Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครใช้ Tidal กับ Vivo xShot บ้างมั๊ยครับ

kamenraider

08/07/2015 23:08:21
0
อยากทราบว่าใช้แล้วเป็นยังไงบ้าง มีค้างรึป่าวครับ
ของผมใช้แล้วบางทีมันค้าง เครื่องดูรวนๆ บางครั้งจอเปิดไม่ติดแล้วเครื่องก็รีสตาร์ทไปเอง

อีกเรื่องที่สงสัยคือ xshot จะมี DAC ในตัว แต่เวลาใช้จะต้อง Setting แบบระบุว่าโปรแกรมไหนจะใช้งานแบบ Hifi
ซึ่งถ้าเข้าไปที่ Setting > Sounds > Hi-Fi ปกติเราจะเห็นรายชื่อของโปรแกรมที่จะใช้งานแบบ Hifi
แต่ผมไม่เห็นโปรแกรม Tidal อยู่ในส่วนนี้ เลยไม่รู้ว่ากรณีที่เราต่อหูฟัง มันจะส่งเป็นแบบ Hifi ไปให้มั๊ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ace of Hearts

10/07/2015 20:04:20
6
ผมใช้ x5max น่าจะเหมือนกันครับ
เล่น Tidal อาการหยุดเล่นมีบ้างครับ น่าเกิดจากสัญญานเน็ตไม่ดี ทั้งกรณีผ่าน wifi รึ ใช้เครือข่ายมือถือ กรณีฟังออนไลน์ ส่วนฟังออฟไลน์ มีหยุดบ้าง เพราะผมรันหลายโปรแกรมพร้อมกัน เช่น line fb ท่องเว็แ ไปพร้อม ๆ กันด้วย เปิดติดยากเป็นครับ เหมือนเครื่องทันเข้าโหมดแสตนบาย หลับลึก บางทีรอนานจนหงุดหงิด ต้องใช้อีกเครื่องโทรเข้า ให้มันตื่น อันนี้ไม่น่าเกี่ยวกะ Tidal น่าจะความจำมันเริ่มเต็ม ต้องรีเซตความจำ หรือ รีเซตเครื่อง แต่เครื่องรีเซตตัวเองยังไม่เคยเจอ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

10/07/2015 20:18:57
6
ฟังก์ชันปรับเสียง ของ player ของ vivo ใช้สั่ง Tidal ไม่ได้ครับ มันจะจัดการติดต่อส่งข้ออมูลกะ DAC ในเครื่องเอง เพราะมันมี platform เฉพาะ
แทน player ของ vivo ครับ
Hifi ของ tidal คือ ชนิดของไฟล์ครับ แบบ lossless ต้องไปกำหนด setting ของ tidal ก่อน load ด้วยนะครับ ให้เป็น lossless ก่อน เพราะดีฟอลท์ มันจะเป็น normal น่าจะเป็น mp3 แบบพื้น ๆ เช่นผมจะไม่ให้ load ผ่าน net มือถือ จะโหลดตอนต่อ wifi เท่านั้น และจะเปลี่ยนไปเป็น offline เมื่อจะปิด wifi ครับ เพื่อประหยัด net ของมือถือ เวลาเล่นสังเกตคำว่า hifi จะเป็นสีขาว หรือเหมือนมีแสงเรือง ถ้าสีซีด ๆ แบบ ฉากหลัง แสดงว่า ที่ load ไว้ไม่เป็น lossless
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

babyarch

11/07/2015 13:27:55
1
รบกวนสอบถามในกระทู้นี้ไหมครับ ผมสงสัยเหมือนกัน ว่า พวก app music player อื่นๆ ที่มีให้โหลด มันจะผ่าน dac เองได้ไหมครับ โดยไม่ต้องเปิด hifi ใน setting ของ vivo

คือ ผมลองโหลด app ที่นิยมๆ กันมา 3 ตัว คือ neutron, power amp, onkyo
ผมเห็นว่า 2 ตัวแรกคือ neutron กับ poweramp มีให้เปิด hifi ได้ แต่ว่า ตัว onkyo ไม่มีให้เปิด ผมชอบ ui กับการ setting ของ onkyo มากกว่า แต่ว่า ติดตรงที่มันไม่มี hifi ให้ set

เลยทำให้อยากรู้ว่า จริงๆ ปกติการเล่นมันจะผ่าน dac อยู่แล้วโดยไม่จำเป็นต้องเปิด hifi หรือเปล่า ครับ ถ้าเป็นเช่นนั้น การเปิด hifi จะไปช่วยในด้านใดบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

11/07/2015 16:25:11
ผมเข้าใจว่า hifi ของ vivo เป็นการใช้ซอฟท์แวร์ปรับปรุงเสียง ไม่ใช่ ฮาร์ดแวร์ คล้าย ๆ กับฟังก์ชัน audio enhancement ของ Sony Walkman เพราะกดดูแล้วเสียงดังขึ้น ชัดขึ้น แต่ปกติผมจะไม่ใช้ครับ ฟังมันไปแบบนวล ๆ เดิม ๆ ยกเว้นเพลงที่บันทึกมาเบามาก หรือรู้สึกว่าเสียงมันทึบเกินไป
โดยหลักการแล้ว ทุกโปรแกรมเล่นเพลง รวมไปถึงเสียงที่ออกมาทางลำโพง ช่องหูฟัง ของเครื่องเล่น ยังไงก็ต้องผ่าน DAC ของเครื่องครับ ในกรณีที่ต่อออกตรงช่องหูฟัง ไม่งั้นเสียงไม่ออกครับ ยกเว้นกรณีที่ต่อออกทาง usb ไป external DAC/Amp ที่สามารถสั่งให้เครื่องเล่นบายพลาสสันญาณตรงไปหา external DAC เลย ไม่ผ่านไปที่ DAC ในเครื่องครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

11/07/2015 16:33:40
6
หรือ แม้กะทั่ง ถ้า hifi ของ vivo จะเป็นการปรับปรุงสัญญานด้วย ฮาร์ดแวร์ ของเครื่อง ยังไงก็ต้องผ่าน DAC ในเครื่องแน่นอนครับ ยกเว้นต่อออก external dac ตามข้างต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีใครใช้ Tidal กับ Vivo xShot บ้างมั๊ยครับ"