Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องอาการแยตเสื่อมของipodครับ

toto

06/01/2007 07:53:05
รบกวนถามเฮียแล้วผู้รู้ครับ
อันนี้ป็นข้อความที่โพสในพันทิพ
ถ้าจะดึงเพลงออกมาจากipod โดยการให้ show hidden files แล้ว copy เพลงมาไว้ในคอม แล้ว restore หลังจากนั้น copy เพลงจากในคอมใส่ลงไปใน ipod เหมือนเดิม สามารถฟังเพลงที่ลงไปได้ไหมครับ
ipod > copy > com > restore ipod >นำเพลงจากคอมลง ipod
แล้วอาการแบตเสี่อมมีอาการยังไง ของผมใช้ mini พอใช้ไปประมาณ 5 ชั่วโมงเครื่องจะดับ แล้วขึ้นว่า แบตไม่พอ แล้วมีรูปแบตว่างเปล่าพร้อมกลีบเครื่องหมายตกใจ (ก่อนหน้านี้ไม่เคยเห็นอาการอย่างนี้หรือไม่ได้สังเกตุก็ไม่รู้)หลังจากดับไปแล้วพอเปิดเคริ่องใหม่ บางทีก็ฟังได้เป็น ชม. บางครั้งเปิดมาก็ดับไปเลย บางตรั้งเปิดมาดับ ทิ้งไว้ก็เปิดฟังได้ต่อ อาการอย่างนี้ใช่แบตเสื่อมหรือไม่

ซึ่งคำถามแรกที่จะเอาเพลงลงipod แล้วจะฟังได้ไมนี้เข้าใจแลวครับ (เอาเพลงลง itunes แล้วก็ลงใน ipodก็ได้นิ มังแต่ไปคิดว่าจะลากลงเครืองอย่างเดียว
แต่คำถามที่สองที่แปตเสื่อมนะครับ ถ้าrestoreแล้วจะแก้ได้ไมเพราะเพลงในเครื่อง95เปอเป็นเพลงไทยถ้าลงแล้วจะอ่านไทยได้ได้ก็เลยต้องหาข้อมูลก่อนว่าใครเลยมีประสบการณ์บ้าง หรือจะไปเปลี่ยนแบตเลยดีครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

คนที่เดินผ่าน

06/01/2007 10:47:00
ข้อแรกผมคิดว่าไม่น่าได้นะครับ เพราะถ้าก๊อปลงไปแบบนั้น ก็จะคล้ายๆกับ การลากวางไฟล์โดยไม่ผ่าน itune นะครับ คิดว่า ipod น่าจะไม่รู้จักแน่ๆ ข้อนี้ผมไม่เคยลองนะ
ส่วนข้อสอง เป็นแบตเสื่อมแน่ๆครับ เรื่องแบตลิเที่ยมของ ipod ต้องระวังเรื่องแบตหมดเกลี้ยงนะครับ เพราะยิ่งหมดเกลี้ยงบ่อยเท่าไหร่ แบตก็จะยิ่งเสื่อมลงไปเท่านั้น ส่วนเรื่อง restore ใหม่ ไม่น่าจะหายแน่ๆครับ เพราะretore เป็นเรื่องของ software ของ ipod ไม่ได้เกี่ยวกับตัวถ่านที่เป็น hardware แน่ๆครับ เรื่องเปลี่ยนแบ๊ตนี่ ถ้าเกินสองปีแล้ว ทาง apple จะไม่รับเปลี่ยนหรือซ่อมใดๆทั้งสิ้นครับ คงต้องไปหาจากร้านข้านอกแทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

คนที่เดินผ่าน

06/01/2007 10:50:00
ข้อแรกผมคิดว่าไม่น่าได้นะครับ เพราะถ้าก๊อปลงไปแบบนั้น ก็จะคล้ายๆกับ การลากวางไฟล์โดยไม่ผ่าน itune นะครับ คิดว่า ipod น่าจะไม่รู้จักแน่ๆ ข้อนี้ผมไม่เคยลองนะ ถ้าจะแบ๊คอัพ แนะนำให้ใช้ yamipod ดึงเพลงออกมาก่อนดีกว่าครับ เพราะ ถ้าคุณเอามาจาก hiddenfile แบบนั้นชื่อมันจะเละครับ

ส่วนข้อสอง เป็นแบตเสื่อมแน่ๆครับ เรื่องแบตลิเที่ยมของ ipod ต้องระวังเรื่องแบตหมดเกลี้ยงนะครับ เพราะยิ่งหมดเกลี้ยงบ่อยเท่าไหร่ แบตก็จะยิ่งเสื่อมลงไปเท่านั้น ส่วนเรื่อง restore ใหม่ ไม่น่าจะหายแน่ๆครับ เพราะretore เป็นเรื่องของ software ของ ipod ไม่ได้เกี่ยวกับตัวถ่านที่เป็น hardware แน่ๆครับ เรื่องเปลี่ยนแบ๊ตนี่ ถ้าเกินสองปีแล้ว ทาง apple จะไม่รับเปลี่ยนหรือซ่อมใดๆทั้งสิ้นครับ คงต้องไปหาจากร้านข้านอกแทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

06/01/2007 11:27:38

เอาแบบไม่ค่อยรุ้ละกัน 555

การเอาเพลงออกจาก ipod นั้น มีวิธี่ง่ายๆ ไม่ต้องพึ่งโปรแกรมก็คือ การไป explore ดูใน ipod

แล้วก็ copy แล้วเอาไปวางไว้โฟลเดอร์ไหนก้ได้ ซึ่งก็ตรงกับที่คุณบอกนั่นแหละ

แต่เวลาจะเอาเข้า ทำยังไง ผมว่าต้องผ่าน itune ครับ คือต้อง add file เข้า libraly ทุกครั้งไป ไม่น่จะมีทางอื่นที่จะเอาเพลงเข้าไปใน ipod ได้ โดยไม่ผ่านเมีย เอ๊ย itunes 5555

ส่วนแบตเสื่อมนั้น ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ แต่คาดว่าน่าจะคล้ายๆ กับมือถือ คือชั่วโมงการใช้งานจะเริ่มถอถอย และหดสั้นเข้ามาครับ

จนบางครั้งอาจจะถึงขั้นพิการ เพราะอาจจะใช้ได้แค่ 1-2 ชั่วโมงก็คงจะหมด 555

รอท่านที่เชี่ยวชาญมาโม้ต่อจากผมนะครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Kik

06/01/2007 14:57:44
เคยใช้miniค่ะ อาการแบตเสื่อมคือชั่วโมงการใช้งานมันจะลดลงกว่าปกติ ต้องลองสังเกตดูอ่ะค่ะว่าตอนซื้อแรกๆกับตอนนี้มันต่างกันเยอะมั้ย แบบฟังไม่ถึง2ชั่วโมงก็หมดแล้ว แบบนี้แบตเสื่อมแน่นอนค่ะ ก็เอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์ได้เลยค่ะ ถ้าจำไม่ผิดแบตราคาประมาณ1200บาทค่ะ ถ้าไม่ได้ซื้อไอพอดที่ศูนย์ ต้องเสียค่าเปลี่ยนเพิ่มอีก500กว่าบาท ถ้าอยากเปลี่ยนแล้วได้คืนเลยภายในครึ่งชั่วโมง ก็ไปเปลี่ยนที่ร้านappleในสยามดิสค่ะ เค้าเปลี่ยนให้เดี๋ยวนั้นเลย ถ้าเปลี่ยนที่อื่นเค้าต้องส่งเข้าศูนย์ หลายวันถึงจะได้ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

toto

06/01/2007 18:20:12
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ในกรณีของผมมันจะไม่ได้กำหนดนะครับว่า เปิดได้ประมาณ 5 ชม หรือ 2 ชม คือ
กรณีที่ 1 เปิดมาไม่ถึง10นาทีดับ พอเปิดมาพยายามไม่ใช้ไฟที่หน้าจอต้องรีบเลือกเพลงก่อนที่จะดีบไปอีกก็ฟังได้หลาย ชม
กรณีที่ 2 เปิดมาฟังได้หลายชม แล้วดับพอพยายามเปิดก็จะดับไปอีก ทิ้งไว้นานจนลืมเอามาเปิดกลับเปิดได้
(ทุกกรณีใช้หลังจากชาร์แบตเต๊มทุกครั้ง และหลังจากที่ดับไปก็จะขึ้นรูปแอปเปิล และขีดแบตที่อยู่ทางขวาบนจะว่างเปล่าทุกครั้ง)
ปล.(ปอลิ่ง) :183: เฮียถ่ายรูปสวยดีครับไม่ทราบว่าได้ไปไนท์ซาฟารีเปล่า ผมไปแต่ถ่ายรูปไม่ได้เลยภาพเละหมด
ปล.2 เฮียไม่เอาipodมาขายบ้างเหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

06/01/2007 22:29:58

ขอบคุณมากครับที่ชมว่าผมถ่ายรูปสวย ปลื้มใจจัง 555 ไปไนท์ซาฟารี ไม่รู้จะถ่ายอีท่าไหนเลยครับ ได้แต่ถ่ายรูปรอบๆ สถานที่ ก่อนพระอาทิตย์จะตากดินนิดเดียวเอง 555

ส่วน ipod ก็คิดจะเอามาขายครับ แต่คิดว่าจะขายสู้เค้าได้เหรอ ใครเค้าอยากจะมาซื้อ ipod จากร้านที่ดูไม่มาตรฐานแบบผมล่ะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

toto

07/01/2007 06:13:17
ตอนนี้ผมได้restore ไปเรียบร้องแล้ว (itunes7 บอกให้รีในโปรแกรมท่าเดียว) ยังไม่ปรากฏอาการแบตดับไปเองให้เห็น จะลองใช้ไปสองสามวันแล้วไม่มีปัญหาอาจจะ down fireware ลงมา
ขอขอบคุณเฮียแล้วทุกท่านที่มาช่วยเหลืออีกครั้งครับ
ปล. หาแผ่นแท้มา rip ยังฟังไม่ออก ฟังออกแค่ว่าชัดขึ้นแล้วไม่มีเสียงซ่ามารบกวนใจ แผ่นผีนี่ซ่าเฉพาะเพลงที่ชอบซะด้วยสิเพลงอื่นดันไม่ค่อยเป็น
หยิกหู 0
"เรื่องอาการแยตเสื่อมของipodครับ"