Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนสอบถามตัวนำสายเงินที่มีohmต่ำกับohmสูงเสียงจะแตกต่างกันมั้ยครับ

อำนาจ

14/06/2015 21:18:47
ครับตามหัวข้อเลยครับ​ แล้วohmต่ำกับสูงมีผลกับการโมหูฟังอย่างไรครับ​ คือตอนนี้กำลังบ้าโมหูฟังแต่ไม่มีความรู้ทางด้านนี้​ รบกวนท่านที่มีความเชี่ยวชาญชี้แนะด้วยครับ​ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

14/06/2015 23:40:18
573
สายตัวนำเรื่องความต้านทานของสายมากและน้อยนั้น ส่งผลโดยตรงกับสัญญาณเสียงครับ
ซึ่งสายที่ความตานทานน้อยกว่าย่อมสงผลดีกว่าแน่ๆ

แต่ยังมีอีกหลายปัจจัยที่ทำให้มีผลต่อเสียงครับ ไม่ว่าจะเป็นลักษณะตัวนำ การถักสาย Surface effect
โดยสิ่งที่ดีที่สุดอาจจะไม่ใช่เสปคทางทฤษฎีครับ แต่เป็นการทดลองทำ และใช้ดู จะเป็นการดีที่สุดจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

อำนาจ

15/06/2015 07:46:22
ขอบคุณ​ คุณ​หมูหวานครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tiger_silver

15/06/2015 09:51:59
3
ก่อนอื่น....ต้องแยกโลหะเป็นก่อนครับ silver กับ silver plate ...คนไม่เป็นแยกไมออกแน่
เรื่อง โลหะ กับความต้านทาน เหมือนกันหมด...โลหะชนิดเดียวกัน ความยาวเท่ากัน
หน้าตัดต่่างกัน(ขนาด) .....ค่าความต้านทานต่างกัน
------------
โลหะกับความร้อน การเรียงตัวโมเลกุล (ควบแน่น) เผาให้สุกจนแดง (ไกล้จุดหลอมเหลว)
ปลอยให้เย็น ชุบน้ำ ชุบน้ำเย็น การเรียงตัว โมเลกุลตางกันออกไป (ทฤษฏีการชุบแข็งโลหะ)
-----------
ส่วนอืนๆก็เหมือนทั่วไป

แนวเสียงตัวโลหะ
---------------
นอกจากแนวเสียงของตัวโลหะ (สัญญาณเสียงจะเป็นไฟสลับ AC )
การวิ่งของไฟฟ้าในความถี่ต่างๆ นั้นต่างกัน ....
ความถี่ยิ่งสูงจะวิ่งบนผิวโลหะชั้นนอก
ความยิ่งต่ำ จะวิ่งลึกลงในแกนโลหะมากขึ้น
ดังนั้น...โครงสร้างของแกนโลหะ...มีผลต่อแนวเสียงด้วย
เช่น แกนเดี๋ยว เล็ก-ใหญ่ แกนฝอย หยาบ-ละเอียด
ก็มีแนวเสียงต่างกัน
-----------------------
จริงอยู่ที่สายมีบุคลิคเสียง ค่าแฝง L R C อาจส่งผลต่อความถี่เสียงอยู่บ้าง
ค่าแฝงพวกนี้?เกิดจาก ตัวโลหะ ลักษณะการออกแบบแกนโลหะ ฉนวนอาจมีผลอยู่บ้าง
ตัวโลหะเองส่งผลชัดเจน เรื่องการนำไฟฟ้า ศักย์ไฟ-กระแส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

15/06/2015 10:12:24
4
ฉนวน...มีผลมากครับ ไม่ใช่มีผลอยู่บ้าง
เปลี่ยนฉนวน เสียงเปลี่ยนได้ 3-40%เลยทีเดียว เพราะในสายไม่มีฉนวนและอยู่ในสูญญากาศ อิเลคตรอนเดินทางด้วยความเร็วเกือบเท่าแสง แต่ถ้ามีฉนวนหุ้ม ฉนวนบางตัวทำให้อิเลคตรอนเดินทางช้าลงได้ถึง 50%เลยทีเดียว
โดยเฉพาะฉนวนประเภทซิลิโคน มันจะทำให้เดินช้าลงมาก ใช้แล้วเสียงจะทึบ เบสดี แต่รายละเอียดหายไป อันนี้ลองกับตัวเองด้วยสายเงิน 0.3mm เปลือย พอหุ้มสายด้วยเทฟล่อน กับหุ้มด้วยท่อซิลิโคน เสียงคนละเรื่องเหมือนสายคนละเส้นเลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อำนาจ

15/06/2015 10:23:11
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ​ สอบถามอีกเรื่องถ้าหูฟังที่ohmสูงควรใช้สายที่ohmสูงหรือต่ำ
และหูฟังohmต่ำควรใช้สายohmต่ำหรือสูงครับ​ ขอบคุณ​ครับ​
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

more

15/06/2015 11:48:08
ผมเคยเห็นบางงานก็ใช้เทคนิกใช้สายสัญญาณโอมสูงขึ้นมาหน่อย เพื่อทำให้สัญญาณรบกวนหายไปบางส่วนนะครับ เพราะ สัญญาณที่เราส่งรวมถึงสัญญาณรบกวนมีหน่วยของแอมพริจูดเป็นโวล

ถ้าสายมีความต้านทานขึ้นมาอย่างเหมาะสมจะทำให้ลดความแรงของสัญญาณและสัญญาณรบกวนได้ จะทำให้ signal to noise ratio สูงขึ้น เพราะสัญญาณรบกวรมีแรงดันต่ำกว่าสัญญาณเสียงมาก ทำให้แรงดันตกคล่อมระหว่างสายสัญญาณ ตกลงไปมากกว่าสัญญาณที่เราต้องการส่ง

อันนี้ไม่เกี่ยวกับเครื่องเสียงนะครับ แค่การส่งสัญญาณบางอย่างใช้แนวคิดนี้ในการจูน ความต้านทานของสายสัญญาณเพื่อลดอัตราสัญญาณรบกวน

อาจมีสายสัญญาณบางเจ้านำความคิดนี้ไปใช้ อย่างที่เราเหนว่าบางยี่ห้อมีความต้านทานสาย 100โอม Oyaide 910 ทั้งที่ถ้าเปนทองแดงขนาด 2.5mm2 ความต้านทานประมาน 7 โอมต่อ กิโลเมตร แค่นั้นเอง

แปลว่าความต้านทานที่สูงขึ้นอาจจะไม่ไช่ไม่ดีเสมอไปขึ้นอยู่กับผู้ออกแบบสายไฟนั้นๆว่าต้องการให้เป็นอย่างไรมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tiger_silver

15/06/2015 12:18:00
3
@nopphong
เรืองฉนวน...คงต้องใช้คำวาผลอยูบ้างละครับ
เพราะถ้าเทียบกับเปลียนชนิดแกนโลหะ...
การเปลียนแกนโลหะสงผลชัดเจนกวามาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

15/06/2015 13:50:11
4
http://www.picwire.com/technical/velocity_factor.php

ลองดูนะครับเดี๋ยวจะหาว่าผม มโน
ความเร็วอิเลคตรอน ในสายเปล่าอยู่ที่ 90% ของความเร็วแสง แสดงว่าตัวนำมีผลราวๆ 10% แต่ฉนวน ถ้าเป็นซิลิโคน ความเร็วจะตกมาที่ 53-69% เท่ากับมีผล 20-30กว่าเปอร์เซ็นเลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

nopphong

15/06/2015 14:04:19
4
การที่สายมีผลกับเสียง คือการที่สายหน่วงความถี่ต่างๆให้เร็วช้าไม่เท่ากัน การลอสของสัญญาณที่แต่ละความถี่ที่ไม่เท่ากัน พวกนี้มีผลมากกว่าค่าความนำหรือค่าโอมห์ของสาย ดังนั้นวัสดุแกนของสายที่คุณภาพดีในระดับนึง จึงต่างกันไม่มาก (เราคงไม่เอาวัสดุห่วยๆมาทำแกนสายสัญญาณกันนะครับ เราคงใช้พวก occ,occ silver plate ,occ silver อะไรทำนองนั้น) พอมาวัดกันที่ฉนวน มันก็เลยรู้สึกว่ามีผลมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nopphong

15/06/2015 14:19:06
4
นึกออกเลยมาเพิ่ม
คือหลายครั้งที่ ผมภูมิใจในสูตรตัวนำของตัวเองซะเหลือเกิน คิดว่าสูตรนี้ละ(ทองแดง+เงินตีเกลียว) เสียงดีแล้ว
ปรากฎว่า ทำสายออกมาเส้นนึงคนชอบอีเส้นนึงคนบอกห่วยรับไม่ได้

แกนเหมือนกัน จำนวนเส้นเท่ากัน ต่างกันที่ฉนวน หัวแจ๊ก หรือ ตะกั่วบัดกรี หรือวิธีการถัก(จำนวนตัวนำเส้นเท่ากัน) พวกรายละเอียดเล็กๆพวกนี้มีผลกับเสียงมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

งง tiger ทุกที

15/06/2015 14:33:48
คุณ nopphong ตอบได้เคลียร์ดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Tew-HiFi

16/06/2015 11:38:11
0
ดีกับชอบอาจจะไม่เหมือนกันครับพี่อำนาจ ไหนๆก็มาทางนี้แล้วลองแมตชิ่งดูจะดีที่สุดครับ เพราะสเปคดีแต่ไม่แมตชิ่งก็ฟังไม่ถูกหูครับ คุณปิยะนัสเคยพูดในรายการนึงว่า เล่นเครื่องเสียง เล่นตามหู ไม่ใช่ตามสเปคครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

อำนาจ

16/06/2015 12:02:07
55ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ บางเรื่องรู้บ้างไม่รู้บ้างเพราะไม่เคยเรียนมาทางด้านนี้​ แต่ก็จะพยายามทำความเข้าใจมันให้มากที่สุด​ ดันหลงเข้ามาทางนี้แล้วนี่55 ขอบคุณ​ครับ
หยิกหู 0
"รบกวนสอบถามตัวนำสายเงินที่มีohmต่ำกับohmสูงเสียงจะแตกต่างกันมั้ยครับ"