมพ์ก็หายหมดเลย = =
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

15/07/2015 08:02:27
15
ต่างกันอยู่ครับผม มันก็ให้ความมืดของแบคกราวน์ ความเป็นประกายมากขึ้นนะ แต่ถามว่าคุ้มมั้ยก็แล้วแต่คนว่าเราอยู่ระดับ music lover หรือ audiophile ถนัดพกหนักๆอีกเครื่อง หรือไม่อยากพก แล้วก็ dap ราคาไม่เกินหมื่น ผมว่าหน้าจอไม่สวยเท่ามือถือ สามารถทนใช้เพื่อแลกกับความไพเราะได้มั้ย

แต่ถ้าสมมติอยากเล่น dap จริงๆ ตัวทั่ผมว่าเข้าท่า ก็ fiio x3ii กับ ibasso dx50 ไม่ก็ dx90 มือสอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Alone[]

15/07/2015 08:18:37
6
FiiO X5 ตัวแรกครับ ลดราคาเหลือ 9,990 ร้านเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

BlackPhoenix

15/07/2015 09:10:24
71
เน้นฟังเอามันส์ เครื่องเล็กพกง่ายแบตอึด แนะนำ Sony A17 ครับ เสียงสดจัดจ้าน ฟังพวกเพลงตลาดได้ดีเลยครับ หรืออีกแนวทางหนึ่ง Sony A15 + DAC/AMP สักตัว (แนะนำ D-Zero Mk2) ได้กำลังขับสูงขึ้น พื้นหลังนิ่ง สงัดขึ้น ฟังเอาจริงเอาจังได้ระดับหนึ่งเลยครับ (D-Zero Mk2 เป็นแดคแอมพ์ต่อกับคอมได้ด้วย เสียงที่ได้ดีกว่าต่อตรงมากเลยครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jamesbell

15/07/2015 09:18:46
0
คือที่ผมจะสื่อก็คือ ผมไม่ใช่audiophileประเภทที่ว่า เสียงสูง กลาง ต่ำ รายละเอียดต้องแป้ะๆๆ ตามที่ต้องการอะไรประเภทนี้ ผมเอาแค่ที่ฟังแล้วผมรู้สึกสนุกก็พอแล้ว

ซึ่งถ้าเสียเงินเพิ่มแล้วผมสนุกมากขึ้นก็พร้อมจะเสียครับ 555+

เรื่องพกพาปกติเป็นคนสะพายกระเป๋าพกอุปกรณ์อะไรต่างๆไปไหนมาไหนอยู่แล้วไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ มีตัวไหนแนะนำอีกไหมครับ อยากมีตัวเลือกเยอะๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ลองมองกลางๆ

15/07/2015 09:45:43
Sony เถอะครับ ผมพลาดกับ fiio มาละมันไม่เสถียรโดยรวม อย่างน้อยก็ วีลมันล่ะ ไม่ถึงปีกันซะมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jamesbell

15/07/2015 12:48:50
0
Fiio งานประกอบและวัสดุไม่ดีหรอครับ

รุ่น/ล้อตล่าสุดเขาแก้ไขปัญหาหรือยังครับ =3=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองมองกลางๆ

15/07/2015 13:43:25
เห็นบอกอย่กได้ฟังสนุกเลยอยากให้ไป sony น่ะครับ x1 เพียวๆต่อตรงมันไม่สนุก แกะกล่องมา เวทีแคบต้องรอเบิร์น กำลังขับไม่เยอะ ผมพ่วงแอมป์ตลอด sony กำลังขับน้อยนะ แต่ต่อตรงเพลินกว่า

งานประกอบแน่นครับ จะมาเอ๋อตรง วีล นี่ล่ะเป็นเยอะ
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำในการซื้อDAPหน่อยครับ+ถามข้อมูลนิดหน่อย"