Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถาม/พูดคุยเกี่ยวกับเรื่อง กราฟเสียงของหูฟัง

offer022

03/06/2015 15:45:19
1

"รูปประกอบ เป็นของ CIEM UM:Miracle นะครับ"

มีข้อสงสัยสักพักนึงแล้วครับ ประมาณสัปดาที่แล้ว ระหว่างลองหูฟังในร้านเผอิญได้ยินบทสนทนาที่ชาวต่างชาติท่านหนึ่งกำลังลอง CIEM (ไม่แน่ใจรุ่น) ถามหากราฟเสียงของหูฟังตัวนั้น เจ้าของร้านบอกแค่ว่าต้องไปดูบนเวป ผมเลยสงสัยครับ
- ไอ้กราฟเสียงเนี่ย มันบ่งบอก/อ้างอิงอะไรได้มากไหมครับ เปิดเผยให้ลูกค้าดูได้ทันทีไหม ผมแปลกใจว่าทำไมตาฝรั่งนี่ถึงขอดู ดูแล้วได้อะไร -_-
- พอจะมีวิธีอ่าน/ทำความเข้าใจกราฟพวกนี้ไหมครับ เป็นภาษาอังกฤษก็ได้ครับ จะได้ลองอ่านประดับความรู้ไปในตัว
- ปกติแล้วไอ้กราฟนี้มันเรียกว่าอะไรครับ มีคำค้นสำหรับใช้กับกุเกิ้ลไหม ลองอยู่หลายคำก็ไม่ค่อยพบ หรือว่ามันไม่แพร่หลายจริงๆ

คือไล่อ่านรีวิวแล้วมันเตะตาน่ะครับ เพราะส่วนตัวไม่มีเวลาไปที่ร้านบ่อยๆ อยากได้อุปกรณ์ใหม่ก็อาศัยอ่านรีวิว+ตัดตัวเลือกเอา ไปถึงร้านจริงๆก็จะลองแค่ 2-3 ตัว(จริงๆอยากนั่งลองทั้งวัน) มีเวลานั่งอยู่หน้าคอมมากกว่าออกไปข้างนอกครับ T-T
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Reizei_Mako

03/06/2015 15:55:28
23
ถ้าจำไม่ผิดเจ้านี่เรียกว่า "กราฟแสดงรายละเอียดคลื่นความถี่ในย่านต่างๆ" (frequency response) นะครับ ซึ่งน่าจะบอกว่าหูฟังแต่ละตัวตอบสนองคลื่นความถี่ในย่านต่างๆ เป็นยังไงบ้าง เช่น เบสลงได้ลึกไม๊ แหลมเสียดหูหรือไม่ อะไรทำนองนี้อะครับ ส่วนรายละเอียดคงต้องรอผู้รู้ท่านอื่นล่ะ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nan79

03/06/2015 18:03:51
2
ความถี่แต่ละย่านพอจะเดาลักษณะของเสียงหูฟังได้ค่ะ แนวที่เราชอบดูไม่ยากเลย คือมัน แฟลต ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

toehnarak

03/06/2015 18:13:43
0
แนวตั้งมันเป็นระดับความดังของเสียง หน่วยวัดคือ decibel , dB

แนวนอน เป็นความถี่ของเสียง หน่วยคือ hertz, Hz

ผมเดานะ เพราะไอ้ข้อมูลอ้างอิงข้างบนมันเป็นภาษาจีน อ่านไม่ออก ถ้าคุณอยากรู้ว่าความถี่ 20 Hz หูตัวนี้ดังสุดราวๆ 10dB คืออาจจะพอตีความหมายได้ว่าหัวตัวนั้นตอบสนองเสียงย่านไหนเป็นอย่างไง ก็พอจะมองออกว่าหูฟังตัวนี้เด่นในย่านไหน ถ้าจะดูแนวก็ลองปรับ eq ที่ระดับความถี่นั้นๆดู

ส่วนจะดังแค่ไหนนั้นลองไปหาช่วงระดับความเข้มเสียงที่คนเราได้ยินดูนะครับ

ผมว่า มันเป็นนิสัยคนมากกว่า บางคนมันบ้า spec เสียงนี่ หูคนเราก็ได้ยินไม่เท่ากัน แล้วก็รับความถี่ได้แค่ 20-20000Hz เกินกว่านี้ ไม่ต้องไปใส่ใจมันแล้ว แค่สเปค หูคุณไม่ใช่ Oscilloscope ถึงจะจับความถี่ระดับนั้นได้

ยิ่งหูฟังนี่ แนวเสียงของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน คือไม่ใช่แค่หูฟังหรอก เครื่องเสียงทุกอย่างแหละ ต้องไปลองฟังเองครับ

แต่ถ้าอย่างกราฟปั้มพ์น้ำ อันนี้ก็ว่าไปอย่าง เพราะมันแสดงถึงประสิทธิภาพของปั้มพ์อย่างชัดเจน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

03/06/2015 19:13:39
4
ถ้าถามว่ามันมีประโยชน์ไหม ส่วนตัวคิดว่าแทบไม่มีประโยชน์เลยกับกร๊าฟนี้
คือกร๊าฟมันบอกครับ ว่าความถี่แค่ไหนจะมีความดังแค่ไหน
อย่าง 20-500 Hz ตีว่าเป็นเสียงเบส 8K-20K เป็นเสียงสูง ที่เหลือเป็นเสียงกลาง จากกร๊าฟ ตรงไหนสูงแสดงว่าเสียงความถี่นั้นจะดังกว่าเมื่อเปิดโวลลุ่มเท่าๆกัน
ถ้าจากรูปข้างบน มันบอกว่าหูอันนี้ ตอบสนองเสียงสูงแย่ครับเพราะกร๊าฟตกกว่าความถี่อื่นเห็นๆ เรียกว่าแหลมไม่พริ้วไปไม่สุด

เหมือนจะมีประโยชน์ใช่ไหมครับ.....แต่เอาเข้าจริงกร๊าฟที่ว่ามันเชื่อไม่ได้ บางยี่ห้อก็มั่วมา(จะพิสูจน์ยังไงล่ะ) บางยี่ห้อบอกว่าต้องใช้อุปกรณ์นี้ๆในการวัดถึงจะได้ดังรูป พอเราใช้จริงก็เลยไม่ได้

อีกอย่างเสียง นอกจากขนาดแล้วยังมีเรื่องของเฟสที่กร๊าฟไม่ได้บอก เฟสตัวนี้มีผลกับมิติของเสียง บางหูฟังแล้วกว้าง บางหูแคบฟังแล้วเสียงชิดหัว ก็อยู่ที่เฟสเนี่ยแหละ
สรุปคงต้องฟังเอา กร๊าฟมันเชื่อไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

offer022

03/06/2015 19:20:36
1

อ้ออันนี้อีกรูปนึงครับ UM Miracle เหมือนกันตัดมาจากโบรชัว PDF
คือ ไอ้กราฟนี้ก็คล้ายๆ EQ ใช่ไหมครับ แบบว่าเสียงที่ความถี่เท่าไหร่ จูนมาดัง-เบา ไม่เท่ากัน
ถ้าอย่างนั้นมันพอจะใช่เป็นข้อบ่งชี้(คร่าวๆ) ของ"คาแรคเตอร์"หูฟังได้ไหมครับ แบบว่าย่านไหนเด่น ย่านไหนธรรมดา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nopphong

03/06/2015 19:24:19
4
บอกได้ ถ้ากร๊าฟมันเชื่อได้น่ะครับ
อย่างอันนี้เด่นแถวๆ 5K เสียงกลางเกือบสูง น่าจะให้เสียงนักร้องหญิงดังกว่าเสียงอื่น แต่แหลมไปไม่สุดครับ ไม่มีประกายว่างั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

offer022

03/06/2015 21:02:00
1
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

drHuahed

03/06/2015 21:25:56
0
ผมเห็นมี Reviewer ฝรั่งคนนี้ครับ Tyll Hertsens แห่งเว็ป Innerfidelity
ที่เค้าดูจะจริงจังกับกราฟอันนี้มากๆเลยครับ ผมอ่านหรือดูวีดีโอการรีวิวของเค้าจะบอกเรื่องกราฟตลอดเลย
นอกจากนั้นเวลาอ่านรีวิวใน head-fi ก็เห็นบางคนพูดถึงกราฟนี้ด้วยครับ
แต่ตัวผมก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ และไม่เคยอ่านดูด้วย รู้สึกมันเยอะเกินไป แล้วตัวที่เค้ารีวิวผมก็ไม่มีปัญญาซื้ออยู่ดี 55
เพื่อ จขกท. สนใจจะอ่านเป็นภาษาอังกฤษครับ เค้าอธิบายไว้ละเอียดมากๆเลยครับว่ากราฟพวกนี้เป็นยังไง
http://www.innerfidelity.com/category/headphone-101
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

nan79

03/06/2015 21:31:01
2
ชอบ Innerfidelity ในยูทูปนะ ไม่รู้คนเดียวกันหรือเปล่า ไม่ได้สนใจว่า แกเชื่อกราฟแค่ไหนนะ แต่เท่าที่ตามฟังรีวิวแกมา แกหูดีแน่ๆ เคยไปฟังตาม เออ พี่แกอธิบายละเอียดจริงๆ บางทีเราอธิบายไม่ถูกหรอกว่าเสียงที่ได้ยินคืออะไร แต่พอฟังที่แกแจกแจงแล้วเข้าใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

drHuahed

03/06/2015 21:53:27
0
คนเดียวกับ เป็นลุงฝรั่ง เค้ารีวิวทั้งในเว็ปตัวเองและช่องยูทูปครับ ถ้าเปิดดูในเว็ป หูฟังที่เค้ารีวิวจะมีหน้านึงเลยเป็นกราฟอย่างเดียวเลย เค้าจะแบบว่าเล่าให้ฟังแล้วยืนยันด้วยกราฟ ว่าตัวนี้บูสเบสมานะ ตัวนี้แหลมจัด ประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

es_ciro

03/06/2015 23:09:12
16
ส่วนตัวผมเชื่อครับ ถ้าเค้าวัดจริง ไม่ได้โกงมา
แต่ทีนี้จะ "เดา" ลักษณะเสียง โดยไม่ได้ฟัง ก็ต้องใช้การ มโน นิดนึงครับ
(จากนี้ไปครึ่งนึงลอกเค้ามา ปนๆกับความเข้าใจของผมครับ)
ถ้ากราฟนี้เรียบ จะเรียกว่า flat หรือ neutral ครับ
แต่อาจจะไม่ใช่เสียง natural
เนื่องจากหูคนเรา ไวต่อความถี่ต่างๆไม่เท่ากัน และยังมีเรื่องของใบหูอีก
ดังนั้น เค้าจะมีการชดเชย (compensation) ที่บางความถี่ เพื่อให้คนเรารู้สึกได้ยินเสียงที่ความถี่ต่างๆนั้น ดังเท่ากัน (ตรงจุดนี้เครื่องวัดไม่ได้ แต่พอจะเดาๆคำนวณได้) ถ้าเป็นiem ก็ต้องชดเชยส่วที่ไม่ติดใบหูอีก หรือ fzก็มีส่วนที่หูบัง อะไรอย่างนี้

กราฟนี้ เวลาพูด จะมีการถามว่า compensate รึยัง ร่วมด้วยครับ
ลองไปดู กราฟของเจ้าพ่อเจ้าแม่หูฟังทั้งหลาย ที่บอกให้เสียง"รู้สึก" flat ครับ ไม่มีเจ้าไหนใกล้เคียงเส้นตรงหรอกครับ

ทีนี้ส่วนตัว ถ้าให้เดาเปล่าๆผมก็เดาเสียงไม่ถูกหรอกครับ แต่ถ้าให้ a b โดยที่ผมเคยฟังตัวนึงมา ก็พอจะคาดเดาแนวเสียงของอีกตัวพอได้ครับ แต่สุดท้ายก็ต้องไปฟังเองอยู่ดี เพราะหูไม่ใช่แค่ fr ยังมีเรื่องอื่นๆพวก staging imaging การเก็บตัว ไรงี้อีกมากมาย

สรุปสุดท้ายของสุดท้าย มีไว้ขำๆเวลาเกิดอยากเทียบสเปคครับ ดีกว่าไม่มีอะไรเลย แค่นั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เอก บางแค

03/06/2015 23:15:36
0
เส้นนี้มันไม่ได้ บอกอิมเมจ ซาวน์สเตจ clality

ไม่ได้บอกว่า ดาร์ค วอร์ม ไบร์ท

ต่อให้กราฟเป็นเส้นตรง หรือ flat มันก็ ดาร์ค วอร์ม ไบร์ท ได้ทั้งนั้น

ส่วนตัวคิดว่า การดู้เส้น ไม่สามารถบอกได้ว่าเสียงดีหรือไม่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

หมูหวาน

04/06/2015 00:03:12
573
เส้นกราฟแบบนี้จะไม่เหมือนการใช้งานฟังเพลงจริงๆครับ เพียงแต่ช่วยบอกการตอบสนองย่านความถี่ต่างๆของหูฟัง
แต่ว่าเวลาเราฟังเพลงจริงๆเพลงมันไม่ได้ไล่ความถี่แบบ Function Generator ที่ค่อยๆไล่ 1HZ-20kHzครับ
เพลงของเรามันออกมาหลายๆความถี่ในเวลาพร้อมๆกัน ซึ่งการทำงานของช่วงความถี่ต่างๆอาจจะคลาดเคลื่อนได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

หูดับ

04/06/2015 01:58:12
หาหนังสืออ่านเถอะ โอกาสเข้าใจคลาดเคลื่อนมีสูงมาก

ฝากข้อสังเกตไว้นิสนึงแล้วกัน จากกราฟ จะสังเกตว่า ช่วงความถี่สูง เส้นกราฟจะลงเขากันหมด หูฟังดีๆหลายตัวก็เป็นแบบนี้ ไม่ได้หมายความว่าพอฟังจริงๆแล้ว treble จะ rolloff หรือ เสียงไม่ใสกรุ้งกริ้งนะ เนื่องจากตัวไดรเวอร์อยู่ใกล้ชิดหูมาก ต้องมีการชดเชยค่า ไม่ใช่จะไปอ่านตรงไปตรงมาแบบที่เห็น

บางคนตอนดูกราฟเขามองหา เนินเขากว้างๆประเภทเกิน 3khz มักจะบ่งชี้ว่าหูฟังให้เสียงที่ไม่น่าชื่นชมเท่าไรละ ประเภทเสียงคัลเลอร์อ่ะนะ เห็นเวปนี้พูดกันบ่อยเลยว่าเสียงมันคัลเลอร์ ข้าพเจ้างี้ยังงงไม่หายว่าคัลเลอร์ที่ใช้ในเวปนี้กับที่เป็นมาตรฐานมันเสียงแบบเดียวกันหรือเปล่า

หาหนังสือมาอ่านเหอะนะ เรื่องนี้มันยาว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

offer022

04/06/2015 11:32:44
drHuahed ขอบคุณคียเวิร์ดและเวปครับ แต่ถ้าขนาดหนังสืออาจลงลึกเกินไป
ขอบคุณคุณ Es ciro ด้วยครับ อธิบายจนเห็นภาพตามได้เลย
ขอตัวไปอ่านเพิ่มให้ตกผลึกก่อนนะครับ เดี๋ยวค่อยหาคำถามมาถามใหม่ 555

คุณหูดับครับ"เวปนี้"หมายถึงบอร์ดมั่นคงนี้ หรือหมายถึง Innerfidelity ครับ
คือไอ้คำว่าคัลเลอร์นี่ผมก็ได้ยินมาพักนึงแล้วเหมือนกัน แต่เนื่องจากการตัดตัวเลือกของผม สรุปก็เลยยังไม่ได้ลองของ Sony สักที(ขออ้างอิงโซนี่ เพราะน่าจะเป็นแบรนคัลเล่อในตำนาน) ก็ไม่แน่เหมือนกันว่า ผมอาจชอบไอ้ความ "คัลเลอร์" นี่ด้วยก็เป็นได้

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

หูดับ

04/06/2015 12:06:18
offer022 : คำว่าคัลเลอร์ที่ข้าพเจ้าสับสน ก็เพราะมีคนพูดกันในบอร์ดมั่นคงนี่แหละจ้า ทำเอาข้าพเจ้างี้งงเป็นอย่างยิ่ง ถ้าเอาตามที่ควรจะเป็น คำอธิบายสั้นๆของคำว่าคัลเลอร์คือ

Coloured - Having timbres that are not true to life. Non flat response; peaks or dips.

แต่ในบอร์ดมั่นคงนี่ ข้าพเจ้าเคยเห็นคนใช้คำว่าคัลเลอร์ แต่ความหมายงี้ไปคนละเรื่องเลย
หยิกหู 0
"ถาม/พูดคุยเกี่ยวกับเรื่อง กราฟเสียงของหูฟัง"