Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Blu-ray กับแวดวงการฟังเพลง

Tidal

30/12/2009 22:11:39
ผมเห็นว่าช่วงนี้เริ่มได้ยินส่งที่เรียกว่า Blu-ray audio คือเป็นแผ่น Blu-ray ที่มีแต่ไฟล์เสียง ไม่มีภาพ
ก็คือทำหน้าท่ีบรรจุข้อมูลดิจิตอลของเสียงคล้ายกับ CD แต่ต่างกันคือคราวนี้ความจุใหญ่กว่ามาก
เลยอยากถามครับว่าเจ้า Blu-ray นี่จะขึ้นมามีบทบาทในแวดวงการฟังเพลงอย่างไรบ้างครับ
ี่นี่จะทำให้เกิดเครื่องเล่นพกพาชนิดใหม่รึเปล่าครับ? (เกิด Portable Blu-ray Player หรือ Portble Mini Blu-ray Player)
หรือ จะเกิดพัฒนาการในหมู่เครื่องเล่นดิจิตอลพกพา เช่น ipod zune walkman จะได้ความจุใหญ่ขึ้นเป็นระดับ Terra Byte หรือเกิดไฟล์เสียงสกุลใหม่ๆ?

ก่อนหน้านี้เคยได้ยินว่ามีการนำ DVD มาทำเป็น DVD audio แต่ดูเหมือนจะไม่รุ่ง เพราะผมเองยังไม่เคยเห็นแผ่นเป็นๆเลย
หรือ เจ้า Blu-ray นี่ก็จะดับอีกรึเปล่า เพราะผมว่า CD นี่ก็บรรจุเสียงที่มีคุณภาพพอสมควรแล้วครับ ถ้าละเอียดกว่านี้ก็ไม่รู้ว่าจะเห็นความแตกต่าง(อย่างชัดๆ ที่มันให้ความรู้สึกแตกต่างอย่างชัดเจน)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

fatboy

31/12/2009 00:16:41
0
Bru-ray มีแบบเป็นเพลงอย่างเดียวด้วยหรือครับพี่น้อง ไม่เคยเห็นครับงงงง
เคยเห็นแต่เป็นแบบภาพยนตร์นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

leenawat srisunakrua

31/12/2009 00:47:40
1
หนังโปะ ก็ด้วย โหลดบิดเรื่องละ 20G+

อ้วก 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

บังอาจชาชัก

31/12/2009 01:28:42
ถ้ามีฟอร์แมตดีกว่ามันก็ต้องแพงกว่าใช่มั้ยล่ะ?
Audio CD ยังแทบจะไม่มีคนซื้อเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

PlanaRIA

31/12/2009 07:32:59
117
ผมว่าไม่ได้เกิดหรอก ที่จะเกิด(แน่ๆ) คือ Streaming Server คือพวกเครื่องเล่นเพลงที่มี Storage ไว้เก็บไฟล์เพลงคุณภาพสูงๆ และมี DAC คุณภาพสูงมากกว่าครับ เพราะทางผู้ผลิตระดับ Hi-End อย่างพวก Linn ลงมาทำตลาดเต็มตัวแล้ว (ทิ้งตลาดเครื่องเล่นซีดีไปเลย) แถมทางค่ายเพลงออดิโอไฟล์ก็เริ่มมีไฟล์เพลงคุณภาพสูงที่เข้ารหัส 24 Bits 192KHz ออกมาเยอะแล้ว(ไฟล์ใหญ่โคตรๆ ความยาว 5 นาที ขนาดไฟล์สามร้อยกว่าเมก -*-) อนาคตคิดว่าจะขายกับเป็นไฟล์แบบนี้มากกว่าเป็นแผ่นครับ เนื่องจากตลาดและรสนิยมผู้บริโภคมันเปลี่ยนไปแล้ว ทำการเก็บเป็น Storage มันจัดการคอนเท้นต์ได้ดีกว่า หาเพลงง่ายกว่า เก็บได้เยอะกว่า เลือกฟังก็สะดวกกว่าด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

JuNzOriGiNaL

31/12/2009 07:45:57
คุณ PlanaRIA ครับ ไม่ค่อยเข้าใจครับคือไฟล์ .wav ที่ริปจากซีดีนี่มันเป็น lossless แล้วใช่ไหมครับเวลาริปมาจากซีดี 5 นาทีก็ยังตกราวๆร้อยเมกเองอะครับ ไฟล์ที่คุณภาพดีกว่านี้อีกเลยนึกภาพไม่ออกเลยครับ หรือว่ากำลังพูดถึงตัว source ที่จะใช้อัดครับ แหะๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

chok

31/12/2009 12:33:25
2
DVD Audio นี่เคยเห็นแผ่นครับ แต่มีไม่กี่ Album ที่ออกมา ราคาแพงกว่า CD 2-3 เท่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

บังอาจชาชัก

31/12/2009 15:20:11
ตอบคุณ JuNzOriGiNaL
ถึงความยาวนาทีมันจะเท่ากัน, แต่ขนาดไฟล์มันก็ไม่เท่ากันหรอกครับ
ไฟล์จากใน Audio CD เป็นไฟล์ WAV 16bit, 44.1kHz ครับ
ส่วนไฟล์ที่ใช้ในสตูดิโอก็จะเป็นไฟล์ WAV 24 (หรือ 32) bit, 44.1 (หรือค่าที่มากกว่าจนถึง 192) kHz ครับ
.
ถ้ากระบวนการทำเพลงมันดีจริงๆ ต่อให้ฟังในฟอร์แมตกระจอกๆอย่าง Audio CD มันก็ต้องยังไพเราะอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

FLAC-phile

31/12/2009 16:32:32
เห็นด้วยกับ ค.ห 4 (ข้อมูลเค้าแน่นจริง) ขนาดปัจจุบันมีพวก sacd , dvd audio ยังไม่ดัง แล้วเค้าจะทำ bluray audio ออกมาเพื่ออะไร
สรุปอนาคตคงเลิกขายแผ่น หันไปขายไฟล์ lossless ทางเน็ตกันหมด
หยิกหู 0
"Blu-ray กับแวดวงการฟังเพลง"