Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามความแตกต่าง ระหว่าง amp กับ dac/amp

sithipong

10/07/2015 12:42:36
0
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าระหว่าง amp กับ dac/amp ต่างกันอย่างไร ตัวไหนดีกว่ากันครับ ไม่เกี่ยงยี่ห้อ ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกไหมนะครับ คือ amp ใช้ขยายสัญญาณให้ขับหูฟังที่ขับยากๆ ได้ ส่วน dac/amp นั้นช่วยแปลงไฟล์ดิจิตอลให้เป็นอนาล็อกแล้วทำให้เสียงนั้นดีขึ้น และช่วยขับหูฟังได้ดีขึ้น แต่ถ้าเรา 90% ต่อโน็ทบุค ทำงานควรเลือกตัวไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BlackPhoenix

10/07/2015 14:01:58
71
เข้าใจได้ถูกต้องครับ แอมพ์ทำหน้าที่ขยายเสียง (ขับหูฟัง)อย่างเดียว ส่วน DAC/AMP จะมีชิพแดคทำหน้าที่แปลงสัณญาณเสียงอยู่ด้วย ถ้าต่อโน๊ตบุ้คแนะนำให้ซื้อ DAC/AMP ครับ ต่อผ่านช่อง USB ทำหน้าที่เป็นเหมือน external Soundcard จะให้เสียงที่นิ่งและดีกว่า soundcard คอมแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

sithipong

10/07/2015 19:12:49
0
งั้นแสดงว่า บุคลลิคของแอมป์ หรือเสียงที่ได้ จะเป็นไปตามตัวต้นทาง เช่นเพลเยอร์ต่างๆ เพลเยอร์เอ ก็จะได้เสียงแบบนึง เพลเยอร์บี ก็จะได้เสียงแบบนึง ในกรณีเราใช้แอมป์ตัวเดียวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

hydeless

10/07/2015 21:26:43
1
เลือก DAC/AMP ครับ เสียงก็ดีพอๆกะเพลเยอร์ทั่วไป แค่เราใช้โน้ตบุ้คเป็น UI Storage

AMP เดี่ยวๆส่วนใหญ่กำลังขับจะเยอะกว่า DAC/AMP เหมาะไว้ต่อคอนโด ๕๕๕
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามความแตกต่าง ระหว่าง amp กับ dac/amp"